Thử bán hàng trên Thương mại điện tử - chọn Lazada hay Shopee???

darksky

Xe đạp
Chào các cụ, có ai ở đây là mài thân ở văn phòng lâu năm đang nuôi mộng kinh doanh như em không?

Mùa Covid này mà tìm mặt bằng hay mở shop đúng là khó như lên trời, em thấy nhiều cụ đang phất lên nhờ mấy sàn thương mại điện tử nên em cũng xin 1 vé thử 2 sàn cùng lúc, đăng kí không tốn phí, thử xem có đồng ra vào hay không.
Cũng mới 2 tháng vọc thử nên trải nghiệm cũng không quá nhiều, nhưng cũng tích góp được đôi chút, xin nói ra với các cụ vài nhận xét về 2 sàn em chơi cùng lúc là Lazada và Shopee, các cụ có câu hỏi hay kinh nghiệm gì cứ thả vào hế.

- Trước tiên là về Shopee:

• Danh tiếng Shopee thì ai cũng biết (đó cũng là lý do em vừa có ý định bán hàng trên các sàn thương mại điện tử đã nghĩ tới nó :D). Công nhận với các cụ, tốc độ đẩy hàng của Shopee nhanh.
  • Được 2-3 tuần, em đã thấy bán ở Shopee khá mệt mỏi vì tốn rất nhiều chi phí như phí cho các dịch vụ đẩy hàng và phí hỗ trợ tiền ship cho khách hàng. Không những vậy, cuộc cạnh tranh về giá tại Shopee vô cùng khốc liệt, chủ shop không chạy các chương trình khuyến mãi liên tục là không bán nổi. Thậm chí các cụ còn phải chịu lỗ để tăng tương tác, em đã chứng kiến rất nhiều chủ shop mới đu theo không nổi, phải bỏ luôn gian hàng để khỏi lỗ.
  • Bên Shopee, nếu không nạp tiền thì người bán mới không được chăm sóc quá chu đáo (em bị cho ăn bơ cả 2 ngày, phải nhắn gọi tới tấp mới được trả lời) nên điểm này thì em rất bực mình.

- Tiếp theo là Lazada, em đăng ký và bán song song với Shopee:

• Điều làm em bực mình bên Shopee lại được Lazada “gãi trúng chỗ ngứa”. Dàn PSC (tư vấn, chăm sóc người bán) bên Lazada rất tận tình và chuyên nghiệp. Ngay từ lúc em hoàn thành bước đăng ký gian hàng là họ đã chủ động gọi hỏi xem em có thắc mắc gì không, có cần hỗ trợ gì không,... Các bạn PSC cũng giới thiệu các gói ưu đãi mà sàn dành cho người mới để em không bị lỡ thông tin.
  • Nói thêm với các cụ về gói ưu đãi người bán mới của Lazada mà các bạn PSC giới thiệu cho em ngay mấy ngày đầu, đánh giá riêng của em là khá ngon. Trước tiên, chủ shop mới sẽ có đội ngũ hỗ trợ riêng và được tăng hiển thị sản phẩm tự động, nếu so sánh với những người bán cũ thì em thấy mình cũng không bị bỏ xa quá. Ngoài ra, Lazada còn tặng banner trang trí gian hàng và sản phẩm cho chủ shop mới, em được free cái gian hàng khá ưa nhìn :D
  • Tuy nhiên, nói đi cũng phải nói lại, tốc độ đi đơn bên shop Lazada của em không được nhanh như bên Shopee. Gian hàng cũng cần tốn nhiều công chăm sóc hơn. Sau gần 1 tháng doanh thu bên shop Lazada của em ít hơn Shopee. Nhưng tính toán kỹ lại thì tiền đốt cho quảng cáo bên Shopee lại khiến em hụt 1 khoảng to, thân người bán mới thiếu trước hụt sau, bị ăn bơ mà còn lỗ nhiều vầy cũng chua lắm các bác.

Nói tóm lại, nếu vốn mạnh, hàng giá sỉ, có đủ khả năng chi tiền giành slot với các đối thủ thì có thể bán trên Shopee, đơn vào ào ạt. Còn cccm nào muốn ăn chắc mặc bền e khuyên cứ Lazada thẳng tiến, chăm chỉ chăm sóc gian hàng, về lâu dài cũng ổn định, quan trọng là không đua tiền quảng cáo (nhắc khoảng này em vẫn còn cay).

Nói chung kinh doanh còn do vận may nữa, cụ nào muốn tập kinh doanh có thể thử mấy sàn này như e, không tốn phí, biết đâu hợp lại "phất" lên trông thấy. Em xin hết

Dobian

Xe buýt
Cụ bán hàng ở đâu không quan trọng bằng bán mặt hàng gì !
Cụ mà có hàng hóa chất lượng tốt, giá cạnh tranh so với mặt hàng cùng chủng loại trên thị trường, dịch vụ tốt....em đảm bảo cụ chỉ cần đăng lên Mua bán & Rao vặt hoặc FB cũng đắt hàng.

wildness

Xe điện
Hiện tại em đang bán trên cả 2 sàn, theo em mới đầu thì Shopee dễ hơn, quản lý cũng đơn giản hơn, Đăng ký không cần gấy phép kinh doanh.
Nếu như cụ cảm thấy phát triển tốt thì tiếp tục Lazada. Hiện tại thì thị phần Shopee đã vượt qua Lazada.

khói_lửa

Xe buýt
2 thằng này đều 1 ruộc như nhau cả...kg cho khách xem hàng ..mua hàng 2 thằng này khá xanh chín ...nhiều khi mua xong mới thấy bực mình

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chào các cụ, có ai ở đây là mài thân ở văn phòng lâu năm đang nuôi mộng kinh doanh như em không?

Mùa Covid này mà tìm mặt bằng hay mở shop đúng là khó như lên trời, em thấy nhiều cụ đang phất lên nhờ mấy sàn thương mại điện tử nên em cũng xin 1 vé thử 2 sàn cùng lúc, đăng kí không tốn phí, thử xem có đồng ra vào hay không.
Cũng mới 2 tháng vọc thử nên trải nghiệm cũng không quá nhiều, nhưng cũng tích góp được đôi chút, xin nói ra với các cụ vài nhận xét về 2 sàn em chơi cùng lúc là Lazada và Shopee, các cụ có câu hỏi hay kinh nghiệm gì cứ thả vào hế.

- Trước tiên là về Shopee:

• Danh tiếng Shopee thì ai cũng biết (đó cũng là lý do em vừa có ý định bán hàng trên các sàn thương mại điện tử đã nghĩ tới nó :D). Công nhận với các cụ, tốc độ đẩy hàng của Shopee nhanh.
  • Được 2-3 tuần, em đã thấy bán ở Shopee khá mệt mỏi vì tốn rất nhiều chi phí như phí cho các dịch vụ đẩy hàng và phí hỗ trợ tiền ship cho khách hàng. Không những vậy, cuộc cạnh tranh về giá tại Shopee vô cùng khốc liệt, chủ shop không chạy các chương trình khuyến mãi liên tục là không bán nổi. Thậm chí các cụ còn phải chịu lỗ để tăng tương tác, em đã chứng kiến rất nhiều chủ shop mới đu theo không nổi, phải bỏ luôn gian hàng để khỏi lỗ.
  • Bên Shopee, nếu không nạp tiền thì người bán mới không được chăm sóc quá chu đáo (em bị cho ăn bơ cả 2 ngày, phải nhắn gọi tới tấp mới được trả lời) nên điểm này thì em rất bực mình.

- Tiếp theo là Lazada, em đăng ký và bán song song với Shopee:

• Điều làm em bực mình bên Shopee lại được Lazada “gãi trúng chỗ ngứa”. Dàn PSC (tư vấn, chăm sóc người bán) bên Lazada rất tận tình và chuyên nghiệp. Ngay từ lúc em hoàn thành bước đăng ký gian hàng là họ đã chủ động gọi hỏi xem em có thắc mắc gì không, có cần hỗ trợ gì không,... Các bạn PSC cũng giới thiệu các gói ưu đãi mà sàn dành cho người mới để em không bị lỡ thông tin.
  • Nói thêm với các cụ về gói ưu đãi người bán mới của Lazada mà các bạn PSC giới thiệu cho em ngay mấy ngày đầu, đánh giá riêng của em là khá ngon. Trước tiên, chủ shop mới sẽ có đội ngũ hỗ trợ riêng và được tăng hiển thị sản phẩm tự động, nếu so sánh với những người bán cũ thì em thấy mình cũng không bị bỏ xa quá. Ngoài ra, Lazada còn tặng banner trang trí gian hàng và sản phẩm cho chủ shop mới, em được free cái gian hàng khá ưa nhìn :D
  • Tuy nhiên, nói đi cũng phải nói lại, tốc độ đi đơn bên shop Lazada của em không được nhanh như bên Shopee. Gian hàng cũng cần tốn nhiều công chăm sóc hơn. Sau gần 1 tháng doanh thu bên shop Lazada của em ít hơn Shopee. Nhưng tính toán kỹ lại thì tiền đốt cho quảng cáo bên Shopee lại khiến em hụt 1 khoảng to, thân người bán mới thiếu trước hụt sau, bị ăn bơ mà còn lỗ nhiều vầy cũng chua lắm các bác.

Nói tóm lại, nếu vốn mạnh, hàng giá sỉ, có đủ khả năng chi tiền giành slot với các đối thủ thì có thể bán trên Shopee, đơn vào ào ạt. Còn cccm nào muốn ăn chắc mặc bền e khuyên cứ Lazada thẳng tiến, chăm chỉ chăm sóc gian hàng, về lâu dài cũng ổn định, quan trọng là không đua tiền quảng cáo (nhắc khoảng này em vẫn còn cay).

Nói chung kinh doanh còn do vận may nữa, cụ nào muốn tập kinh doanh có thể thử mấy sàn này như e, không tốn phí, biết đâu hợp lại "phất" lên trông thấy. Em xin hết

Em ghét cái lazada đợt trước phải gửi hàng về kho bên đấy.
Giờ có phải thế nữa không cụ?

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em xin chân hóng thôi. Cũng muốn thử sức mà chưa biết mặt hàng gì.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Cụ bán hàng ở đâu không quan trọng bằng bán mặt hàng gì !
Cụ mà có hàng hóa chất lượng tốt, giá cạnh tranh so với mặt hàng cùng chủng loại trên thị trường, dịch vụ tốt....em đảm bảo cụ chỉ cần đăng lên Mua bán & Rao vặt hoặc FB cũng đắt hàng.
Cụ nói cũng có cái đúng và cái chưa đúng. Quan trọng nhất vẫn là mặt hàng, ví dụ như mấy cái mặt hàng có giá trị cao thì post lên mấy sàn thương mại điện tử chủ yếu là để tạo thương hiệu và marketing thôi chứ chẳng bao giờ hy vọng bán đc hàng ở đó. Vì giá trị cao nên khách hàng họ cần có thời gian nghiên cứu, cân nhắc, thậm chí họ còn đến tận nơi để xem xét, test thử sản phẩm.
Còn sản phẩm tốt, giá hợp lý, nhưng thời buổi này mà ko quảng cáo, ko chi tiền cho marketing thì cũng chỉ bán đc loanh quanh cho bạn bè người quen thôi ạ. Cụ xem FB giờ viết bài bán hàng ở page nhiều khi nó còn dùng thuật toán để chỉ hiển thị cho 1 tỉ lệ đối tượng rất thấp thôi, nó phải làm thế thì mới có nhiều người đổ tiền vào sử dụng quảng cáo của nó chứ. Tương tự các nền tảng khác cũng vậy thôi.
Cụ mợ nào cần chạy quảng cáo sản phẩm giá trị trung bình, hoặc giá trị cao thì inbox em tư vấn cho nhé.

joix

Xe điện
Cái quan trọng là cụ bán hàng gì thì ko thấy đề cập đến.

HVC

Xe buýt
Nhà em chỉ bán trên Shopee , có phải mất tiền gì đâu nhỉ nếu mình ko đăng ký quảng cáo. Bán hàng còn phụ thuộc mình bán hàng gì, giá có cạnh tranh ko. Trên Lazada ít sản phẩm lắm.

250cc

Xe tăng
Em cũng đang ngó nghiêng, bán qua gian hàng và đăng fb.
Em có mặt hàng, có nguồn lấy hàng rồi.
Nhưng vẫn bỡ ngỡ quá, các cụ cho em hỏi ngoài chuẩn bị hàng ra thì cần chuẩn bị những gì ạ?
Đóng gói thì mình tự đóng gói đúng không ạ? Như vậy cần máy in, túi đóng hàng, hộp bìa...

xgamox

Xe tải
Mặc dù cùng là ban quản lý chợ, nhưng xét về độ tin cậy, mua bên Lazada tin cậy hơn. Có vấn đề gì, return lại cho Lazada đến lầy. Shope hơi nhộn nhạo và vô trách nhiệm với khách hàng.

vandatAT

Xe container
Trc em hay lazada, giờ shopee.
Em chỉ thắc mắc: hàng em order của shop nước ngoài thì giá ship lại rẻ hơn trong nước ???
Ví dụ cái ốp đt 20k, trong nước toàn 30, 35k ship.
Từ china thì chỉ khoảng 15k ship ???

xgamox

Xe tải
E cũng muốn thử xem như nao, có điều giá cả trên đó nhiều cái rẻ hơn cả e nhập
Về tương lai, khi hàng hóa ngày càng được tiêu chuẩn hóa, các sàn này sẽ phát triển mạnh. trừ thực phẩm hoặc hàng cao cấp, còn hầu hết tôi toàn mua trên đây. Vừa rẻ, vừa nhiều lựa chọn. Nhiều hãng lớn đã lựa chọn phát triển trên kênh này rồi.

xgamox

Xe tải
Trc em hay lazada, giờ shopee.
Em chỉ thắc mắc: hàng em order của shop nước ngoài thì giá ship lại rẻ hơn trong nước ???
Ví dụ cái ốp đt 20k, trong nước toàn 30, 35k ship.
Từ china thì chỉ khoảng 15k ship ???
Đấy làc lừa đảo của các Shop. Báo giá thấp,nhưng thu phí vận chuyển cao. Có đợt, nó báo tôi cái lò nướng 170K, phí vận chuyển là 900K từ Sài gòn ra Hà Nội. Hỏi nó bảo do Lazada. Ngoài ra, phí vận chuyển có thêm trợ giá của các sàn, tùy chương trình nên khó phân biệt được.

SunShine.Anh

Xe tải
Thế cụ bán gì vậy. Hàng sp tiêu dùng thì nó khác với điện máy chứ ạ

ussh999

Xe đạp
Laz dạo này chạy mạnh phết nhỉ, ưu đãi cho chủ shop mới quá nhiều, các cụ tranh thủ mấy khi đc kèo thơm như này

An Nguyen 1

Xe tăng
Em không bán, chỉ toàn mua. Mấy thằng thương mại điện tử đều dùng cả. Đợt trước toàn mua Shopee, nhưng khoảng 1-2 tháng gần đây lại toàn Lazada. Ngoài giá, thì Lazada phí ship rẻ hơn rất nhiều.

thaytuanvu

Xe đạp
Cháu còn thiếu nhi chưa có nhiều kn chọn laz hả các cụ?