Thế nào là ảnh đẹp

ducnamnv

Xe đạp
Em là ABC chưa biết gì cả.Các bác cho em hỏi 1 chút, có hơi ngu thì xin các bác cũng đừng cười em nhé.
- Em hỏi các bác "tiêu chí nào để đánh giá 1 bức ảnh là đẹp" ví dụ trong cuộc thi ảnh chân dung, ảnh phóng sự, thời sự, phong cảnh ... thì đánh giá thế nào là đẹp. Em thấy có những bức ảnh chụp, nhất là ảnh thời sự cũng rất bình thường, đời thường (Con mắt của em) mà được đánh giá cao, giải nhất giải nhì ... vậy nó khác gì các bức ảnh khác.
- Các điểm quan trọng cần chú ý khi chụp ảnh chân dung, phong cảnh, ảnh mang tính thời sự ...
Em chưa biết gì hỏi có ngu thì mong các bác cũng đừng chê cười em nhé.

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Câu hỏi của cụ chả ngu tẹo nào. Trái lại nó mang tính uyên bác sâu rộng mà phải người không những trải nghiệm nhiều còn phải thông minh lắm lắm mới giả nhời được ạ.

Nhà cháu không nằm trong số đó nên đành ngậm ngùi trống cằm ngồi hóng thôi

drduc

Xe buýt
úi.câu hỏi của bác rộng quá ah.
e thì chẳng biết ji về ảnh dự thi ,ảnh đoạt giải cả.
cơ mà mỗi loại ảnh thì nó lại có tiêu chí riêng chứ ko thể mang quy tắc của chụp ảnh chân dung sang áp đặt cho ảnh phóng sự đc.vậy nên mỗi ảnh thì có 1 tiêu chí cụ thể.

Petdog

Xe hơi
Theo em thấy thì ảnh đc khen nhiều thì là đẹp và ngược lại ạ !

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em là ABC chưa biết gì cả.Các bác cho em hỏi 1 chút, có hơi ngu thì xin các bác cũng đừng cười em nhé.
- Em hỏi các bác "tiêu chí nào để đánh giá 1 bức ảnh là đẹp" ví dụ trong cuộc thi ảnh chân dung, ảnh phóng sự, thời sự, phong cảnh ... thì đánh giá thế nào là đẹp. Em thấy có những bức ảnh chụp, nhất là ảnh thời sự cũng rất bình thường, đời thường (Con mắt của em) mà được đánh giá cao, giải nhất giải nhì ... vậy nó khác gì các bức ảnh khác.
- Các điểm quan trọng cần chú ý khi chụp ảnh chân dung, phong cảnh, ảnh mang tính thời sự ...
Theo em một bức ảnh đẹp bắt buộc phải mang lại 1 cảm xúc gì đó cho người xem. Mỗi một thể loại ảnh có một số tiêu chí nhất định để đánh giá nên không thể đưa ra 1 bộ tiêu chí áp dụng được cho tất cả các thể loại.

Ví dụ nhìn thấy một ảnh phong cảnh đẹp, người xem thấy có cảm xúc và đồng thời có một ham muốn là được đi tới tận mắt chứng kiến phong cảnh đó.

Ví dụ với chân dung, người xem cảm nhận được tình cảm của mẫu trong bức ảnh, và trong một số trường hợp nổi lên 1 ham muốn là được sở hữu mẫu đó.

Ví dụ với ảnh đời thường, ảnh một quán phở quát cháo chửi chẳng hạn, xem ảnh là người ta tự nhiên thấy bụng cồn cào thèm một bát phở nóng vỉa hè trong những ngày mưa rét của Hà Nội, tay phải thì xúc từng thìa nước dùng ngon từ thịt ngọt từ xương, tay kia thì đút trong túi quần bạn gái.

Tuy nhiên cũng có những loại ảnh hàn lâm, nói tới loại ảnh đó thì em chịu vì nhiều khi ý nghĩa sâu xa lắm, ngoài nghĩa đen còn có cả nghĩa bóng, nói như người miền Nam là "thấy dzậy mà hổng phải dzậy".

Kia DVD 5.1

Xe tăng
trời kụ này hỏi khó quá :77: :77: :77:, cái này phải dành cho hội đồng nghệ thuật trường phái nhiếp ảnh trả lời mới chuẩn.... :69: :69: :69:

xebonbon

Xe tải
Theo em cái đẹp ở đây nó rộng lắm, tùy chủ đề mà đánh giá cái đẹp của bức ảnh đó.
Túm lại là tranh phải có hồn.
Hồn ở đây là hồn tranh và hồn người đồng điệu, cảm thụ được cái mà tác giả nắm bắt được trong tranh.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi này phải gọi đúng nghĩa chuyên gia nhiếp ảnh mới có thể trả lời hay cắt nghĩa được bác ạ :102:

sv_ngheo

Xe điện
Ảnh đẹp là ảnh có nội dung, bố cục và khoảnh khắc hợp lý, lại chuyển tải được cái gì đó mà người ta gọi là cái tình.
Nhiều ảnh phải chỉnh chọt linh tinh xòe để giả vờ đẹp thì cũng không được tính là ảnh đẹp, mà chỉ nên gọi là ảnh dễ xem và vừa mắt với số đông

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Theo em kụ đem câu hỏi này sang mấy site chuyên về Nhiếp ảnh như: xomnhiepanh.com hay photo.com.vn, vnphoto.net hoặc mấy site của Tây như Trekearth.com, usefilm.com sẽ có câu trả lời thoả mãn được kụ chứ bên này anh em toàn n.Hiếp ảnh là chính chỉ thông thạo về ô tô và đường xá thôi, kụ hỏi thế là ngang với đánh đố mọi người còn gì?!!:102::102::102:

Getz6329

Xe tải
Câu trả lời quá đơn giản và hiển nhiên là
Một bức ảnh đẹp là một bức ảnh mà khi pót lên OF thì nhận được rất nhiều vote và mã lực tăng lên ầm ầm.

Xin hết.

ducnamnv

Xe đạp
Hic, ý em hỏi đơn giản lắm các bác cứ làm to chuyện quá. Em ví dụ bức ảnh này cho cụ thể.

Các bác xem nó đẹp ở chỗ nào, em thì chịu chẳng thấy đẹp gì. Nếu k chú thích là "đười ươi cười khi ngủ" thì chắc em còn chẳng nhận ra nó là cái gì. Vậy mà nó được đưa vào làm 1 trong mấy bức ảnh đẹp. Em chẳng hiểu tiêu chí đánh giá thế nào ở cái này. Nhờ các bác cao thủ chỉ bảo giúp em. Có gì không phải các bác ném nhẹ tay nhé(b)

coolpix8700

Xe ngựa
Ảnh đẹp là ảnh có nội dung, bố cục và khoảnh khắc hợp lý, lại chuyển tải được cái gì đó mà người ta gọi là cái tình.
Nhiều ảnh phải chỉnh chọt linh tinh xòe để giả vờ đẹp thì cũng không được tính là ảnh đẹp, mà chỉ nên gọi là ảnh dễ xem và vừa mắt với số đông
Đẹp-xấu, ngon-dở, thích hay không thích nó phụ thuộc vào từng người bác àh. Nếu ai xem ảnh cũng đều như các nhà bình luận ảnh trên các sites ảnh ở VN mình hiện có thì chắc mấy bác chụp ảnh cưới gác máy đi chụp mẫu ở bờ sông để ảnh của họ được khen là đẹp.
Giống như 1 bó hoa, nó chỉ đẹp, có khi đẹp rất rực rỡ, vì đó là 1 bó hoa đẹp, nhưng lại chẳng biểu tượng, tượng trưng cho cái gì cả. Cũng giống như dạng ảnh cần có ý nghĩa thì những cây cảnh cảnh dạng bonsai, nếu không có ý nghĩa gì thì không ai coi đó là đẹp. Nhưng nhiều người xếp chung 1 bức ảnh mang nhiều ý nghĩa "thời sự" với ảnh đẹp. Chắc bây giờ có thể loại báo chí nghệ thuật, nhưng không phải lúc nào "báo chí" cũng là "nghệ thuật" và ngược lại!
Cũng giống như xem phim, nhiều bộ phim rất "ý nghĩa", nhưng 1 người vừa trong 1 cuộc họp "đấu tố" ra chắc là xem xong bộ phim ấy người sẽ còn đau đầu đến cả tháng sau! Rất nhiều bộ phim ăn khách chỉ vì cho người ta khoảng 1 giờ thoát tục, quên hết, xem xong phim người ta cũng không còn nhớ là đã xem cái gì, nhưng cũng vì thế mà mọi phiền muộn cũng theo đó bay đi để bắt đầu 1 ngày khác! Nhưng nếu 1 cái ảnh như vậy theo những site ảnh của mình thì đó là 1 cái ảnh "vô ý nghĩa" theo đúng ý nghĩa của cái ảnh đó!
Còn trong lĩnh vực ẩm thực, em ruột em không có ớt thì nó nói chẳng cái gì ngon, nhưng với em thì chỉ một tý ớt là bỏng cả lưỡi, có ăn được đâu mà thấy ngon được!

Chỉnh sửa cuối:

SteelHeart

Xe máy
em thì thấy đơn giản là 1 bức ảnh phải đạt được màu sắc, bố cục, độ nét và hồn của ảnh muốn diễn tả. Đấy là khái niệm đơn sơ nhất (b)

Unli

Xe buýt
:102::102::102: các cụ bình trừu tượng quá em chả hiểu giề, em chỉ biết theo khái niệm của em, giở một tập ảnh ra tấm nào em nhìn lâu lâu một chút thì em cho nó là đẹp :21::21::21:

ducnamnv

Xe đạp
em chắc dính phải hòn đá của bác nào ném vào đầu to quá nên đọc chẳng hiểu đc gì nhiều mà có khi lại còn thấy mình đang tự mâu thuẫn mới chết :P

Lập Tái

Xe điện
Đẹp hay xấu trước tiên là một khái niệm quá trừu tượng ! có thể đẹp với người này nhưng lại xấu dưới con mắt của người khác . Cái đó trong chuyên môn người ta gọi là những góc nhìn khác nhau về mặt nghệ thuật. Xã hội thì muôn mặt , con người thì muôn vàn tầng lớp với những trình độ nhận thức hoàn toàn khác nhau, do vậy cũng có muôn vàn thước đo để đánh giá các tác phẩm nghệ thuật. Chính vì vậy phạm trù Đẹp và Xấu luôn luôn là phạm trù gây tranh cãi trong xã hội.:102:
Em nhớ lại câu các cụ ngày xưa : " Ngẫm trong thế thái nhân tình , vợ người thì đẹp, văn mình thì thơm " cũng thấy là chí lý lắm :).
Ai cũng có những góc nhìn riêng của mình, diễn đạt theo cách của mình, tâm huyết với ý tưởng của mình. Chính vì thế mà mỗi người đều tự đánh giá và hiểu được cái sự sáng tạo nghệ thuật của mình là sâu sắc nhất.
Vấn đề là khi trình bày nó ra với mọi người, một tác phẩm thực sự thành công sẽ là tác phẩm mà bất cứ ai nhìn vào nó cũng đều thốt lên một lời nhận xét đúng với ý đồ tác giả định truyền tải . Cao hơn chút nữa, tác phẩm đó định hướng cho tư duy mọi người hứơng đến cái Chân -Thiện - Mỹ của xã hội .
Vài suy nghĩ của em để trao đổi với bác chủ thớt (b).

anhcobra

Xe container
Ảnh đẹp đương nhiên là ảnh được nhiều người khen đẹp roài. Còn nếu ảnh nhiều được nhiều người khen mà mình lại thấy xấu thì phải xem lại mình thôi:))

Alexmazzz

Xe buýt
Hic, ý em hỏi đơn giản lắm các bác cứ làm to chuyện quá. Em ví dụ bức ảnh này cho cụ thể.

Các bác xem nó đẹp ở chỗ nào, em thì chịu chẳng thấy đẹp gì. Nếu k chú thích là "đười ươi cười khi ngủ" thì chắc em còn chẳng nhận ra nó là cái gì. Vậy mà nó được đưa vào làm 1 trong mấy bức ảnh đẹp. Em chẳng hiểu tiêu chí đánh giá thế nào ở cái này. Nhờ các bác cao thủ chỉ bảo giúp em. Có gì không phải các bác ném nhẹ tay nhé(b)
Đây là con ngựa mà.

binhheco

Xe đạp
em thì thấy đơn giản là 1 bức ảnh phải đạt được màu sắc, bố cục, độ nét và hồn của ảnh muốn diễn tả. Đấy là khái niệm đơn sơ nhất (b)
Cứ như cái nhà cụ StellHeart là được roài, nhưng có vẻ ý cụ chủ thớt lại muốn khác, chắc tại sản phẩm của cụ chụp cụ chẳng thấy cái nào đẹp cụ vốt ka lên đây để mọi người cho ý kiến ý cò đặng cụ làm theo ý mà