Thủ tục miễn thuế khi bán căn nhà duy nhất

Mingxing

Xe buýt
Chào cccm,
Tình hình em đang chuẩn bị bán căn nhà tên e và đây là căn nhà duy nhất của e do ông bà già e mua cho. Theo luật thì e sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán. Nhưng e chưa biết thủ tục và giấy tờ ntn. Cụ/mợ nào có kinh nghiệm hay đã từng làm giống trường hợp của e thì cho e xin ít kinh nghiệm.
E bán căn hộ chung cư ở quận Cầu Giấy

Three thuốc đỏ

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm,
Tình hình em đang chuẩn bị bán căn nhà tên e và đây là căn nhà duy nhất của e do ông bà già e mua cho. Theo luật thì e sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán. Nhưng e chưa biết thủ tục và giấy tờ ntn. Cụ/mợ nào có kinh nghiệm hay đã từng làm giống trường hợp của e thì cho e xin ít kinh nghiệm.
Cụ chả cần hỏi ai cả. Lúc bán kiểu gì cụ cũng phải ra VF luật họ sẽ trả lời cụ đầy đủ

Three thuốc đỏ

[Tịch thu bằng lái]
E cần gì ra VP luật hả cụ? E chỉ ra VP công chứng, cụ thể là VP công chứng cầu giấy và hỏi bọn nó bảo méo biết :(
Giờ có 2 loại công chứng. công chứng chuyên ngành như các phòng công chứng nhà nước và các VF luật. Cụ ra VF luật làm thủ tục mua bán công chứng nó sẽ hướng dẫn cụ.

Mingxing

Xe buýt
cụ nào biết ko ạ

chuyện đời

Xe buýt

kimthanh_jsc

Xe tăng
nhà em lam miến thuế được lần trước bán chung cư rồi

kimthanh_jsc

Xe tăng
Trước em mua nhà ở quận thanh xuân chủ nhà em mua họ xin miễn được thuế thu nhâp cá nhân, còn hiện giờ em cũng đang làm thủ tục miện thuế cho căn hộ kvkl em vừa bán, để mấy hôm nữa xem thế nào, nhưng theo em biết là miễn thuế làm rất nhiều rồi, nếu qủa thật cụ có một cái nhà thì nên làm, nhưng có mất chi phí đấy

E có làm và đã được miễn phí, căn nhà duy nhất và đầu tiên ạ. E thấy nói là chỉ được miễn phí 1 lần thôi, e làm bản cam kết chỉ có 1 căn nhà duy nhất còn lại người khác lo nên e không biết thủ tục thế nào nhưng chắc chắn là có được Cụ nhé.

E bán nhà và đăng ký miễn thuế TNCN thì thất rất đơn giản chứ không phức tạp về mặt giấy tờ đâu Cụ, chỉ phải làm thêm mỗi giấy cam kết và pho to sổ đỏ nhà đang ở là của Bố mẹ đứng tên thôi (vì địa chỉ nhà đang ở lại không phải nhà bán mà)

Minhnd

Xe điện
Lần trước em cũng bán 1 căn, đây là căn duy nhất của em. Em cũng khai như thế nhưng các mợ bên thuế đòi em phải đi xin xác minh 64 tỉnh thành là em không có căn nào khác thì mới được miễn. Lên giời chắc còn dễ hơn cụ nhể?

kimthanh_jsc

Xe tăng
Lần trước em cũng bán 1 căn, đây là căn duy nhất của em. Em cũng khai như thế nhưng các mợ bên thuế đòi em phải đi xin xác minh 64 tỉnh thành là em không có căn nào khác thì mới được miễn. Lên giời chắc còn dễ hơn cụ nhể?
chắc cụ không cảm ơn bên thuế. hạch sách là phải

Mingxing

Xe buýt
E có làm và đã được miễn phí, căn nhà duy nhất và đầu tiên ạ. E thấy nói là chỉ được miễn phí 1 lần thôi, e làm bản cam kết chỉ có 1 căn nhà duy nhất còn lại người khác lo nên e không biết thủ tục thế nào nhưng chắc chắn là có được Cụ nhé.
e phải ra phường xin mà bọn phường còn đang hạch sách đủ thứ :(

Mingxing

Xe buýt
Trước em mua nhà ở quận thanh xuân chủ nhà em mua họ xin miễn được thuế thu nhâp cá nhân, còn hiện giờ em cũng đang làm thủ tục miện thuế cho căn hộ kvkl em vừa bán, để mấy hôm nữa xem thế nào, nhưng theo em biết là miễn thuế làm rất nhiều rồi, nếu qủa thật cụ có một cái nhà thì nên làm, nhưng có mất chi phí đấy
cụ có ra phường xin xác nhận ko ạ?

Nếu Cụ làm việc trực tiếp với CB thuế như e thì không phải qua phường nhé.

kimthanh_jsc

Xe tăng
cụ có ra phường xin xác nhận ko ạ?
chủ nhà bán cho em thi ra phương xác nhận được, nhưng hiển tại tại thời điểm bây giờ một số phường từ chối việc xác nhận cho cuj là có cái nhà duy nhất, nên căn em bán vừa rồi là nhờ phòng công chứng. túm lại muốn miễn thuế cụ vẫn phải qua cửa thuế nhờ và sẽ có thoả thuẩn nào đó tuỳ quận

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Chào cccm,
Cụ xin xác nhận ubnd nơi cụ hưởng thụ căn nhà xn là duy nhất và lần đầu bán nhâ

rikah

Xe hơi
Nhà em mới bán và thủ tục như sau: cụ làm cái đơn xin xác nhận miễn thuế TNCN, đại ý nhu sau:

Kính gửi: UBND Quận (huyện)
Chi cục thuế Quận (huyện)

Tên tôi là:…

HKTT:

Tôi làm đơn này xin trình bầy một việc như sau:

Tôi có thửa đất (căn) số…..đã được UBNB quận (huyện)….cấp giấy CNQSDĐ số…cấp ngày….

Ngày…./…/… tôi đã chuyển nhượng cho ông (bà)…HKTT tại…..theo Hợp đồng chuyển nhượng số…/…/ký tại Văn phòng công chứng.....
Tôi được biết rằng: Căn cứ theo khoản 2, Điều 4 luật Thuế Thu nhập cá nhân năm 2007 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất của cá nhân được miễn thuế khi chỉ có 1 căn nhà ở và đất ở duy nhất.

Vậy, tôi làm đơn này xin cam kết tôi chỉ có một ngôi nhà duy nhất và xin được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Nếu sai, tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Sau đó cụ cầm đơn ra phường (xã) xin xác nhận. Cụ lưu ý là phường/xã chỉ xác nhận chữ ký của cụ và xác nhận cụ đúng là người có hộ khẩu như đã khai thôi. Cầm tờ xác nhận đó về, nộp cùng với toàn bộ giấy tờ sang tên sổ đỏ cho phòng tài nguyên môi trg là xong. Cụ nhớ là phải làm & nộp cùng với bộ hồ sơ ngay từ đầu nhé.

Chúc cụ ko bị hao hụt đồng nào :)