[Funland] Thụ lý thừa kế

Korea old 1.6

Xe buýt
E hỏi các cụ mợ vụ này bạn e dính bên Long Biên thấy ảo quá.
Bố mẹ ông bà ABC mất đã lâu. Năm 2015 bà B ở đó đi làm sổ. Ông A cùng ace ký đồng ý e ruột là B đựơc bố mẹ cho toàn bộ phần đựơc hưởng (ko chia). Từ 2015 sau khi bà B làm sổ đã đem vay ở 3 Bank khác nhau và giờ bị phát mãi nên bán cho ông Z. Bên mua đến vpđk đất đai trích lục nguồn gốc sd và đựơc cấp giấy xđ sổ là tài sản riêng vc bà B. Sau khi bà B bán và ký CcMB thì ông A kiện bà B đòi chia thừa kế. (Giấy CN QSD đất cấp cá nhân, vay Bank nhiều lần vpđk ra văn bản xác nhận ts riêng, tư pháp trích đựơc phép mua bán....nhưng Tòa LB vẫn thị lý vào vụ "chia thừa kế"!!!) Tòa mời bên bán lên lv nhưng bên bán B nói ts đã bán và đã ký Cc xong, ts không phải diện chia thừa kế do đựơc bố mẹ cho, các ace ABC đã ký xác nhận và đã được cấp GCN xác định là ts riêng nên không phối hợp lv và y/c tòa bác. Tòa gần 1 năm sau khi bị bên Z đâm đơn mới mời lên và ra văn bản đưa Z vào người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan. Bên Z hỏi Tòa với giấy tờ như kia vẫn không xđ đựoc quyền bà B thì bên Z phải có giấy tờ gì và bên nào cấp? (Tòa ko Rep) Vụ này các cụ mợ nhận định như nào mở não em phât.

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Đất chưa có giấy cn QSDĐ thì không cho tặng được. Trước khi cho tặng phải làm sổ đỏ trước đã. Anh chị em ABC làm ngược quy trình thì HĐ công chứng vô hiệu cụ ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bố mẹ ông bà ABC mất. Năm 2015 Ông A cùng ace ký cho e ruột bà là B toàn bộ phần đựơc hưởng (nếu chia) mảnh đất chưa sổ. Từ 2015 sau khi bà B làm sổ đa đem vay ở 3 Bank khác nhau và giờ bị phát mãi nên bán cho ông C. Bên mua đến vpđk đất đai trích lục nguồn gốc đựơc xđ là tài sản riêng vc bà B. Sau khi ký CcMB thì ông A kiện bà B đòi chia thừa kế. Giấy CN QSD đất cấp cá nhân, vay Bank nhiều lần vpđk ra văn bản xác nhận ts riêng, tư pháp trích đựơc phép mua bán....nhưng Tòa LB vẫn thị lý vào vụ "chia thừa kế"!!! Tòa mời bên bán lên lv nhưng bên bán nói ts đã bán đã ký Cc xong và ts không phải diện chia thừa kế nên không phối hợp lv và y/c tòa bác. Vụ này các cụ mợ nhận định như nào mở não em phât.
Bài và ảnh của cụ liên quan gì với nhau đấy #:-s

Korea old 1.6

Xe buýt
Đất chưa có giấy cn QSDĐ thì không cho tặng được. Trước khi cho tặng phải làm sổ đỏ trước đã. Anh chị em ABC làm ngược quy trình thì HĐ công chứng vô hiệu cụ ạ
Công nhận Bố Mẹ cho con B và ace đồng ý đựơc ko cụ ơi?

Nắng nhạt

Xe điện
Công nhận Bố Mẹ cho con B và ace đồng ý đựơc ko cụ ơi?
Không cụ, chưa có giấy chứng nhận bố mẹ cũng không có quyền cho. Nhưng các con vẫn được thừa kế ts đó sau khi bố mẹ mất. Công chứng viên công chứng cho tặng là sai rồi

conco1978

Xe điện
Bố mẹ ông bà ABC mất đã lâu. Năm 2015 bà B ở đó đi làm sổ. Ông A cùng ace ký đồng ý e ruột là B đựơc bố mẹ cho toàn bộ phần đựơc hưởng (ko chia). Từ 2015 sau khi bà B làm sổ đã đem vay ở 3 Bank khác nhau và giờ bị phát mãi nên bán cho ông C. Bên mua đến vpđk đất đai trích lục nguồn gốc sd và đựơc cấp giấy xđ sổ là tài sản riêng vc bà B. Sau khi bà B bán và ký CcMB thì ông A kiện bà B đòi chia thừa kế. (Giấy CN QSD đất cấp cá nhân, vay Bank nhiều lần vpđk ra văn bản xác nhận ts riêng, tư pháp trích đựơc phép mua bán....nhưng Tòa LB vẫn thị lý vào vụ "chia thừa kế"!!!) Tòa mời bên bán lên lv nhưng bên bán nói ts đã bán và đã ký Cc xong, ts không phải diện chia thừa kế do đựơc bố mẹ cho, các ace đã ký xác nhận và đã đc cấp GCN xác định là ts riêng nên không phối hợp lv và y/c tòa bác. Vụ này các cụ mợ nhận định như nào mở não em phât.
Nếu sổ hồng chưa mang tên bà B thì ko thể mua bán được, các ace được quyền khởi kiện và họ được hưởng một phần ts đó

0000quan

Xe buýt
Tình tiết có nêu nhiều lần thế chấp ngân hàng và có giấy xác nhận tài sản riêng. Cần làm rõ chỗ này vì nếu sổ đỏ bình thường thì không cần giấy này. Khả năng là ông chồng bà B xác nhận ts riêng của vợ.
Tòa thụ lý mà xác nhận giấy tờ ban đầu anh em bà B ký là giả thì có thể tuyên vô hiệu việc cấp sổ đỏ của bà B. Còn là thật thì bà B có quyền bán

Korea old 1.6

Xe buýt
Tình tiết có nêu nhiều lần thế chấp ngân hàng và có giấy xác nhận tài sản riêng. Cần làm rõ chỗ này vì nếu sổ đỏ bình thường thì không cần giấy này. Khả năng là ông chồng bà B xác nhận ts riêng của vợ.
Tòa thụ lý mà xác nhận giấy tờ ban đầu anh em bà B ký là giả thì có thể tuyên vô hiệu việc cấp sổ đỏ của bà B. Còn là thật thì bà B có quyền bán
Cụ có thể tư vấn thêm để bạn em an tâm đựơc không! Mọi người đã tv bạn em rằng trước đây các ace ABC đồng nhất ký cho bà B nên bà đi làm sổ đứng tên ts riêng (xưa chưa có sổ) từ 2015. Bản thân sổ và trích nguồn gốc đều khẳng định là ts riêng. 3 bank khác nhau trong 10 năm qua cũng thay nhau cho thế chấp vay... Lsu vpcc và CC viên cũng khẳng định tài sản của bà B là ts riêng do bố mẹ cho để lại (ts hình thành sau hôn nhân nên khi đi ký Bank và ký bán Cc yêu cầu cùng ký)

DurexXL

Xe lăn
Cụ có thể tư vấn thêm để bạn em an tâm đựơc không! Mọi người đã tv bạn em rằng trước đây các ace ABC đồng nhất ký cho bà B nên bà đi làm sổ đứng tên ts riêng (xưa chưa có sổ) từ 2015. Bản thân sổ và trích nguồn gốc đều khẳng định là ts riêng. 3 bank khác nhau trong 10 năm qua cũng thay nhau cho thế chấp vay... Lsu vpcc và CC viên cũng khẳng định tài sản của bà B là ts riêng do bố mẹ cho để lại (ts hình thành sau hôn nhân nên khi đi ký Bank và ký bán Cc yêu cầu cùng ký)
Chốt lại là Cụ thớt đứng về phía bên nào trong vụ kiện này? Và yêu cầu tư vấn là gì ợ?

Phải xác định bên thì mới có góc độ tiếp cận, củng cố, làm rõ các yếu tố căn cứ, minh chứng phù hợp

Korea old 1.6

Xe buýt
Chốt lại là Cụ thớt đứng về phía bên nào trong vụ kiện này? Và yêu cầu tư vấn là gì ợ?

Phải xác định bên thì mới có góc độ tiếp cận, củng cố, làm rõ các yếu tố căn cứ, minh chứng phù hợp
Em quan ngại khi mình vào TH bên Z đi mua 1 sổ nào như TH này thì ko biết đằng nào mà mần. Cụ có cao kiến em xin thỉnh giáo!

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không cụ, chưa có giấy chứng nhận bố mẹ cũng không có quyền cho. Nhưng các con vẫn được thừa kế ts đó sau khi bố mẹ mất. Công chứng viên công chứng cho tặng là sai rồi
Dạ

Một logic đơn giản là cái tài sản ấy chưa đứng tên bố mẹ, thì bố mẹ lấy quyền gì để cho ? Các anh chị em có quyền gì để ký giấy đồng ý cho đúng không ạ
Hề hề... về lý thì không có quyền cho cái chưa được xác lập quyền sở hữu của mình.
Ngày xưa giấy tờ còn tùm lum thì còn xử theo tình. Chứ từ 1993 đến nay, nhất là lại đến những năm hai ngàn mấy thì không còn chuyện vác tình ra nói trong chuyện đất đai

wanderersg

Xe tăng
Vấn đề tài sản thừa kế ko có sổ đỏ thi công chứng ai nhận nhỉ? Công chứng chỉ khi đất đó có sổ đỏ rồi thôi.

agrimeco

Xe lăn
Vụ này có thể cũng giống như vụ tranh chấp giữa 11 người trong gd ở Vĩnh yên. Trước đất rẻ thì họp thống nhất cho 1ng, xưa làm thủ tục xin cấp sổ cũng đơn giản nên bỏ qua khoản từ chối quyền thừa kế. Đến giờ đất cát nó đắt thì bắt đầu nảy sinh tranh giành thừa kế.

Nắng nhạt

Xe điện
Dạ

Một logic đơn giản là cái tài sản ấy chưa đứng tên bố mẹ, thì bố mẹ lấy quyền gì để cho ? Các anh chị em có quyền gì để ký giấy đồng ý cho đúng không ạ
Hề hề... về lý thì không có quyền cho cái chưa được xác lập quyền sở hữu của mình.
Ngày xưa giấy tờ còn tùm lum thì còn xử theo tình. Chứ từ 1993 đến nay, nhất là lại đến những năm hai ngàn mấy thì không còn chuyện vác tình ra nói trong chuyện đất đai
Không được quyền cho nhưng nếu các anh chị em bà B ký văn bản cc từ chối quyền thừa kế thì bà B làm sổ đỏ đứng tên mình được

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không được quyền cho nhưng nếu các anh chị em bà B ký văn bản cc từ chối quyền thừa kế thì bà B làm sổ đỏ đứng tên mình được
Dạ

Đến sau năm 2000, mà đây lại tận là 2015 thì đất ở của bố mẹ mà không/chưa có giấy tờ sở hữu thì dù bố mẹ đang là người sử dụng, về tình thì con cái bảo đấy là đất của bố mẹ, nhưng về lý thì đất đó có thể của hộ gia đình, bố mẹ chỉ là một trong những thành viên sở hữu, đất đó có thể là bố mẹ chỉ có một phần thừa kế từ ông bà để lại, đất đó có thể là của dòng họ.... Nôm na, có thể (vì chúng ta không có hồ sơ để đọc) có nhiều khả năng lắm, mà chỉ anh em ruột có ý kiến là không đủ ạ

0000quan

Xe buýt
Cụ vừa sửa thêm tình tiết à?
Tóm lại em thấy vụ này cần làm rõ ông A kiện vì lý do gì? Ông Z mua nhà thì chắc đã cầm được sổ, nên giữ lại đừng nộp cho tòa. Chỉ là đất sẽ không chuyển nhượng được bởi liên quan vụ kiện dân sự. Khả năng cao vụ này tòa sẽ tuyên việc bà B đứng tên sổ và tất cả các giao dịch là hợp pháp

DuongHL

Xe container
Nói chung là những vấn đề thuộc chuyên môn sâu thì hãy chờ những người trong nghề, những người chuyên nghiệp chém.
Bản thân đọc luật thấy rối như tơ vò nên không dám chém.

DuongHL

Xe container
Dạ

Đến sau năm 2000, mà đây lại tận là 2015 thì đất ở của bố mẹ mà không/chưa có giấy tờ sở hữu thì dù bố mẹ đang là người sử dụng, về tình thì con cái bảo đấy là đất của bố mẹ, nhưng về lý thì đất đó có thể của hộ gia đình, bố mẹ chỉ là một trong những thành viên sở hữu, đất đó có thể là bố mẹ chỉ có một phần thừa kế từ ông bà để lại, đất đó có thể là của dòng họ.... Nôm na, có thể (vì chúng ta không có hồ sơ để đọc) có nhiều khả năng lắm, mà chỉ anh em ruột có ý kiến là không đủ ạ
Ông vẫn như thường lệ là biết thì ít mà chém thì nhiều.
Tem tém lại được rồi.
Bớt dạ đi.