[Funland] Thi công chức Thuế năm 2024

khoibeo

Xe tải
Chào các cụ, năm nay F1 nhà em tham gia thi công chức Thuế khu vực miền Trung ngày 8/7/2024. Hiện nay khu vực miền Bắc đã thi xong. Em lên đây hỏi các cụ có con em thi đợt vừa rồi có khó khăn gì không, em thấy cháu nhà em áp lực nhiều quá, ôn cả năm nay tồi không biết thế nào. Nếu đậu được thì cũng là 1 suất công chức,
Các cụ tư vấn cho em với

omavn

Xe tải
Ở đây toàn các cụ mợ làm tư nhân và tự làm chủ nên không tư vấn được cho cụ đâu :D

thichxeoto

Xe điện
Vào Thuế giờ khá áp lực công việc đấy cụ, lương khởi điểm cũng không cao đâu cụ

Chào các cụ, năm nay F1 nhà em tham gia thi công chức Thuế khu vực miền Trung ngày 8/7/2024. Hiện nay khu vực miền Bắc đã thi xong. Em lên đây hỏi các cụ có con em thi đợt vừa rồi có khó khăn gì không, em thấy cháu nhà em áp lực nhiều quá, ôn cả năm nay tồi không biết thế nào. Nếu đậu được thì cũng là 1 suất công chức,
Các cụ tư vấn cho em với
Đủ 4 chữ 'ệ' thì mới yên tâm được cụ ạ
Xưa em có coi thi công chức thuế và hải quan mấy năm, em hiểu

ubisapro

Xe trâu
Chắc là khó. Gấu em làm tư, đợt rồi cũng thi xong cái chứng chỉ thuế gì đấy mà đã thấy rụng như sung. Thấy gấu e cũng bạc mặt ra học mới thi được@@

tridaulau

Xe tăng
Thuế má Hải quan gì gì đấy đều phải chữ “ệ” đầu tiên. Chứ thi vào bằng năng lực, em e, chắc lợn biết trèo cây. Mà có thì chỗ nào nghiệp vụ nó không thu hút mấy

bigman95

Xe điện
Các cụ tư vấn cho em với
Áp lực khu vực miền trung em thấy lớn thật. Công chức , Viên chức, Công an, Bộ đội. (nhà nước lo) .

chenyouxing

Xe tải
trước anh Xuân Pắc có bảo là "không cần chúng mày cố gắng, bố chúng mày cố gắng là đủ rồi"

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nói đến thuế là e chửi cả họ nhà nó luôn.
Vì sao thì các cụ tự biết. Em không trốn thuế, nợ thuế, không vi phạm

AntiTrump2024

Xe tăng
Các cụ tư vấn cho em với
Mấy năm nay vào Thuế không khó, nguyên nhân là do bỏ tính lương theo cơ chế đặc thù nên lương công chức Thuế giờ bằng lương công chức cấp xã thôi trong khi áp lực công việc thì khỏi phải bàn. Làm đúng thì bị người dân, doanh nghiệp chửi bới, kêu la. Sơ suất, thiếu trách nhiệm hoặc làm sai thì bị kiểm điểm, kỷ luật, thậm chí đi tù (dù chỉ là sơ suất, thiếu trách nhiệm thôi - nhìn gương chị Phó Cục TP HCM đấy). Em khuyên F1 cụ đừng thi nữa. Ngành Thuế giờ vào đấy với hy vọng để kiếm chác thì dễ bị đi tù lắm, còn lương hướng thì khá bèo bọt. Em khuyên thật, cụ không tin thì cứ hỏi mấy người trong ngành Thuế xem có đúng không.

Đám trẻ công chức Thuế giờ đang tìm cách chuyển ngành hay nhảy ra ngoài để tránh rủi ro, đỡ áp lực. Đám già công chức thuế thì giờ lỡ rồi, kệ bà nó tới đâu nó tới, làm sao miễn công an, kiểm toán, thanh tra nhà nước, chính phủ không gọi tên mình là được.

Em cảm nhận tình hình thu ngân sách đang dần dần trở lại thời kỳ trước đổi mới, nghĩa là kệ bà nó thu được bao nhiêu thì thu, tránh rủi ro là chính. Cải cách tiền lương lần này Thuế với Hải quan bị ảnh hưởng nặng, mà 2 thằng này thu ngân sách chính cho Nhà nước mới chết chứ.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Nếu trình độ xuất sắc, không đặt nặng thu nhập, gia đình khá giả hoặc tằn tiện chỉ sống bằng lương thì ok, gọi là có tý danh vọng.
Còn không thì ngủ không ngon đâu, nhiều áp lực lắm , hai năm không hoàn thành nhiệm vụ là out.

AntiTrump2024

Xe tăng
Nếu trình độ xuất sắc, không đặt nặng thu nhập, gia đình khá giả hoặc tằn tiện chỉ sống bằng lương thì ok, gọi là có tý danh vọng.
Còn không thì ngủ không ngon đâu, nhiều áp lực lắm , hai năm không hoàn thành nhiệm vụ là out.
Giờ bọn trẻ trông bị out để sang ngành khác đấy, chẳng hạn về làm công chức cấp xã chứ giờ lương cũng như vậy thôi. Làm bên Thuế nhận phong bì Doanh nghiệp xong lớ xớ nó kiện cho đi tù thì khổ!

Nói các cụ không tin, đến e cũng ko tin là , trong khi e làm khối tư nhân cổ phần , cứ 5 giờ là xách đít đi về, sếp gọi có khi éo thèm nghe mà mấy công chức thuế mà em biết thì ông bà nào cũng 7-8 giờ có khi vẫn ngồi ở cơ quan, đặc biệt là đội thanh tra thuế, thế mà báo chí lại cứ ra rả côg chức sáng cắp ô đi tối cắp ô về, chắc ngoại trừ ngành thuế này ra , rủi ro và áp lực lắm :)

AntiTrump2024

Xe tăng
Nói các cụ không tin, đến e cũng ko tin là , trong khi e làm khối tư nhân cổ phần , cứ 5 giờ là xách đít đi về, sếp gọi có khi éo thèm nghe mà mấy công chức thuế mà em biết thì ông bà nào cũng 7-8 giờ có khi vẫn ngồi ở cơ quan, đặc biệt là đội thanh tra thuế, thế mà báo chí lại cứ ra rả côg chức sáng cắp ô đi tối cắp ô về, chắc ngoại trừ ngành thuế này ra , rủi ro và áp lực lắm :)
Mấy cha này là tối về nhập liệu, nhập nhật ký thanh tra kiểm tra, rồi phân tích số liệu để hôm sau xuống tiếp tục bóp rái doanh nghiệp. Ấy là chuyện lúc trước, chứ giờ thì cứ làm qua loa, xem xem đừng để mắc sai phạm, rồi thì không mắc lòng ai (kể cả doanh nghiệp) là ổn nhất. Sếp nào có giao chỉ tiêu mà không hoàn thành thì cứ chấp nhận bị cắt thưởng 10% so với lương (bằng lương công chức cấp xã, 10% khoảng tầm dưới 1 triệu/tháng), còn căng quá sếp cho chuyển ngành (chứ chưa cho thôi việc được nhé) thì lại sướng quá, sang làm công chức cấp xã hay qua bên Mặt trận, Nông dân, Phụ nữ, ... hay chuyển qua khối Đảng thì lại chả sướng rơn! :D

Chỉnh sửa cuối:

kobietdatlagi

Xe hơi
Ngành thuế giờ thảm vậy ạ cccm?
Nhưng cụ chủ ở miền Trung, mà theo cháu biết thì miền Trung cơ hội nghề nghiệp ko nhiều, chắc vì thế mà cái chân công chức vẫn được nhiều người mơ ước.

AntiTrump2024

Xe tăng
Ngành thuế giờ thảm vậy ạ cccm?
Nhưng cụ chủ ở miền Trung, mà theo cháu biết thì miền Trung cơ hội nghề nghiệp ko nhiều, chắc vì thế mà cái chân công chức vẫn được nhiều người mơ ước.
Nói chung là tinh thần anh em đang dao động mạnh, sắp tới có thể thấy một cuộc tháo chạy ồ ạt của công chức Thuế sang các ngành khác hoặc sang khối Doanh nghiệp, số còn lại không đi được thì mặc kệ thôi. Cái ảnh hưởng lớn nhất trong đề án cải cách tiền lương lần này không phải là công chức Thuế hay Hải quan mà là việc huy động nguồn thu cho ngân sách nhà nước sẽ bị ảnh hưởng!

Nói chung ai vào làm cũng vậy thôi. Áp lực như thế nhưng thu nhập như thế thì chả ai dại dấn thân vào.

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Mấy năm nay vào Thuế không khó, nguyên nhân là do bỏ tính lương theo cơ chế đặc thù nên lương công chức Thuế giờ bằng lương công chức cấp xã thôi trong khi áp lực công việc thì khỏi phải bàn. Làm đúng thì bị người dân, doanh nghiệp chửi bới, kêu la. Sơ suất, thiếu trách nhiệm hoặc làm sai thì bị kiểm điểm, kỷ luật, thậm chí đi tù (dù chỉ là sơ suất, thiếu trách nhiệm thôi - nhìn gương chị Phó Cục TP HCM đấy). Em khuyên F1 cụ đừng thi nữa. Ngành Thuế giờ vào đấy với hy vọng để kiếm chác thì dễ bị đi tù lắm, còn lương hướng thì khá bèo bọt. Em khuyên thật, cụ không tin thì cứ hỏi mấy người trong ngành Thuế xem có đúng không.

Đám trẻ công chức Thuế giờ đang tìm cách chuyển ngành hay nhảy ra ngoài để tránh rủi ro, đỡ áp lực. Đám già công chức thuế thì giờ lỡ rồi, kệ bà nó tới đâu nó tới, làm sao miễn công an, kiểm toán, thanh tra nhà nước, chính phủ không gọi tên mình là được.

Em cảm nhận tình hình thu ngân sách đang dần dần trở lại thời kỳ trước đổi mới, nghĩa là kệ bà nó thu được bao nhiêu thì thu, tránh rủi ro là chính. Cải cách tiền lương lần này Thuế với Hải quan bị ảnh hưởng nặng, mà 2 thằng này thu ngân sách chính cho Nhà nước mới chết chứ.
Không thu vào túi thì mới chết, không thu nhà nước được thì không ai chết cả ! Vặt không được thì chia, chia không được thì xin tiền cà phê ! Nghiệp vụ moi tiền thì có NN bảo kê huấn luyện rồi ! Cụ xúi dại người lớn phỏng ??

AntiTrump2024

Xe tăng
Không thu vào túi thì mới chết, không thu nhà nước được thì không ai chết cả ! Vặt không được thì chia, chia không được thì xin tiền cà phê ! Nghiệp vụ moi tiền thì có NN bảo kê huấn luyện rồi ! Cụ xúi dại người lớn phỏng ??
Cụ vào làm đi rồi chia !!! :D

Mai mốt thêm cái vụ thanh toán không dùng tiền mặt, rồi chuyển khoản trên 10 triệu phải xác thực sinh trắc học, ... thì cứ ăn chia thỏa mái nhé! :D

Chỉnh sửa cuối: