[Funland] Thảm trạng đuối nước và trách nhiệm của cha mẹ

HuyArt

Xe lăn
Vụ 8 cháu bé đuối nước ở Hòa Bình tang thương và đau xót quá.

Tắm sông, đặc biệt các sông có lưu lượng nước lớn như sông Đà, sông Hồng luôn nguy hiểm với các nguy cơ đuối nước cao, bao gồm: vực xoáy, hố nước, sụt cát… rủi ro với cả người đã biết bơi nhưng thiếu kinh nghiệm

Trời nồm, cảm giác ấm lên nhưng kỳ thực nước sông vẫn rất lạnh, nhất là các vùng nước có hố sâu. Các cháu vừa chơi đá bóng xong, người nóng mà vội xuống sông gặp nước lạnh thì khả năng dễ bị chuột rút. Các cháu khi tắm sông thường tập trung sát với nhau, nếu bắt chợt bị chuột rút, bị sụt cát, sụt hố, dòng xoáy… thường bấu víu nhau theo bản năng nên nguy cơ càng cao. Vụ này thương vong 8/9 cháu là tổn thất quá lớn cho gia đình và cả xã hội, cần dóng lên hồi chuông cảnh báo mạnh mẽ

Vụ các cháu đội bóng Chó Hoang do thiếu kỹ năng sống bị kẹt dưới hang nước bên Thailand cả thế giới quan tâm trong căng thẳng, báo chí VN cũng tường thuật giải cứu từng giờ với cường độ phủ sóng tràn ngập các kênh, cuối cùng thì cái kết có hậu khiến tất cả thở phào nhẹ nhõm
Vụ ở Thịnh Lang vừa xong thương vong lớn, tính thời sự cao, mức độ cũng đáng báo động mà báo chí nhà ta cũng chỉ đưa tin trong dè dặt, có lẽ đang nhao vào vụ Ba Vàng dóc mía trên đầu sư tăng viu là chính. Các phụ huynh bạo mồm trên mạng, như thường lệ, lại mắng vốn bộ dục cho phải phép, dường như việc đổ lỗi cho nhà trường là cách dễ và tiện nhất thời phải.

Quan điểm của mình thì cha mẹ phải tự trang bị kỹ năng sống cho con, trong đó có kỹ năng học bơi và đối phó các hiểm họa sông nước khi gặp phải. Các vị chỉ có 1 -2 đứa con còn chưa làm tốt việc đó, thì việc phó mặc cho nhà trường là hành vi thiếu tri thức và vô trách nhiệm.

Ở 1 đất nước sông ngòi mật độ lớn, các sông nhỏ lần lượt bị bức tử vì ô nhiễm, các sông lớn quá nguy hiểm, thì bể bơi trong nhà và ngoài trời là cứu cánh duy nhất. Trong tình trạng cơ sở vật chất còn thiều thốn như hiện nay, chỉ còn cách dựa vào sự quan tâm vượt khó của chính các bậc phụ huynh. Nhiều trường học đã đưa ra giải pháp bắt học sinh có chứng chỉ học bơi mới cho tốt nghiệp chuyển cấp, nhưng có vẻ chưa thành công do các phụ huynh vẫn còn chưa ý thức được vấn đề, đôi khi còn thực hiện theo kiểu đối phó, lấy lệ
Đã đến lúc cả xã hội phải vào cuộc để cảnh báo và trang bị cho con em chúng ta các kỹ năng cơ bản để sống an toàn và khỏe mạnh. Mà trước hết là trách nhiệm của mỗi bậc cha mẹ chúng ta, phải xắn tay áo lên và vào cuộc với tâm thế quyết đoán và ý chí cao nhất
Các cháu ra đi trong nhẹ nhàng, nhưng gánh nặng tinh thần để lại lớn quá. Thành kính phân ưu cùng gia đình các cháu bé gặp nạn!

meotamthe

Xe cút kít
Hình như phía Bộ dục chỉ có chương trình dạy bơi thôi, trong khi chương trình chống đuối nước thì không có, mà cái chống đuối nước mới là cái cốt lõi để không chết đuối, chứ bơi thì ... F1 nhà em 2 đứa tự học bơi, nhà trường hỏi suốt có đăng ký lớp bơi không em không cho tham gia, sau đứa bé làm bài kiểm tra thì nghe kể lại mà nản, kiểm tra bơi có 10 mét thôi, nhiều bạn kiểm tra mấy lần vẫn chưa qua, kiểu rèn luyện này không ăn thua cụ ạ, nhưng dở nhất là phụ huynh cũng chỉ mong con qua thôi chứ không quan tâm đến chuyện con có bơi được hay không, cái vòng luẩn quẩn nó khó giải quyết lắm cụ ạ. Để tránh chuyện không hay thì tự chính mình cũng phải quan tâm và thực hiện một cách thực chất cơ cụ ạ.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Hình như phía Bộ dục chỉ có chương trình dạy bơi thôi, trong khi chương trình chống đuối nước thì không có, mà cái chống đuối nước mới là cái cốt lõi để không chết đuối, chứ bơi thì ... F1 nhà em 2 đứa tự học bơi, nhà trường hỏi suốt có đăng ký lớp bơi không em không cho tham gia, sau đứa bé làm bài kiểm tra thì nghe kể lại mà nản, kiểm tra bơi có 10 mét thôi, nhiều bạn kiểm tra mấy lần vẫn chưa qua, kiểu rèn luyện này không ăn thua cụ ạ, nhưng dở nhất là phụ huynh cũng chỉ mong con qua thôi chứ không quan tâm đến chuyện con có bơi được hay không, cái vòng luẩn quẩn nó khó giải quyết lắm cụ ạ. Để tránh chuyện không hay thì tự chính mình cũng phải quan tâm và thực hiện một cách thực chất cơ cụ ạ.
Kiểm tra bơi 10m thì dở quá. Thằng lớn nhà em nhảy phát đã gần 10m rồi. Chống đuối nước thì hiện tại em chỉ có bảo nó tuyệt đối không xuống nước ở bất cứ đâu ngoài bể bơi ra, trước mắt thế đã.

Nha Trang@

Xe điện
Ông bà ta xưa có câu: “Có phúc đẻ con biết lội, có tội đẻ con biết trèo”. Cha mẹ trước hết phải tạo cho con kỹ năng sống trước đã, sau mới trách đến nhà trường.

herotran8

Xe tăng
Em nghĩ phòng tránh đuối nước ngoài biết bơi ra thì cách nhận diện chỗ nguy hiểm, tình huống nguy hiểm là rất quan trọng. Em bơi cũng tốt nhưng bảo chơi đùa bơi theo nhóm dưới nước thì thôi ạ. Chỉ cần một ông chấp chới là khéo đi cả dây. Trong trường hợp 8 em học sinh này em nghĩ một phần là do níu nhau nữa.

HuyArt

Xe lăn
Em đồng ý với cụ
Nhà trường chỉ cần nêu vấn đề, còn gia đình mới giải quyết được vấn đề
Kỹ năng chống ngạt nước cha mẹ cũng nên trang bị cho con, cách đơn giản nhất là lên mạng, có rất nhiều clip dạy kỹ năng này
Bài học đầu tiên khi học bơi chính là dạy các cháu ngâm phần đầu xuống nước, không sợ nước, sau đó mới học động tác chân tay phối hợp

HuyArt

Xe lăn
Kiểm tra bơi 10m thì dở quá. Thằng lớn nhà em nhảy phát đã gần 10m rồi. Chống đuối nước thì hiện tại em chỉ có bảo nó tuyệt đối không xuống nước ở bất cứ đâu ngoài bể bơi ra, trước mắt thế đã.
Thằng cu nhà em cao 1,78m. Thi bơi ở quận về đích thứ 8/8 cháu, bạn giải nhất lên bờ khô người rồi cháu nó mới về đích, nhưng cả bố và con vẫn cười híp mắt vì sướng
Thành tích quan trọng gì, miễn cháu nó tự tin đăng ký thi, khỏe người mà cũng an tâm

HuyArt

Xe lăn
Em nghĩ phòng tránh đuối nước ngoài biết bơi ra thì cách nhận diện chỗ nguy hiểm, tình huống nguy hiểm là rất quan trọng. Em bơi cũng tốt nhưng bảo chơi đùa bơi theo nhóm dưới nước thì thôi ạ. Chỉ cần một ông chấp chới là khéo đi cả dây. Trong trường hợp 8 em học sinh này em nghĩ một phần là do níu nhau nữa.
Vâng, quan trọng nhất là tránh các nguồn nguy hiểm

HuyArt

Xe lăn
Ông bà ta xưa có câu: “Có phúc đẻ con biết lội, có tội đẻ con biết trèo”. Cha mẹ trước hết phải tạo cho con kỹ năng sống trước đã, sau mới trách đến nhà trường.
Đổ trách nhiệm cho người khác là cách họ thoái thác trách nhiệm của bản thân, 1 dạng AQ kiểu mới

meotamthe

Xe cút kít
Vâng, tránh sự cố thì cứ tránh chỗ nguy hiểm cho lành đã. Thằng út nhà em đợt xung nhất bơi 1 lèo 1100m, 10m bài kiểm tra đúng là trò hề.

NNS

Xe ngựa
đợi nhà trường thì cũng éo biết bao giờ, mình cứ chủ động thôi, bọn nhóc nhà e 3 tuổi đã được em cho ra bể vầy nước, 4 tuổi đóng tiền 1 khóa huấn luyện bơi, tập bơi ếch và đứng nước. Dĩ nhiên vẫn phải dạy nó sông suối ao hồ ko phải chỗ bơi

hminh2005

Xe điện
Nhân nói chuyện dạy kỹ năng. Nhiều người bảo nhà trường phải dạy cho các cháu. Đúng như vậy. Nhưng chỉ đi học mà ko tự học, tự quan sát, trải nghiệm thì cũng chỉ là học vẹt. Cũng giống như đọc sách làm giàu. Rất nhiều cụ mua về, kể cả cho con đọc ngâm cứu. Nhưng đọc cái đống đó mà chả có công ăn việc làm thì cũng vất đi. Mà đã thành đạt rồi thì họ lại ko đọc mấy cái lý thuyết đó.
Chính vì vậy ở bên bển em thấy trường dạy và cho các con trải nghiệm trong ko gian nhỏ, có kiểm soát. Sau lớn hơn thì trải nghiệm ko gian rộng hơn, đa dạng hơn. Ngoài ra bố mẹ các dịp đi nghỉ cũng cho con cái trải nghiệm. Nhà mình đi nghỉ mà éo có máy lạnh thì kêu như cha chết, đi bộ 1 chút khoảng Km là ko chịu được. Từ cái đơn giản đó người lớn còn ko chịu lấy đâu ra để rèn rũa con trẻ

HuyArt

Xe lăn
đợi nhà trường thì cũng éo biết bao giờ, mình cứ chủ động thôi, bọn nhóc nhà e 3 tuổi đã được em cho ra bể vầy nước, 4 tuổi đóng tiền 1 khóa huấn luyện bơi, tập bơi ếch và đứng nước. Dĩ nhiên vẫn phải dạy nó sông suối ao hồ ko phải chỗ bơi
Bơi sông dành cho dân pro thôi, chứ vẫn quá nguy hiểm với các cháu học sinh
Hồi bé trong bọn bơi sông có thằng cu con thuyền chài, nó có thể lặn chui xuống các bè gỗ bắt cá, thế mà vẫn bị chết đuối như thường
Các bè gỗ của nhà máy Gỗ Cầu Đuống thời hoàng kim nó rộng hàng ngàn m2, bị cuốn vào đó thì chết mất xác

HuyArt

Xe lăn
Vâng, tránh sự cố thì cứ tránh chỗ nguy hiểm cho lành đã. Thằng út nhà em đợt xung nhất bơi 1 lèo 1100m, 10m bài kiểm tra đúng là trò hề.
Với hs tiểu học, bài test bơi 10 mét cũng là ok rồi, cũng vì không gian và thời gian eo hẹp
Còn khi đã biết bơi, khi xuống bể bơi các cháu nó ăn 50m ngon lành

URAL CCCP

Xe ba gác
Em đọc báo vụ 8 cháu đuối nước ở Hòa bình, thấy nói cả 10 cháu đều biết bơi. Nhưng chỉ 2 cháu ở gần bờ nhất là bơi được vào8->

FordEco2014

Xe tải
Trước tiên cũng cần dạy bơi cho trẻ và các kỹ năng cứu chống đuối nước , thứ 2 là dạy trẻ về những mối nguy hiểm về vấn đề này chứ năm nào sắp vào hè là em thấy liên tục thông tin trẻ đuối nước thật đau lòng , gia đình em cũng trải qua câu chuyện như này rồi đến giờ nó vẫn là nỗi buồn và sự day dứt cho mọi người trong gđ .

honda acura

Xe điện
Em cho rằng phải hướng dẫn các cháu nó biết quý trọng cái bản thân trước tiên, sự sống là vô cùng quý giá nên có những việc nếu ngoài khả năng thì kể cả là người thân của mình cũng cần phải ích kỷ,

Cao_Xanh

Xe tăng
Mang tiếng là con Lạc cháu Hồng, tổ tiên "ly thân" xuống vùng sông nước, ven biển (...) mà khoản lơi lội kém là sao nhỉ???;))
Gia đình không chỉ cho con cái học để biết bơi lội mà cần rèn kỹ năng sinh tồn (phòng tránh và đối mặt thoát hiểm)...
Truyền thông, nhà trường, Đoàn đội cũng nên/cần có các chương trình, CLB/nhóm... để nâng cao kỹ năng sống thiết thực cho học sinh...
P/S: Đã có quá nhiều vụ việc tai nạn đuối nước "chết chùm" do k0 được cảnh báo và nắm bắt kỹ năng cứu hộ, nhưng ở lứa tuổi hs thì rất khó --> nên lượng sức và tránh 'tự tử' vì nhiệt tình...?!:-?

meotamthe

Xe cút kít
Mang tiếng là con Lạc cháu Hồng, tổ tiên "ly thân" xuống vùng sông nước, ven biển (...) mà khoản lơi lội kém là sao nhỉ???;))
Gia đình không chỉ cho con cái học để biết bơi lội mà cần rèn kỹ năng sinh tồn (phòng tránh và đối mặt thoát hiểm)...
Truyền thông, nhà trường, Đoàn đội cũng nên/cần có các chương trình, CLB/nhóm... để nâng cao kỹ năng sống thiết thực cho học sinh...
P/S: Đã có quá nhiều vụ việc tai nạn đuối nước "chết chùm" do k0 được cảnh báo và nắm bắt kỹ năng cứu hộ, nhưng ở lứa tuổi hs thì rất khó --> nên lượng sức và tránh 'tự tử' vì nhiệt tình...?!:-?
Em thấy việc cứu chết đuối rất phức tạp, đòi hỏi phải được học kỹ năng đàng hoàng cụ ạ, nên những vụ người xuống cứu bị chết chùm theo là do thiếu kiến thức và kỹ năng cứu người dưới nước, sức lực không đủ nên cuối cùng thành ra bản thân lại gặp nạn. Việt Nam là nước có hệ thống sông ngòi nhiều, nhưng môm bơi lội và kỹ năng sơ cấp cứu vẫn chưa được đưa vào trường học, cấp 1 và 2 đáng lẽ phải biết bơi và nổi, cấp 3 là độ tuổi có sức khoẻ nên bắt đầu được học kỹ năng sơ cấp cứu và phòng chống đuối nước, cấp ĐH nên bắt buộc khả năng bơi lội cao hơn, tính theo độ dài đường bơi chứ không cần tốc độ như vận động viên.

nguyenkimtrung

Xe máy
Sông suối chỉ dành cho các bạn thể thao, có sức khoẻ, sức bền. Chứ bơi bì bõm ở bể bơi ra sông không chịu nổi đâu