[Funland] Thèm được trở về như mấy năm trước

Chopchopchop

Xe buýt
Cho đến hôm nay, trộm vía, người thân, họ hàng, gia đình, bạn bè em đều vẫn bình an, đồng nghiệp thì 1/3 đang là F0 và điều trị tại nhà. Từ tết đến giờ, em đi làm kể cả khung giờ cao điểm thì đường vẫn thoáng, không ùn ứ gì cả (chắc đang có rất nhiều F0, F1 tự cách ly điều trị tại nhà). Nhưng sao, em thấy vô cùng chán nản. Em thèm cái cảm giác ùn ứ, hối hả, tất bật bon chen của hơn 2 năm trở về trước, em thèm cái cảm giác sáng chiều hối hả đưa đón con đi học rồi sấp ngửa bon chen trên đường vì sợ muộn làm, em thèm trưa đến cùng đồng nghiệp lê la quán xá ăn bát bún ngon rồi rẽ vào quán cafe gọi đĩa hạt dưa, mỗi người ly nước rồi thi nhau nói xấu sếp, em thèm cái cảm giác 1,2 tháng bạn bè học cùng lúc trước ý ới gọi nhau lúc chiều hẹn hò ra quán nhậu lai rai để hỏi thăm tình hình của nhau rồi rủ nhau hát hò dăm ba bài rồi về ..... Em thèm nhiều thứ lắm. Vậy mà, mọi thứ đảo lộn hết trong 2 năm trở lại đây. Em cũng đã sắp xếp cuộc sống tạm thích nghi với tình hình mới, mọi thứ vẫn suôn sẻ, nhưng sao em cảm thấy ngột ngạt, mình như đang tồn tại 1 cách vô định. Đến cơ quan thì vắng hoe vắng hoắt vì nghỉ do F0, F1 cả rồi, còn lại vài mống cố bám trụ thì chuyện quanh đi quẩn lại chỉ liên quan đến covid, và 1,2 hôm lại ồ lên vì người hôm qua vừa ghé phòng mình trao đổi công việc lại nảy F0 rồi, ai cũng thắc thỏm lo âu nhưng vẫn cố cười đùa tếu táo. Sếp đi ra đi vào thỉnh thoảng lại chạy qua ngó vào cửa " Em ơi, lại có người này người kia F0 rồi, dưới đơn vị nọ đơn vị kia nhiều F0 lắm". Thỉnh thoảng lại thấy sếp đi ở hành lang lẩm bẩm 1 mình " Lại F0 rồi, lại F0 rồi"

Liệu cứ như thế này, covid cứ biến chủng, cứ tồn tại mãi theo thời gian thì xã hội sẽ vận động thay đổi theo hình thái nào, liệu phương pháp và cách thức đào tạo giáo dục sẽ thay đổi ra sao? Chuyển sang hình thức học onl, homeschool, ....? Các cơ sở đào tạo cứ đến kỳ chỉ tổ chức thi lấy bằng, không còn đến lớp học tập trung nữa? Làm việc dần dần sẽ chuyển sang hình thức onl, hạn chế tối đa việc giao tiếp xã hội? Em chỉ đưa ra vấn đề để chém thôi chứ em cũng không đủ trình để dự đoán bất kỳ một cái gì cả.

Lúc này đây, một ao ước duy nhất là khi ngày mai ngủ dậy, mọi thứ của 2 năm qua chỉ là cơn mộng mị, và em lại hối hả lao vào dòng người đang tất bật bon chen để đưa con đến lớp rồi phi đến cơ quan kẻo bảo vệ ghi tên em đến muộn.

Matten

Xe hơi
Khu em mỗi ngày hơn 200 ca, vậy mà cả thanh phố 6-7000 ca. Ra đường vắng như tết, khu em 10 nguoi thì 3-4 nguoi bị, hầu như nhà nào cũng có f0.

hailuatn

Xe container
Cụ mượn Doraemon cỗ máy thời gian là ước mơ trở thành hiện thực. Mà cái con mèo ú đấy nó lại chỉ khoái có bánh rán thôi, càng dễ :).

HoangViet.gg

Xe máy
Giờ đi đâu cũng rén

Chopchopchop

Xe buýt
Khu em mỗi ngày hơn 200 ca, vậy mà cả thanh phố 6-7000 ca. Ra đường vắng như tết, khu em 10 nguoi thì 3-4 nguoi bị, hầu như nhà nào cũng có f0.
Vầng. Em thấy tính từ tỉ lệ nhiễm ở cơ quan em và khu nhà em ở thì tương đương khoảng 1/3 số dân. Cung đường Tố Hữu em đi làm hàng ngày trước kia ko tắc thì cũng ùn ứ, thế mà bây giờ kể cả giờ đi làm hay giờ tan tầm xe em bon thoải mái, ko phải dí phanh phát nào

Trang Nguyen

Xe điện
Em thích không khí tấp nập nhưng chưa đến mức tắc đường, nên em thấy như này thì vừa phải, chỉ có điều đấy là nhìn bề ngoài thôi, chứ em nghĩ nhiều chán vì CV bị ảnh hưởng theo hướng tiêu cực khá nhiều

Dân Tổ

Xe container
Nó đã khiến chúng ta thay đổi mãi mãi từ 2020, cho nên tất cả những gì mong đợi về 1 giai đoạn trước đó sẽ không bao giờ có được đâu ạ.

Em nhớ giữa năm 2020 khi bắt đầu triển khai họp trực tuyến, 1 câu nói của 1 bác sĩ nước ngoài đã khiến em phải suy nghĩ rất nhiều: "Nó đã khiến chúng ta phải thay đổi, dù muốn hay không, sự thay đổi này sẽ là mãi mãi với toàn thể nhân loại, chúng ta sẽ tới 1 giai đoạn mà việc chấp nhận những thái độ, hành vi phản xã hội (anti social) sẽ là không còn là 1 chứng rối loạn đơn thuần. Chúng ta sẽ phải tập làm quen với sự cách ly, những tình huống giãn cách bất chợt và sự lo lắng vô định trong 1 thời gian dài."

Lời chia sẻ của bác ấy vẫn chính xác cho đến ngày hôm nay.

dattuyet_sghn

Xe điện
Em thì chán ra đường vì em nào cũng ko trang kín mít, chả biết xinh xấu thế nào ;))

Matizcoi

Xe cút kít
Nó đã khiến chúng ta thay đổi mãi mãi từ 2020, cho nên tất cả những gì mong đợi về 1 giai đoạn trước đó sẽ không bao giờ có được đâu ạ.

Em nhớ giữa năm 2020 khi bắt đầu triển khai họp trực tuyến, 1 câu nói của 1 bác sĩ nước ngoài đã khiến em phải suy nghĩ rất nhiều: "Nó đã khiến chúng ta phải thay đổi, dù muốn hay không, sự thay đổi này sẽ là mãi mãi với toàn thể nhân loại, chúng ta sẽ tới 1 giai đoạn mà việc chấp nhận những thái độ, hành vi phản xã hội (anti social) sẽ là không còn là 1 chứng rối loạn đơn thuần. Chúng ta sẽ phải tập làm quen với sự cách ly, những tình huống giãn cách bất chợt và sự lo lắng vô định trong 1 thời gian dài."

Lời chia sẻ của bác ấy vẫn chính xác cho đến ngày hôm nay.
Chúng ta và cả thế giới đang dần chứng minh cái câu của ông đốc tờ ai đồ của cụ là sai, cụ đợi mà xem, bác sĩ củ cải phát biểu dư nhồn thế mà cụ cũng hít hà cho bằng được, chắc bác sĩ Tàu ;))

Dân Tổ

Xe container
Chúng ta và cả thế giới đang dần chứng minh cái câu của ông đốc tờ ai đồ của cụ là sai, cụ đợi mà xem, bác sĩ củ cải phát biểu dư nhồn thế mà cụ cũng hít hà cho bằng được, chắc bác sĩ Tàu ;))
Dạ vâng, cụ không hít nhồn cụ nhỉ :)

Pigwalk

Xe container
Cụ yêm tâm, giờ toàn 5-60K trên cả nước thì khoảng 2-3 tháng nữa là miễn dịch cộng đồng như các tỉnh phía nam bây giờ thôi. Lúc đó là bình thường mới version 2 rồi, ngon hơn ver 1 nhiều.

agrimeco

Xe lăn
Ko thể nào kó được kảm giác như khi ... cụ ah :)
Em thấy xu hướng dùng giả thay thật đang pt mà, bên TQ nó toàn tạo ra hàng giả theo yc của khách, nghe nói nhiều thứ thật còn ko bằng ảo ấy chứ cụ;))

Moriarty

Xe container
Virus sẽ ko bao giờ biến mất, biến chủng mới là điều hiển nhiên, vacxin cũng chỉ đến thế. Để xem liệu cách ly, rồi F0 F1 đến bao giờ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em thấy xu hướng dùng giả thay thật đang pt mà, bên TQ nó toàn tạo ra hàng giả theo yc của khách, nghe nói nhiều thứ thật còn ko bằng ảo ấy chứ cụ;))
Nhưng em vẫn thích thật kơ :)

vneseman

Xe lăn
Anh đã coi covid như cúm mùa, f0 cũng chẳng cách ly, em nghĩ dần dần các nước khác cũng thế thôi. Em dự khoảng 2-3 tháng nữa là VN mình như bình thường, chẳng ai để ý f0 hay không nữa.