Thắc mắc về Hợp đồng mua bán xe cũ và thuế trước bạ

binbin93

Xe máy
em định mua 1 em xe cũ và đang phân vân vụ thuế trước bạ cao quá! nên em định thế này mong các bác tư vấn giúp:
1. em sẽ làm hợp đồng mua bán với chủ cũ (có công chứng) để sau này có điều kiện sẽ sang tên. (tránh trường hợp tìm chủ cũ ko ra hoặc bị vòi vĩnh thêm).
2. đồng thời làm thêm 1 hợp đồng ủy quyền để sử dụng xe trong thời gian chưa sang tên.

vậy các bác cho em hỏi thủ tục như thế thì có làm được ko? hay chỉ làm được 1 hợp đồng duy nhất thôi. nếu được thì sau này sang tên có bị phạt ko? và tiền phạt là bao nhiêu?

thanks

Già làng

Xe tải
Chỉ làm được 1 trong 2 loại thủ tục thôi.Cụ nên làm hợp đồng ủy quyền thì hay hơn.

DuongAlo

Xe buýt
2 bác cho 2 ý kiến khác nhau.
Vậy bình thường khi mua bán thì các bác hay làm thủ tục ủy quyền hay mua bán ah ?

namlieu102vnn

Xe điện
e chỉ một ý kiến : tốt nhất là chính chủ .
đầu tiên làm hợp đồng ủy quyền càng lâu càng tốt (e mới làm chỉ được có 10 năm là tối đa) cụ làm được > 10 thì tốt quá . sau đó cụ nói với chủ cũ viết giấy bán xe có sự đồng ý của cả 2 vợ chồng ( nếu có vợ hoặc chồng ) . còn sang tên e nghĩ cũng không quan trọng lắm vì xe tư nhân mình không phải no lắng .

binbin93

Xe máy
ý em là: em sẽ làm hợp đồng mua bán với chủ cũ (có công chứng) ngay khi mua bán. nhưng sau đó có thể đến phòng công chứng khác làm thêm 1 hợp đồng ủy quyền để em sử dụng xe trong quá trình chưa sang tên được. sau này có tiền hay điều kiện thuận lợi thì em cứ việc đi sang tên ko cần phải tìm chủ cũ nữa.

Pet_HUT

Xe container
ý em là: em sẽ làm hợp đồng mua bán với chủ cũ (có công chứng) ngay khi mua bán. nhưng sau đó có thể đến phòng công chứng khác làm thêm 1 hợp đồng ủy quyền để em sử dụng xe trong quá trình chưa sang tên được. sau này có tiền hay điều kiện thuận lợi thì em cứ việc đi sang tên ko cần phải tìm chủ cũ nữa.
Theo em, cụ đã làm hợp đồng mua bán để sau này sang tên là không nên, nếu xác định là sẽ sang tên thì nên sang luôn sau khi mua. Vì khi tính thuế trước bạ họ tính giá trị xe tại thời điểm làm hợp đồng mua bán, sau này cụ làm cũng vẫn đóng tiền như nhau. Hơn nữa sang tên muộn so với ngày ký hợp đồng cụ lại còn bị phạt nữa.

tacaza

Xe máy
Vậy nếu làm Hợp đồng mua bán (ko sang tên) nếu XXX biết sẽ bị phạt 1.5t đúng ko? Đóng phạt xong có bắt buộc phải sang tên ko? Hay cứ để vậy đi, bị phạt lại đóng tiếp? Trong trường hợp bên bán chết, thì sau này mình bán xe cho người khác có được ko?

E đang lăn tăn giữa Hợp đồng mua bán với Hợp đồng ủy quyền quá.

Bình Mía

Xe tăng
Vậy nếu làm Hợp đồng mua bán (ko sang tên) nếu XXX biết sẽ bị phạt 1.5t đúng ko? Đóng phạt xong có bắt buộc phải sang tên ko? Hay cứ để vậy đi, bị phạt lại đóng tiếp? Trong trường hợp bên bán chết, thì sau này mình bán xe cho người khác có được ko?

E đang lăn tăn giữa Hợp đồng mua bán với Hợp đồng ủy quyền quá.
Hợp đồng mua bán nó chỉ có giá trị trong vòng 6 tháng thôi cụ ạ, kể từ khi ký đến khi làm thủ tục sang tên là trong vòng 30 ngày nếu quá 30 ngày thì bị phạt. Nếu cụ không muốn sang tên đổi chủ ngay thì làm 1 cái Hợp Đồng Ủy Quyền có công chứng, cứ thế mà sử dụng sau này muốn bán thì dễ dàng, hai bên mua và bán làm thêm 1 cái hợp đồng mua, bán viết tay nữa là yên tâm.

tacaza

Xe máy
Hợp đồng mua bán nó chỉ có giá trị trong vòng 6 tháng thôi cụ ạ, kể từ khi ký đến khi làm thủ tục sang tên là trong vòng 30 ngày nếu quá 30 ngày thì bị phạt. Nếu cụ không muốn sang tên đổi chủ ngay thì làm 1 cái Hợp Đồng Ủy Quyền có công chứng, cứ thế mà sử dụng sau này muốn bán thì dễ dàng, hai bên mua và bán làm thêm 1 cái hợp đồng mua, bán viết tay nữa là yên tâm.
Nếu chỉ làm mỗi Hợp đồng mua bán thì sau 6 tháng thì cái xe đó vẫn thuộc người chủ cũ ah? Ặc, thế thì chết e.

Trường hợp e làm Hợp đồng ủy quyền công chứng lỡ chủ xe ko còn thì sao? Làm thêm Hợp đồng mua bán viết tay giữa các cá nhân mà ko qua công chứng thì có đủ tính pháp lý khi xảy ra tranh chấp ko?

Bình Mía

Xe tăng
Nếu chỉ làm mỗi Hợp đồng mua bán thì sau 6 tháng thì cái xe đó vẫn thuộc người chủ cũ ah? Ặc, thế thì chết e.

Trường hợp e làm Hợp đồng ủy quyền công chứng lỡ chủ xe ko còn thì sao? Làm thêm Hợp đồng mua bán viết tay giữa các cá nhân mà ko qua công chứng thì có đủ tính pháp lý khi xảy ra tranh chấp ko?
- Hợp Đồng mua bán sau 6 tháng thì vẫn là của minh chứ cụ (giao kết dân sự đã hoàn thành), nhưng khi đem đi sang tên đổi chủ thì nó không được chấp nhận và lúc này nếu muốn thì lại phải quay lại tìm chủ cũ để hủy và ký lại hợp đồng mua bán.
- Trường hợp làm HĐUQ công chứng nếu lỡ 1 trong 2 bên chết thì HĐUQ coi như hết hiệu lực. Vì vậy hai bên nên làm thêm cái hợp đồng mua bán viết tay (giao kết dân sự).
Ô tô là "động sản" có hao mòn, khẩu hao thời gian sử dụng nên việc sảy ra tranh chấp sau khi đã bán, mua thường ít hơn là "Bất động sản" (nhà, đất). Khi sảy ra tranh chấp (nếu có), thường Tòa Án sẽ tuyên hợp đồng vô hiệu, đến lúc này các bên sẽ phải trả lại cho nhau những gì đã giao và đã nhận (người bán nhận lại xe, người mua nhận lại tiền). Vậy lúc này người bán lợi hay người mua có lợi, tất nhiên là người mua rồi vì lúc này xe đã cũ hơn và bị mất giá hơn :D

Chỉnh sửa cuối:

huy812000

Xe máy
Các bác cho em hỏi thêm tí!
Em cũng định mua xe 1 bác, nhưng không chính chủ, bác ấy nói chủ là bạn thân của bác ấy, nếu muốn rút HS gốc (vì em ở khác tỉnh của bác ấy), thì bác ấy sẳn sàng rút ngay, nhưng khuyên em không nên sang tên vì mất phí vô ích, cứ để đó mà chạy.
Khi mua bán thì bác ấy nói sẽ viết giấy mua bán tay không cần công chứng để chứng tỏ đó là tài sản của bác ấy và bán cho em. Sau này em muốn bán xe và người mua muốn sang tên thì bác ấy sẳn sàng rút HS gốc cho.
Em lần đầu mua oto nên không rõ thế nào! Mong các bác tư vấn thêm ạ! Vì khoảng thuế sang tên thấy cũng kha khá, nên cũng tiếc tiếc tí!

xanh

Xe điện
2 bác cho 2 ý kiến khác nhau.
Vậy bình thường khi mua bán thì các bác hay làm thủ tục ủy quyền hay mua bán ah ?
Cụ chỉ cần ủy quyền công chứng ( được 10 năm). nếu sang tên mất 12% thuế trước bạ và 1 số thủ tục lằng nhằng, cụ cứ chạy xe đó 9 năm nữa, chính sách sang tên lại thay đổi ý mờ! lúc đó cụ có nhiều tiền mua xe mới thì xe này cho lên Thái Nguyên. he he...