Thăm chùa Bái Đính

benq

Xe điện
E thấy các cụ trên này đi chùa BĐ nhiều rồi, thành ra hôm CN cũng máu nhà e 4 người làm chuyến hành hương (tất cả đều là lần đầu) a.
6h rời thủ đô nhà e túc tắc lên đường..trời lúc này còn mát chút, phố phường HN CN yên bình vắng vẻ. Đến đoạn GP rẽ sang PV e thấy mấy cụ đi trước đều rẽ chỗ biền cấm. E nháy đèn và còi mà chẳng thấy cụ nào phản ứng gì, đến đoạn quay lại cũng thế thò tay ra vẫy các cụ vẫn rẽ như thường..may mà sáng không có xxx phục ở đó.
Gần tới PLý nhà e tạt vào làm 4 xuất bánh cuốn 15k/1s, ăn khá ngon và đỗ xe thoải mái nhé. Chỉ bực mỗi cái là xe khách, xe tải, 80b, biển đỏ cứ vượt phải vèo vèo + thêm quá tốc độ...chẳng thấy xxx nào hỏi thăm. Còn các cụ 4b nhà ta đa phần đi trật tự đúng luật.
Chán cái đoạn Hà Nam sang NB 1 tí lại cấm vượt, camera gắn khắp nơi cả các cụ nên cản thận
Gần 8h nhà cháu tới NB và rẽ phải vào BĐ, xa xa troi xanh ngắt, thấp thoáng bóng núi

Đường vào khá rộng và xa hút tầm mắt, moi toi hoi on vi duong bang betong

trên đường cháu gặp quả này vui mắt

benq

Xe điện
con đường loanh quanh uốn lượn chân núi

Tuy nhiên đường vào khá bụi và ngổn ngang các công trình dang dở

redarcher

Xe buýt
Cụ tiếp đi nào. Nhân tiện nói về đường đến chùa BĐ nhé, em cũng đang quan tâm, khi có dịp cũng sẽ tự đi như vầy. (b)(b)(b)

CỬU VĂN LONG

Xe container
đúng là lần đầu chủ thớt đi BĐ có #, đi ngay lối thị xã lối các đàn em em đang thi công :D , em toàn đi lối đi đền vua Đinh vua Lê :P

benq

Xe điện
E xin tiếp tục các cụ

đoạn này nhà e dừng chân nghỉ ngơi vài phutc trc khi vào chùa

Tới cổng chùa, đập vào mắt là quang cảnh hỗn độn, xe cộ ra vào, cảnh mời chào xe ôm đổi tiền...và thêm quả DVụ dắt ôtô vào tận nơi 100k (cò bảo đi 4km), e bỏ qua

Các vị la hán vẫn ngồi ngoài dợi hoàn thiện

HorsePower

Xe container
Bác cho hỏi vụ gửi xe: Từ Bãi xe vào chùa 4km thật à?

WHITE TIGER

Xe container
Làm gì mà 4KM.nếu vào chùa cũ cả đi cả về mới vậy thôi

Mrthành

Xe buýt
chính ra đi cửa cò cho oto vào tận nơi còn rẻ hơn ạ
đi xe ôm tiền có khi là đắt hơn ý ạ mà lại còn nắng nóng nữa chứ

benq

Xe điện
Bác cho hỏi vụ gửi xe: Từ Bãi xe vào chùa 4km thật à?
Đoạn đường thật ra chỉ khoảng 1.5km/1chiều thôi cụ ạ...không tin đc mấy chú cò đó
Nhưng sau đó trời nóng quá, đoàn nhà e cũng đành gọi xe ôm (2 người/1xe 30k hai chiều) :102:

Tới nơi vợ chồng e làm kiểu ảnh cho tình củ làm kỉ niệm

Nhìn tổng thể gồm 3khu để các cụ đi thăm quan theo thứ tự lên cao dần trên núi
E đi theo hành trình của mấy chú xe ôm như sau. Vù phát lên khu cao nhất (quả ảnh vợ chông e chup là dưới sảnh của khu này). Vào bên trong ấn tượng đầu tiên là 3 ngài rất hoành tráng (cao cỡ 10m) được sơn son thiếp vàng + ánh sáng tốt

Tuy nhiên e xin mạo muội nhận xét rằng (chùa tuy hoành tráng nhưng mang nhiều tính thương mại quá, vào trong sảnh thợ ảnh đi lại chào mời lung tung cả, đèn flat chớp nhoay nhoáy) nên mất đi sự linh thiêng chầm mặc (đặc tính của các ngôi chùa VN)

benq

Xe điện
tiếp các cụ a

Các ô nhỏ dùng để các bức tượng nghe đâu 50tr/1ô
có bút tích cụ này bên TƯ

Đi hết vòng nhà e xuống tầng trệt (dùng làm nhà hàng và bán đồ lưu niệm)

Sự trình bầy của e hơi lộn xộn cộng văn viết (trường làng) xin các cụ động viên e chén rượu để e cố gắng hoàn thiện hơn vào các bài sau (b)(b)(b)
E tiếp ạ

DON COI

Xe tải

Cái ông Hung Thần này kinh quá, ngất nga ngất ngểu, đứt cái xích 1 phát thì :77::77::77:.
Còn cụ 0249 thì sành điệu quá, có lẽ chỉ có ở VN mới có được những cái ảnh độc như thế này.:77::77::77:

DON COI

Xe tải
Cụ Benq tiếp đi, vote cụ rồi đấy nhá

Quyềnh Phở

Xe hơi
2 khu tượng La Hán bầy đã xong chưa hở bác chủ thớt.?

đường vào đẹp thế, nhất là cái quãng nầy bác k dững lại nghỉ hít khí trời mà chụp. lại chụp qua kính lái thế kia...phí quá

TBG

Xe hơi
Cụ đi từ sớm thế thì có rẽ qua khu Tràng An ko? Em thấy đi T,A được ngồi dưới thuyền cũng hay mà nhiều cảnh đẹp lắm ạ.(b)

polizia

Xe container
Chùa gì mà có cả nhà hàng bên trong, chán nhỉ. Mà xây chùa to thế này thì chỉ tổ làm dân Việt ta thêm mê tín thôi, đến ngày rằm hoặc lễ tết thì cứ gọi là đông như trảy hội, rồi lại xì xụp khấn vái, sau đó xung quanh chùa sẽ nảy sinh dịch vụ nào là trông xe, rồi đội lễ, khấn thuê, đủ các loại dịch vụ hổ lốn..... tóm lại sẽ rất lộn xộn.
Chùa ở ta em thấy càng to thì càng không thanh tịnh mà ngược lại rất xô bồ.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chùa gì mà có cả nhà hàng bên trong, chán nhỉ. Mà xây chùa to thế này thì chỉ tổ làm dân Việt ta thêm mê tín thôi, đến ngày rằm hoặc lễ tết thì cứ gọi là đông như trảy hội, rồi lại xì xụp khấn vái, sau đó xung quanh chùa sẽ nảy sinh dịch vụ nào là trông xe, rồi đội lễ, khấn thuê, đủ các loại dịch vụ hổ lốn..... tóm lại sẽ rất lộn xộn.
Chùa ở ta em thấy càng to thì càng không thanh tịnh mà ngược lại rất xô bồ.

thiết nghĩ dân ta còn nghèo, ở đâu có vui chơi ở đó chả có dịch vụ ăn theo - bao nhiêu người dân sẽ khấm khá bớt đói khổ hơn nhờ những khu vui chơi giải trí - tín ngưỡng lày đấy ợ :)

Quyềnh Phở

Xe hơi
Chùa BĐ xây dựng theo cấu tạo bên TQ nhưng lại có quy mô tầm cỡ lớn nhất ĐNA luôn.

có vào rồi mới thấy hùng vĩ, khi đứng ở Lớp thứ 3 nhìn ra cỏng ngoài đường cũng thấy tầm nhìn Phong thủy thời nay cũng rất đáng ca ngợi, chẳng khác dề các nhà kiến trúc malay xây dựng Khu hành chính mới với Hồ phong thủy tự tạo:^)

là nơi cũng nên đến đấy - tuy rằng giờ chưa xong, ngay cả quy mô các vị La hán bày 2 bên cánh cho lớp thứ nhất và 2

DON COI

Xe tải
Thế này thỉ chỉ đi thăm quan thôi.

benq

Xe điện
Vâng, chính xác là công trình này lúc đầu do cụ Xuân Trường đầu tư, nhưng quá trình XD phát sinh thêm nhiều hạng mục nên sau đó cụ XT chỉ XD phần chùa và các hạng mục phụ, còn phần đường vào, cỡ 15km 2làn xe (khoảng 40m và hầm qua núi nữa do TƯ làm). VÀ cụ XT giờ còn là người của phật (giờ ăn chay 3lan/1tuần :P). Dù rằng khen chê thế nào thì ít nhiều cụ cũng có công để lại cho các thế hệ sau 1 ct hoành tráng, Còn hơn nhiều.x.mang tiền ra sang Thuỵ Sỹ gừi (độc ăn rút của ND) mà không làm dc trò chống gì

CỤ nào thích chơi chữ thì vào gian này (Ảnh cứng trong khung 55k và dạng bưu thiếp 2.5k)

Cái vòng này họ nói bằng đá, e mua 75k

Bút tích để lại đây