[VHGT] Thể hiện VHGT tại nút giao có cắm biển "Phương tiện được phép rẽ phải"

dung_bluescope

Xe máy
Bẩm các cụ, tham gia giao thông tại các nút giao thông có cắm biển "Đèn đỏ phương tiện được phép rẽ phải" em rất bức xúc khi một số bác tài 4B và 2B (đặc biệt là 4B) rẽ phải tại nút giao có cắm biển trên thường bấm còi inh ỏi đòi vượt để rẽ phải trong khi làn rẽ phải xe 2B đã đứng dừng đèn đỏ kín.
Các bác tài này không rõ có hiểu luật không hay thiếu VHGT mà bấm còi inh ỏi, rất khó chịu.
Biển "Đèn đỏ phương tiện được phép rẽ phải" chỉ thể hiện quyền ưu tiên trong điều kiện cho phép chứ không phải biển "bắt buộc" các xe vào làn này phải rẽ phải (như vạch xương cá) thế nên các phương tiện khác (2B) họ đến trước, gặp đèn đỏ họ phải dừng lại trước vạch dừng (phía làn bên trái, 4B đã đỗ đầy cả rồi) họ không còn chỗ nào để nhường đường cho mấy vị rẽ phải.
Thế nên các vị rẽ phải hãy dừng xe chờ đủ điều kiện (đèn xanh hoặc làn phải thông thoáng) rồi hãy di chuyển tiếp. Đừng vì ích kỷ cá nhân bóp còi inh ỏi như vậy rất thiếu văn hóa.
Mong các cụ 4B lưu ý điều này.

bikhoai

Xe buýt
E hỏi ngu tý,thế các cụ đi 2 bánh đến sau thì xếp hàng sau 4 bánh chen vào làn rẽ phải làm gì để nghe còi ?.1 làn thì e o nói nhưng 2 làn thì hầu hết chỉ có mũi tên rẽ phải không có mũi tên đi thẳng.

Chỉnh sửa cuối:

makeawish

Xe máy
Bẩm các cụ, tham gia giao thông tại các nút giao thông có cắm biển "Đèn đỏ phương tiện được phép rẽ phải" em rất bức xúc khi một số bác tài 4B và 2B (đặc biệt là 4B) rẽ phải tại nút giao có cắm biển trên thường bấm còi inh ỏi đòi vượt để rẽ phải trong khi làn rẽ phải xe 2B đã đứng dừng đèn đỏ kín.
Các bác tài này không rõ có hiểu luật không hay thiếu VHGT mà bấm còi inh ỏi, rất khó chịu.
Biển "Đèn đỏ phương tiện được phép rẽ phải" chỉ thể hiện quyền ưu tiên trong điều kiện cho phép chứ không phải biển "bắt buộc" các xe vào làn này phải rẽ phải (như vạch xương cá) thế nên các phương tiện khác (2B) họ đến trước, gặp đèn đỏ họ phải dừng lại trước vạch dừng (phía làn bên trái, 4B đã đỗ đầy cả rồi) họ không còn chỗ nào để nhường đường cho mấy vị rẽ phải.
Thế nên các vị rẽ phải hãy dừng xe chờ đủ điều kiện (đèn xanh hoặc làn phải thông thoáng) rồi hãy di chuyển tiếp. Đừng vì ích kỷ cá nhân bóp còi inh ỏi như vậy rất thiếu văn hóa.
Cụ xem ai ích kỷ trước rồi hãy nói. Tại sao k dừng ở làn bên cạnh mà lại dừng ở cái làn người ta rẽ phải, có phải ích kỷ vì lợi ích cá nhân, ko muốn ai hơn mình nên ai cũng muốn chen lên trước? Cụ ngẫm xem cụ đã bao giờ như vậy chưa? đã bao giờ cụ dừng đèn rồi bắt đầu tìm cách vượt xe phía trước để đứng gần cái vạch dừng chưa? nếu cụ chưa thì cháu ko trách cụ vụ lên án này, còn nếu đã từng rồi thì cụ ko có quyền lên án người còi nhé

dung_bluescope

Xe máy
Cụ xem ai ích kỷ trước rồi hãy nói. Tại sao k dừng ở làn bên cạnh mà lại dừng ở cái làn người ta rẽ phải, có phải ích kỷ vì lợi ích cá nhân, ko muốn ai hơn mình nên ai cũng muốn chen lên trước? Cụ ngẫm xem cụ đã bao giờ như vậy chưa? đã bao giờ cụ dừng đèn rồi bắt đầu tìm cách vượt xe phía trước để đứng gần cái vạch dừng chưa? nếu cụ chưa thì cháu ko trách cụ vụ lên án này, còn nếu đã từng rồi thì cụ ko có quyền lên án người còi nhé
Cụ không đọc kỹ bài viết ah, làn bên cạnh ô tô họ đỗ hết rồi. Mà tôi có nói là chen lên trước đâu, tôi đang nói ai đến trước thì đỗ trước. Cụ hãy nhìn vào tình huống thực tế ngoài đường. Tôi cũng thường đi 4B nhưng đến ngã rẽ phải mà có người đỗ đằng trước rồi không bao giờ tôi còi xin rẽ phải bởi vì 2B đỗ ở đó là quyền và nghĩa vụ của họ.

dung_bluescope

Xe máy
E hỏi ngu tý,thế các cụ đi 2 bánh đến sau thì xếp hàng sau 4 bánh chen vào làn rẽ phải làm gì để nghe còi ?.1 làn thì e o nói nhưng 2 làn thì hầu hết chỉ có mũi tên rẽ phải không có mũi tên đi thẳng.
Thưa cụ tôi nói là những ngã tư có chia làn nhưng không có vạch mũi tên hoặc những đường không có vạch chia làn nhưng vẫn cắm biển ưu tiên rẽ phải. còn đã phân làn rồi thì tôi không phê phán làm gì

vephiadong

Xe điện
Còi để lần sau nhớ còn tránh dừng trên phần đường dành cho xe rẽ phải

huyetanhtuxd

Xe tăng
Trường hợp này em gặp hàng ngày ạ. Cụ thể là chỗ đèn đỏ ở đường Nghi Tàm (theo hướng tới Yên Phụ, Chương Dương) và đèn đỏ ở đường Xuân La (theo hướng đi về Xuân Đỉnh, rẽ lên cầu Nhật Tân). Ở vị trí này đều có chỉ mũi tên đi thẳng và rẽ phải đồng thời có biển được phép rẽ phải. Em gặp thường xuyên ô tô bấm còi inh ỏi khi phía trước rất nhiều xe máy đang dừng ở phía trước.

LuckyCar

Xe container
Xin thưa với chủ thớt là văn hóa cao nhất trong giao thông là văn hóa đúng luật. Một số điểm giao cắt có biển các phương tiện được phép rẽ phải, sẽ thuộc 1 trong 2 trường hợp sau:

1. Phần đường rẽ phải cho phép cả các hướng khác (thường là đi thẳng) thì ai dừng vào đó cũng được và các ông muốn sẽ phải phải đợi, còi là vô duyên, vớ vẩn.

2. Phần đường rẽ phải chỉ cho phép rẽ phải, các phương tiện đi hướng khác không được dừng chờ đèn đỏ ở đó, nếu dừng vào đó là sai luật (nếu có vạch vàng mắt võng) hoặc sẽ sai khi đi qua giao lộ và cản trở giao thông thì người ta còi cho còn kêu ca gì.

Mà thực tế thì đa phần có biển "được phép rẽ phải" nó đều vào trường hợp 2. Nên chủ thớt nói tình huống tại điểm nào cụ thể chứ phản ánh tình trạng chung thì chủ thớt phản ánh sai bản chất vấn đề rồi.

Chỉnh sửa cuối:

toyo_zace_ta

Xe buýt
Em dự lão thớt đang chuẩn bị làm nhà lên hỏi giá gạch....:D:D:D. Lão có biết tại sao người ta lại cho như thế không? Để cho thoát xe, tránh ùn ứ, ách tắc giao thông. Cớ gì lão đi thẳng lại cứ chen vào đấy làm gì, sao lão không đỗ đằng sau các ô tô đi thẳng?[-X[-X[-X[-X[-X

huyetanhtuxd

Xe tăng
Xin thưa với chủ thớt là văn hóa cao nhất trong giao thông là văn hóa đúng luật. Một số điểm giao cắt có biển các phương tiện được phép rẽ phải, sẽ thuộc 1 trong 2 trường hợp sau:

1. Phần đường rẽ phải cho phép cả các hướng khác (thường là đi thẳng) thì ai dừng vào đó cũng được và các ông muốn sẽ phải phải đợi, còi là vô duyên, vớ vẩn.

2. Phần đường rẽ phải chỉ cho phép rẽ phải, các phương tiện đi hướng khác không được dừng chờ đèn đỏ ở đó, nếu dừng vào đó là sai luật (nếu có vạch vàng mắt võng) hoặc sẽ sai khi đi qua giao lộ và cản trở giao thông thì người ta còi cho còn kêu ca gì.

Mà thực tế thì đa phần có biển "được phép rẽ phải" nó đều vào trường hợp 2. Nên chủ thớt nói tình huống tại điểm nào cụ thể chứ phản ánh tình trạng chung thì chủ thớt phản ánh sai bản chất vấn đề rồi.
Cụ chủ đang nói tới cái số 1 mà Cụ. Như còm trước em có đưa ra vị trí để ví dụ rồi đấy ạ. Em đi xe gắn máy và dính rất nhiều trường hợp thế rồi.

pnew

Xe điện
Cụ lưu ý là thường khi có biển "Đèn đỏ phương tiện được phép rẽ phải" thì làn bên phải sẽ cấm dừng. Cụ nhắc nhở văn hóa bấm còi thì cũng nên nhắc luôn văn hóa không rẽ phải thì đừng đi làn sát phải.

ngungo thien ly

Xe container
Hôm trước có cụ mới đưa cờ nhíp lên đây, cụ đi 4b rẽ phải tại ngã tư cho phép rẽ phải mà mấy chị xe 2b đi thẳng đỗ vào, chú 4b cũng bóp còi nhưng chả ai dẹp sang trái thế là chú ý xuống xe miệng thì hét vang, tay đập túi bụi vào yên xe mới chịu nhường đường. Thôi thì ta cứ tự giác có ý thức, chứ nhiều người ra đường có bao giờ nhìn biển báo đâu mà đọc

drumer

Xe tăng
Em dự lão thớt đang chuẩn bị làm nhà lên hỏi giá gạch....:D:D:D. Lão có biết tại sao người ta lại cho như thế không? Để cho thoát xe, tránh ùn ứ, ách tắc giao thông. Cớ gì lão đi thẳng lại cứ chen vào đấy làm gì, sao lão không đỗ đằng sau các ô tô đi thẳng?[-X[-X[-X[-X[-X
cháu ko đồng ý với cụ ạ,cụ chủ nói chính xác mà.trừ những ngã tư có phân làn riêng cho làn rẽ phải thì đỗ như vậy là sai còn những ngã tư bé tí như đường La Thành nếu dừng xe ko lấn sang làn rẽ phải thì cháu nghĩ cụ cứ dừng 5 cái đèn đỏ may ra mới thoát được.thế nên rất nhiều ngã tư có biển được rẽ phải khi đèn đỏ nhưng ng ta ko phân làn hay vẽ mũi tên làn rẽ phải.cụ đừng nghĩ cứ đc rẽ phải thì là làn của cụ thì chết,đường HN ko đủ rộng thế đâu.cháu cũng rất bức xúc vì gặp rất nhiều lần xe máy dừng cả đống mà ông ô tô đằng sau cứ còi inh ỏi như kiểu đường riêng của ông,cháu nói luôn kiểu đấy là éo biết luật mà còn vô văn hoá.cụ nhớ cho khi nào làn đường có vạch mắt võng và mũi tên chỉ hướng đầy đủ thì mới là dành riêng cho làn rẽ phải.

Lungo_123456

Xe buýt
Sao các cụ phải bàn nhau ở đây nhỉ. Rõ là xe đi làn nào theo chỉ dẫn mũi tên của làn ấy. Mà đi hay dừng đèn đỏ thì cũng nằm trên phần đường phân làn cần đi nên mới có xử phạt đi sai làn. Còn dừng đỗ vào làn của hướng đi khác thì là SAI rõ rồi còn tỏ ra "là người đến trước" được dừng trước là cản trở giao thông chứ sao.
Đề nghị luật là phạt nặng đặc biệt đối tượng 2 bánh khi dừng đèn đỏ ở đây.
Lưu ý đã là luồng giao thông thì không phân biệt loại xe (nếu ko có biển báo áp dụng phương tiện). Nếu nhiều xe thì phải xếp dần chứ ko leo lên để ngang bằng sổ thẳng với kẻ đến trước được. Trừ TH ko có phân làn bằng mũi tên nhé.
Về văn hoá thì đừng bàn vì khi đã sai luật rồi thì chẳng viện dẫn gì hết, xã hội có quyền nổi cáu, luật ko cấm.

dungnguyen87lc

Xe tăng
Nói chung là lúc vội mới cảm thấy ức chế.
Dừng xe chờ đèn đỏ ở làn Đc phép rẽ phải là sai rồi. Dù đến trc hay đến sau cũng phải đi đúng luật. Sai thì xử phạt. Mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền mặt!

duongtm

Xe tăng
Thể hiện văn hóa giao thông tức là đừng có đứng vào chỗ người khác có thể đi

beelee84

Xe đạp
Chuyện tương tự...
Ngã tư Trần Duy Hưng - Hoàng Minh Giám
Trời nắng nên cháu đi sát làn phải (2b nhé)! đúng lúc đèn đỏ... Stop. Phía sau có mấy cụ đi 4B. bên trái có mấy cụ đi 2 bánh. Cụ 4b bấm còi ghê quá nhích lên tí vượt qua vạch cho cụ 4B đi. Đèn xanh... đi cháu đi tiếp. XXX ở đó lao đến ... vâng cháu táp phải
XXX: Chào anh! anh đi sai làn, anh cho ktra giấy tờ.
Cháu: (từ ngày lấy 4b có bao h mang theo giấy tờ đâu toàn vứt cốp 4b). Dạ giấy tờ thì em để nhà quên ko mang nhưng nếu cần em xin phép về lấy chứ anh bảo em sai làn thì hok chịu đâu...
XXX: Anh dừng đỗ tại làn đường dành cho các phuơng tiện rẽ phải. anh có thể về lấy giấy tờ hoặc chúng tôi lập bb tạm giữ xe.
Cháu: Ơ thế đèn đỏ e ko dừng vậy phải vượt ạ. E đi thẳng ko thích rẽ. Anh chỉ dùm em chỗ nào để e biết ko được đừng đèn đỏ chỗ đó vậy? Còn e vẫn biết chỗ đó ưu tiên rẽ phải nên e đã tránh để cho các cụ rẽ phải các cụ rẽ rùi mà, anh bảo em đè vạch khi dừng đèn đỏ còn được chứ sai làn ko được rùi. À mà lỗi vừa rồi là em biết e nhận nhé đừng cò quay dọa em nó em sợ....( Đang tính rút đt ra quay lại...)
XXX: Tôi nhắc nhở để lần sau anh khỏi gây cản trở gt thôi. Lần sau nhớ đi cho đúng nhé...
Cháu: Cám ơn anh... Lần sau em sẽ rút kn.

pnew

Xe điện

Đồng ý về các trường hợp cụ nêu. Nhưng "văn hóa cao nhất trong giao thông là văn hóa đúng luật" thì chưa đúng. Ví dụ còi trong trường hợp 1 là không có VH nhưng nó có sai luật đâu.

LuckyCar

Xe container
Đồng ý về các trường hợp cụ nêu. Nhưng "văn hóa cao nhất trong giao thông là văn hóa đúng luật" thì chưa đúng. Ví dụ còi trong trường hợp 1 là không có VH nhưng nó có sai luật đâu.
Văn hoá đúng luật là chưa đến lượt thì phải đợi, hiểu được thế đã không còi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp này em gặp hàng ngày ạ. Cụ thể là chỗ đèn đỏ ở đường Nghi Tàm (theo hướng tới Yên Phụ, Chương Dương) và đèn đỏ ở đường Xuân La (theo hướng đi về Xuân Đỉnh, rẽ lên cầu Nhật Tân). Ở vị trí này đều có chỉ mũi tên đi thẳng và rẽ phải đồng thời có biển được phép rẽ phải. Em gặp thường xuyên ô tô bấm còi inh ỏi khi phía trước rất nhiều xe máy đang dừng ở phía trước.
Tôi cũng có ví dụ: Đường La Thành giao Nguyễn Chí Thanh, hướng Cầu Giấy đi Ô Chợ Dừa.
Ở đấy chỉ có 1.5 làn đường theo chiều rộng, còn làn đường chỉ có 1.
Khi xe muốn rẽ phải từ La Thành sang Nguyễn Chí Thanh, nhiều ông 4 bánh bóp còi inh ỏi, mặc dù đằng trước phải 10 cái xe máy đang đợi Đèn đỏ rồi.
Cũng ngã 4 này, trên đường Nguyễn Chí Thanh, hướng Daewoo - Láng, có làn rẽ phải riêng Nguyễn Chí Thanh sang La Thành.
Chỗ ấy cu lit đứng nhiều nên ko bị vướng lắm.