Thu thuế cho thuê nhà từ 1/8 ?

Shadow381

Xe điện
Cái này lâu rồi, trên 100tr/năm thì tổng GTHT và TNCN là 10%/năm. Cụ nào trên bảo bị cán bộ thuế đòi truy thu hay gì là xem lại, thường hợp đồng sẽ ghi giá cho thuê chưa bao gồm các loại thuế, phí. Và nếu hợp đồng ko công chứng thì sẽ thòng thêm câu: người thuê có trách nhiệm nộp các khoản thuế, phí... liên quan đến việc cho thuê và sử dụng tài sản thuê! Mà em thấy lách được ko phải khai gian trên hợp đồng mà xé nhỏ tài sản thuê thành nhiều hợp đồng khác nhau để trị giá mỗi hợp đồng đều dưới 100tr/năm, ví dụ: cho thuê cả nhà 50tr/tháng mà bên thuê ko muốn lấy hoá đơn thuế thì tách thành 7 hợp đồng, mỗi cái thuê 1 tầng hoặc 1/2 tầng có sao?! Lý do để bên thuê dễ thanh lý ko bị phạt vi phạm hợp đồng nếu ko sử dụng nữa.

omerta77

Xe điện
Cụ cứ mua 1 cái nhà roiif đi sang tên sẽ có kinh nghiẹm nhed
E cũng mới làm chuyển nhượng 2 mảnh đất và để giá NN cụ ơi :D
Muốn tính thuế chuyển nhượng thì phải căn cứ vào giá tính thuế. Mà giá tính thuế thì chỉ có thể căn cứ vào giá NN quy định hoặc giá chuyển nhượng trên HĐ. Thuế ko đồng ý thì họ bảo cụ sẽ căn cứ vào đâu để tính???

Shadow381

Xe điện
Muốn tính thuế chuyển nhượng thì phải căn cứ vào giá tính thuế. Mà giá tính thuế thì chỉ có thể căn cứ vào giá NN quy định hoặc giá chuyển nhượng trên HĐ. Thuế ko đồng ý thì họ bảo cụ sẽ căn cứ vào đâu để tính???
Cụ này nói chuẩn, em mới va với thuế khi làm sổ đỏ vụ này, thuế ko đồng ý thì bảo họ cho xin văn bản nêu lý do không đồng ý và giá họ cho là đúng, căn cứ?!

omerta77

Xe điện
Cụ này nói chuẩn, em mới va với thuế khi làm sổ đỏ vụ này, thuế ko đồng ý thì bảo họ cho xin văn bản nêu lý do không đồng ý và giá họ cho là đúng, căn cứ?!
Có thể cụ ý ko biết nên bị thuế nó dọa

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
1. Cán bộ thuế vui
2. Người thuê nhà buồn
3. Chủ nhà chả sao
Gần đây kiếm ăn từ thuê nhà và cho thuê kém dần đi, giờ thêm thuế má các kiểu thì ảnh hưởng nhìn thấy là người ta đàm phán giá xuống để tiền thuế má + vào như giá trước kia. Chính vì thế thiệt hại ở đây chứ đâu.

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
2 mảnh cuh vừa sang tên có gặp trục trặc gì ? Và giá trêb HĐ cuh để có theo khung giá nhà nước k ?
Cơ quan thuế bây g cáo lắm, thừa biết giá ghi trên HĐ thường thấp hơn giá giao dịch thật nên nó k tính thuế ngay cho cuh, bước 1 nó gọi 2 bên mua - bán lên giải thích và 2 bên k đồng ý tăng giá HĐ lên và khẳng định mua bán giá thật, khi đó nó cho 2 bên ký bàn cam kết giá trên HĐ là giá giao dịch thật và cho 2 bên về. Sau đó nó gửi toàn bộ hs và bản cam kết sang đội CA kinh têz quận và bên CA mới cả 2 bên lên quần cho 1 trận. Nói chung rất mất thời gian và công sức

bongmayhong

Xe hơi
Hay lắm, thu thuế để có thêm ngân sách làm việc khác! Thu, thu nữa, thu mãi! :D >:D<

omerta77

Xe điện
2 mảnh cuh vừa sang tên có gặp trục trặc gì ? Và giá trêb HĐ cuh để có theo khung giá nhà nước k ?
Cơ quan thuế bây g cáo lắm, thừa biết giá ghi trên HĐ thường thấp hơn giá giao dịch thật nên nó k tính thuế ngay cho cuh, bước 1 nó gọi 2 bên mua - bán lên giải thích và 2 bên k đồng ý tăng giá HĐ lên và khẳng định mua bán giá thật, khi đó nó cho 2 bên ký bàn cam kết giá trên HĐ là giá giao dịch thật và cho 2 bên về. Sau đó nó gửi toàn bộ hs và bản cam kết sang đội CA kinh têz quận và bên CA mới cả 2 bên lên quần cho 1 trận. Nói chung rất mất thời gian và công sức
Mỗi ngày có bao nhiêu giao dịch chuyển nhượng nhà đất mà có thể làm đc như vậy cụ? Nói thẳng với cụ đó là trường hợp cá biệt chứ ko phải thủ tục thông thường.
Ko biết là chính cụ bị như vậy hay nghe kể? Nếu đúng cụ bị thì cụ chia sẻ với mọi người từ đầu đến cuối xem ntn

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi ngày có bao nhiêu giao dịch chuyển nhượng nhà đất mà có thể làm đc như vậy cụ? Nói thẳng với cụ đó là trường hợp cá biệt chứ ko phải thủ tục thông thường.
Ko biết là chính cụ bị như vậy hay nghe kể? Nếu đúng cụ bị thì cụ chia sẻ với mọi người từ đầu đến cuối xem ntn
Em chính chủ cụ nhé, 3 vụ liền nhau nhé
Cuối cùng đều phải sang Campuchia đàm phán

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Túm lại, người thuê phát chịu.

Jackul

Xe tải
Em chính chủ cụ nhé, 3 vụ liền nhau nhé
Cuối cùng đều phải sang Campuchia đàm phán
Khả năng thuế biết rõ cụ là nhà đầu tư bds nên củ hành rồi. Chứ nhà dân như bọn em thì họ chưa quan tâm đâu.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ sống và làm việc theo pháp luật.
Làm việc gì mà liên quan đến chính quyền, dịch vụ công, ... các cụ cứ đúng luật mà làm. Cố gắng chuẩn chỉ mọi thứ. Bọn nó mà hành, mình cứ vững chắc hồ sơ làm cái đơn kiện. Chưa biết thằng nào hành thằng nào và thằng nào mất mát nhiều hơn.

bongmayhong

Xe hơi
Bây giờ sống và làm việc theo pháp luật.
Làm việc gì mà liên quan đến chính quyền, dịch vụ công, ... các cụ cứ đúng luật mà làm. Cố gắng chuẩn chỉ mọi thứ. Bọn nó mà hành, mình cứ vững chắc hồ sơ làm cái đơn kiện. Chưa biết thằng nào hành thằng nào và thằng nào mất mát nhiều hơn.
Chuẩn cụ! Ai ai cũng nhận thức được quyền và nghĩa vụ của mình như cụ thì có lẽ, mọi tiêu cực trong xã hội (nếu có) đều sẽ được giải quyết một cách nhẹ nhàng.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em vẫn lăn tăn chỗ bôi đen này, ý cụ là trước giờ ta sống và làm việc không theo pháp luật hả cụ?
Trước giờ ta sống và làm việc theo luật pháp
Còn bây giờ thì sống và làm việc theo pháp luật.;))
-------------
Trước kia nhiểu cụ cứ muốn nhanh cái này gọn cái kia nên cứ bơm tiền cho chúng nó. Chúng nó ăn 1 lần thì thấy như được lộc, 2 lần thì chúng nó nghĩ đây là cửa kiếm, >2 lần thì nghĩ mặc nhiên chúng nó được ăn. Không ăn được chúng nó nhũng nhiễu, ...
Mà việc một số cụ cứ đ.ú.t tiền cho chúng nó để nhanh việc abcxyz vô hình trung các cụ đang cướp đi quyền lợi của những công dân chân chính khác. Cái này nếu chiếu theo pháp luật thì có bị ghép vào tội gì không nhỉ? b-)

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Com bị kiểm duyệt. Em up ảnh chụp màn hình:

bongmayhong

Xe hơi
Com bị kiểm duyệt. Em up ảnh chụp màn hình:
Vâng cụ, hóa ra là vậy! Nhưng cũng phải nói lại là giải pháp của cụ rất khó khả thi trong thực tế, vì, cũng như cụ đã nói ấy, thứ nhất: quá nhiều người chưa nhận thức được quyền và nghĩa vụ của mình nên luôn sợ sai, và từ đó gây tâm lý muốn đưa tiền cho xong; thứ hai: luật pháp ở ta hiện nay vẫn chưa triệt để, vẫn có thể diễn giải theo nhiều cách khác nhau, muốn qua thì cũng ok mà muốn bắt chẹt cũng ok nốt, phụ thuộc vào người hành luật cụ thể, vì vậy mà gây ức chế, sợ hãi cho người dính dáng đến pháp luật, từ đó dẫn đến tâm lý muốn đưa tiền cho nhanh gọn. Người đưa tiền xong, về nhà nếu ngẫm nghĩ lại, tìm hiểu lại luật pháp thì còn có cơ may cải thiện và tiến bộ, do lúc đó đã dần nhận biết được quyền và nghĩa vụ của mình thông qua công tác nghiên cứu, tìm tòi. Nhưng em thấy, thực tế quanh em, số lượng này không nhiều (có thể do bận, có thể do ngụy biện là việc đưa tiền đó là nhanh gọn lẹ, dành thời gian làm việc khác hoặc kiếm thêm, có thể là do ngụy biện kiểu, bọn nhận tiền đó làm lương ngạch bậc 3 cọc 3 đồng, việc đưa tiền đó là tất yếu trong xã hội, nếu không thì bọn đó sống kiểu gì?...). Kết luận lại là, việc tham nhũng vặt đó rất khó ngăn chặn cả về mặt luật pháp lẫn về mặt tình cảm. Haiz.

vietpq75hanes

Xe container
Từ trước đến giờ nó vẫn thu thuế đấy thôi, có tha cho cắc nào đâu.
Còn chuyện đi nộp thuế với E va nhiều rồi: cứ theo đúng quy đinh mà làm, làm méo gì có chuyện đi thực hiện quyền và nghĩa vụ mà lại phải mất cả mớ tiền cho chúng nó đớp rồi mới cho mình nộp thuế.

cuongdd21

Đi bộ
cho thuê nhà có cần phải làm giấy phép kinh doanh ko các cụ