[Luật] [Thủ tục] Đăng kiểm thay đổi lại thông tin chủ xe và biển số xe với xe vẫn còn đăng kiểm?

T Nguyễn

Xe đạp
Chào các bác,
Chả là em muốn thay đổi thông tin biển số xe trên giấy đăng kiểm do em mua xe cũ.
Xe thì vẫn còn hạn đăng kiểm tới 2027, xe em lấy lại mới chạy được gần 2k km.
Vậy các bác thông thạo luật cho em hỏi là em cần chuẩn bị hồ sơ gì? xe cần chuẩn bị gì để có thể làm thủ tục thay đổi đăng kiểm ạ?
Và thời gian mất bao lâu thì có ạ?
Em cảm ơn các bác.

Cụ cứ để ĐK hiện tại chạy đến hết kỳ, không sao đâu ạ, vì trên đăng kiểm có số khung, số máy rồi.
Đến kỳ đăng kiểm mới cụ mang đăng ký, đăng kiểm đi đăng kiểm bt, lúc ấy đăng kiểm sẽ theo biển số mới.

T Nguyễn

Xe đạp
Ah tại vì e cũng có chút tâm linh :D, nên cũng muốn thay cái biển xe cũ đi ấy cụ. :D

Mũi tên bạc

Xe container
Chào các bác,
Chả là em muốn thay đổi thông tin biển số xe trên giấy đăng kiểm do em mua xe cũ.
Xe thì vẫn còn hạn đăng kiểm tới 2027, xe em lấy lại mới chạy được gần 2k km.
Vậy các bác thông thạo luật cho em hỏi là em cần chuẩn bị hồ sơ gì? xe cần chuẩn bị gì để có thể làm thủ tục thay đổi đăng kiểm ạ?
Và thời gian mất bao lâu thì có ạ?
Em cảm ơn các bác.
Nhìn thông tin cụ còn đăng kiểm đến 2027 thì xe cụ là xe mới đăng ký. Em cũng bị như cụ năm 2019 khi đăng kiểm xe mới. Xe em xe 7 chỗ thì đăng kiểm ghi có 5 chỗ; đăng ký ghi 7 chỗ. Lúc nhận đăng kiểm thì mình rà số khung, số máy, ... nhưng quên mất là không xem số chỗ ngồi. Sau quay lại thì đưa 200k cho họ sửa nhưng họ cũng chỉ dán thêm miếng giấy đè lên theo kiểu dán thủ công; không có bất cứ gì xác nhận là sai sót đó của họ và không cấp đăng kiểm mới. Nên theo em thì cụ cứ để đi bình thường vì đến đó họ làm thế thì cũng chả có tác dụng gì!