[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Nhimtiu

Xe container
Đúng là BK gần đây số lượng tuyển sinh khá nhiều, gấp khoảng 10 lần so với 30 năm về trước, nên cơ hội vào trường dễ dàng hơn rất nhiều.
Không biết ra trường thì cơ hội việc làm thế nào?
Kỹ sư BK đông như kiến :D
Ra trường thì em nghĩ cũng tuỳ nghành cụ ạ nhưng cơ bản mấy nghành hot bên trường thì đa phần các bạn ý sẽ đều kiếm đc việc sớm chứ không khó khăn lắm về vđ này.

Cavaho

Xe tăng
Con mình đang học năm 3 ngành CSE ở đó, nó đậu Bách Khoa TPHCM mà lại thích VGU hơn.
Cơ sở vật chất rất tốt, ở xa thì nội trú 500k/tháng, 1 phòng 2 giường. Cơm cantine 25k/phần.
Học bổng nhiều, tính đến bây giờ thằng con mình đóng học phí 3 năm hết 240tr và đã lĩnh được 320tr tiền học bổng.
Ra trường cấp song bằng, của VN và của trường đối tác bên Đức.
Hàng ngày hoặc hàng tuần có xe bus của trường chạy từ hồ con rùa, trung tâm TPHCM.

Thanks Cụ, có khi nhà cháu cũng vào Bình Dương 1 chuyến xem ntn vì thấy nói VGU cũng ok nhưng ngoài Hà Nội vào các nhóm phụ huynh hầu như không có thông tin các cháu học trong đấy.

White Dragon

Xe tăng
Y, Dược chủ yếu cho các bạn học Hóa, Sinh đạt HSG QG trở lên hoặc phải đạt điểm rất cao trong kỳ thi THPT
Em nhớ có đọc bài báo cách đây vài năm, một khoa nào đó của Y, Dược mà 30 điểm 3 môn ko nhân hệ số vẫn trượt ĐH thì cụ biết thế nào rồi đấy.
Vâng, như vậy chỉ là khó vào thôi chứ không phải là cơ hội ra trường không có việc làm đúng không ạ.
Nên nếu đủ tiêu chuẩn vào Dược Hà Nội thì cho F1 vào Dược sẽ hơn là các trường khác như ĐH Luật Hà Nội (Luật Kinh tế), Ngoại Thương (Kế toán - Kiểm Toán) các cụ nhỉ?

White Dragon

Xe tăng
Ra trường thì em nghĩ cũng tuỳ nghành cụ ạ nhưng cơ bản mấy nghành hot bên trường thì đa phần các bạn ý sẽ đều kiếm đc việc sớm chứ không khó khăn lắm về vđ này.
Vâng, BK trước kia cũng là trường đào tạo khá thực chất, học thật, thi thật. Nên ra trường cũng được trọng dụng trong các công ty sản xuất.
Bây giờ, không biết còn giữ được phong cách dạy / học ngày xưa không?

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in

moly

Xe tăng
Đại cương của nhóm ngành Kinh tế và ngôn ngữ thì học khác so với nhóm ngành kỹ thuật.
Học nhẹ hơn nhiều.
Ví dụ như môn Giải tích thì chỉ học Giải tích 1, không phải học Giải tích 2. Đại số cũng học nhẹ hơn.

Giai đoạn đại cương thì Ngành ngôn ngữ thì không phải học Giải tích, đại số mà chỉ học mấy môn như triết, lịch sử đảng ... thôi

Ngoài ra, nhóm ngành Kinh tế, ngôn ngữ thì chỉ học 4 năm ra trường và cấp bằng cử nhân.
Còn nhóm ngành kỹ thuật (CNTT, Cơ khí, Điện....) thì học 5 năm và cấp bằng kỹ sư.
vậy chắc em hướng con vào đây. con em là con gái, học các môn khtn cũng được nhưng mà học như kỹ thuật bách khoa với các môn đại cương thế thì chịu. có tiếng anh, có hiểu biết cơ bản về các nghành kỹ thuật ( dù học tiếng ánh nhưng chắc sẽ nắm được sau này làm gì thì đọc tài liệu chuyên sâu) sau này đi làm kinh doanh, đại diện,.. dự án...các mảng về kỹ thuật

Vâng, BK trước kia cũng là trường đào tạo khá thực chất, học thật, thi thật. Nên ra trường cũng được trọng dụng trong các công ty sản xuất.
Em thấy ở khu vực Miền Bắc ngoài Bách Khoa ra, em chưa thấy trường nào đào tạo đa ngành về kỹ thuật và có uy tín hơn Bách Khoa. Em nghĩ là kỹ sư BK ko lo thất nghiệp.

Joker Tiger

Xe tăng
Vâng, như vậy chỉ là khó vào thôi chứ không phải là cơ hội ra trường không có việc làm đúng không ạ.
Nên nếu đủ tiêu chuẩn vào Dược Hà Nội thì cho F1 vào Dược sẽ hơn là các trường khác như ĐH Luật Hà Nội (Luật Kinh tế), Ngoại Thương (Kế toán - Kiểm Toán) các cụ nhỉ?
Em cứ tưởng học xong cho thuê bằng mở hiệu thuốc là được, cần gì cơ hội việc làm. Em fun tí :))

White Dragon

Xe tăng
Em cứ tưởng học xong cho thuê bằng mở hiệu thuốc là được, cần gì cơ hội việc làm. Em fun tí :))
Cho thuê bằng thì được mấy tiền đâu cụ.
5tr/tháng thì sống thế nào được. Em muốn ít nhất nó phải được 50tr/tháng cơ :))

BG25

Xe điện
Thanks Cụ, có khi nhà cháu cũng vào Bình Dương 1 chuyến xem ntn vì thấy nói VGU cũng ok nhưng ngoài Hà Nội vào các nhóm phụ huynh hầu như không có thông tin các cháu học trong đấy.
Cụ nên vào một chuyến :)
Em nhân tiện có công việc ở SG nên rủ cu con nghỉ học đi cùng. Sáng hôm qua hai bố con vừa bắt xe bus của trường đón đi từ hồ Con Rùa tham gia Campus Tour.

Cu con em mới lớp 11 thôi nhưng cũng chuẩn bị dần vì hắn cũng có mấy options.

Em thấy cơ sở vật chất tốt, phòng thí nghiệm trang bị toàn hàng mới, khu thể thao các món đủ cả. KTX thì tụi em được tham quan căn 3 giường, vệ sinh khép kín, điều hoà đầy đủ, giá từ 500k-1,5tr/tháng.

Cách thức tuyển sinh thì trên web nhà trường có đầy đủ. Theo tiêu chí tuyển sinh thì cu con nhà em chắc ok rồi.

Điểm trừ là cơ sở mới xây nên khuôn viên cây cối chưa kịp lớn, vài năm nữa mới ngon. Lại xa trung tâm nên các món ăn chơi nhảy múa chắc kém tí :)) Tuy nhiên có xe bus 15’/ chuyến và free cho sinh viên VGU.

Nhimtiu

Xe container
Em thì chả lo quá mấy vụ cv sau này cụ ạ nhưng cháu nó thích theo học IT thì bên này có vẻ là ok cho các bạn ý theo cụ ạ.

Greenpips

Xe tải
Cháu thi mợ ạ. Hôm 14/4 vừa rồi.
thế thì chốt luôn đi chứ, nhiều cụ mợ giờ vẫn còn lấn cấn cái việc con mình cứ phải mấy trường có bề dày kiểu BK, ngoại thương...., đỗ mấy trường đó đúng là rất tốt, nhưng các trường như fpt cũng không phải dạng vừa đâu.

STElectrics

Xe lăn
Em thấy ở khu vực Miền Bắc ngoài Bách Khoa ra, em chưa thấy trường nào đào tạo đa ngành về kỹ thuật và có uy tín hơn Bách Khoa. Em nghĩ là kỹ sư BK ko lo thất nghiệp.
Con nhà em đang cho học A Level hướng xin học bổng nhưng nếu không được thì lại BK thẳng tiến. Học kỹ thuật thì quanh đi quẩn lại chỉ BK, ĐHCN, XD, GTVT,v..v... thôi.

So mot

Xe hơi
thế thì chốt luôn đi chứ, nhiều cụ mợ giờ vẫn còn lấn cấn cái việc con mình cứ phải mấy trường có bề dày kiểu BK, ngoại thương...., đỗ mấy trường đó đúng là rất tốt, nhưng các trường như fpt cũng không phải dạng vừa đâu.
Vâng, em cũng đang cân nhắc, quan trọng nhất là tôn trọng ý muốn của cháu, nhưng cu cậu vẫn chưa quyết, vẫn mơ bk với ktqd.

Con nhà em đang cho học A Level hướng xin học bổng nhưng nếu không được thì lại BK thẳng tiến. Học kỹ thuật thì quanh đi quẩn lại chỉ BK, ĐHCN, XD, GTVT,v..v... thôi.
Nếu con thích kỹ thuật thì theo em BK là sự lựa chọn tốt nhất ở miền Bắc hiện nay rồi. Trước em làm cùng với 1 em SN 93, khoá em ý ra trường Samsung họ tới tuyển rất đông sinh viên Bách Khoa.

trasuanong

Xe tải
Các cụ cho em hỏi FPT polytechnic ngành công nghệ thông tin có tốt ko, con em sức học bình thường do cũng mải chơi, vào đại học nhóm ngành CNTT thì hơi đuối, liệu cao đẳng có ổn cho tương lai ko ạ?

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Như này là cụ thu về từ trường 320-240=80 triệu à?
Đúng rồi cụ, trong đó là tính cả tiền chính phủ Đức cho học bổng khi thằng con mình nó đi học bên đó. Tiền dư ra nó lĩnh, ăn ở, đi du lịch mấy nước châu âu