[Funland] Tết cổ truyền CCCM về với bố mẹ mình ngày nào :(

Hòa cùng nhịp sống hối hả của Hà Nội những ngày cuối năm, cháu bỗng chợt nhớ về thời thơ ấu mỗi độ Tết đến Xuân về. Cháu đặc biệt mong ngóng được theo mẹ đi phiên chợ Tết để sắm sửa, hơn thế nữa là cháu sẽ được mua quần áo mới…

Cháu nhớ lại cái thời cháu còn bé tý, ở quê cháu những ngày Tết về, nhất là trẻ con, trong đó có cháu mong đợi đến Tết hơn bất kể ngày lễ nào khác kể cả sinh nhật của mình bởi chúng cháu sẽ được một bộ quần áo mới tươm tất để đi khoe với hội choai choai bằng tuổi, bởi bọn cháu sẽ được bố mẹ, ông bà, xóm làng lì xì tuổi mới và được tha hồ ăn bánh ăn kẹo mà không bị ai nhắc nhở rằng phải ăn ít thôi hay chuẩn bị đến bữa cơm rồi mà còn ăn =)). Năm đó, vẫn là phiên chợ Tết hằng năm, cháu lẽo đẽo theo mẹ và được mẹ mua cho bộ quần áo mới, vì thích quá mà vừa mua về cháu đã tắm rửa sạch sẽ người ngợm thơm tho rồi mới dám mặc. Bố cháu còn chưa kịp nhìn thấy con trai ông mặc bộ đồ mới trông ntn thì cháu đã phi ra khoe với mấy đứa bạn rồi, vì vui quá nên bất cẩn bị vấp té thế là bẩn hết bộ đồ mới toanh của mình. Về nhà hôm đó cháu còn bị một trận no đòn, may nhờ có bố can thiệp nếu không thì cháu khỏi ăn Tết. Trời sập tối lại là chiều 30 Tết chuẩn bị đón giao thừa vậy mà bố cháu phải vội vã chạy xuống chợ hơn ba cây số bằng xe đạp để lựa cho cháu một bộ quần áo mới để kịp mai về thăm ông bà nội, khi mua về cháu mặc vào không vừa vì quá lớn nên bố cháu phải vòng lại chạy suốt mấy cây số nữa để đổi cho cháu. Cho tới bây giờ bộ quần áo đó cháu vẫn giữ mãi bộ quần áo đó dù cháu đã lớn khôn không còn mặc vừa. Cháu cất giữ rất kỹ vì trong đó là công sức, tiền của, tình thương của bố, mẹ dành cho cháu.

Đến ngày cháu lớn khôn, lên Hà Nội đi học rồi làm việc quần quật suốt cả năm có khi mùng 2, mùng 3 Tết mới về được, vậy mà năm nào cứ 26, 27 Tết là mẹ cháu lại gọi điện thoại: “Luân ơi, năm nay con có về đi phiên chợ Tết với mẹ không con”. Nghe được lời nói qua điện thoại mà cháu nghẹn ngào xúc động và nghĩ rằng đôi lúc đồng tiền đã khiến cho con người mất đi những cái quý giá nhất mà không thể tìm lại được. Bây giờ cháu mới trân trọng cái Tết tuổi thơ của cháu được bố, mẹ sắm cho quần áo mới và được cùng mẹ đi phiên chợ Tết chiều cuối năm.

Năm nay nhất định em sẽ về trc 27 Tết để cùng mẹ đi phiên chợ Tết ...
Tết của em như thế, còn Tết của CCCM ntn?
9D4A9890 copy.jpg

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em 30 Tết mới được nghỉ nên hôm đó mới về.
Ăn Tết với các cụ đến mùng 4 rồi lại hành quân xa.

vuitinhhn

Xe tăng
lớn lên đời sống vật chất tốt hơn còn đời sống tinh thần lại giảm xuống, nghĩ lại ngày xưa nghèo mà vui

kh-oa

Xe buýt
lớn lên đời sống vật chất tốt hơn còn đời sống tinh thần lại giảm xuống, nghĩ lại ngày xưa nghèo mà vui
đúng rồi cụ, cái nghèo ngày xưa h có bỏ tiền ra mua cũng ko mua được :(

kh-oa

Xe buýt
vâng cụ :( ngày xưa lúc em còn 1m 1 ngựa thì cũng nghĩ nhiều như cụ! nhưng sau khi có vợ con rồi em cảm thấy không khí tết hình như cũng ko còn được như xưa nữa!
vòng xoáy tam giác hả cụ =)) năm nào cũng thế! em thấy Tết là lại mệt, không quà cáp nội ngoại thì cũng năm nay ăn tết bên nahf anh hay ăn tết bên nhà tôi

gunners

Xe tải
Em nhà gần nên hầu như ngày nào cũng qua nhà ông bà sáng với chiều, thi thoảng còn về ăn trưa nữa. Tết thì e chỉ ở hôm mùng 1 rồi cả nhà về ngoại.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Em nhà gần nên hầu như ngày nào cũng qua nhà ông bà sáng với chiều, thi thoảng còn về ăn trưa nữa. Tết thì e chỉ ở hôm mùng 1 rồi cả nhà về ngoại.
sướng nhất bác! mấy bác nội ngoại xa nhau tính bằng trăm km mới hiểu được cảm giác của em :(

Dê núi đá

Xe hơi
Em ở cùng bố mẹ nên ngày nào cũng về với bố mẹ. Còn có cái hay là thường sáng sáng hai mẹ con có tầm 30 phút uống trà nói chuyện.

Langthang_Mercedes

Xe container
sướng nhất bác! mấy bác nội ngoại xa nhau tính bằng trăm km mới hiểu được cảm giác của em :(
Em cách nội 100 km, cách ngoại 2.000 km vẫn thấy bình thường, quan trọng là lấy gì để lấp đầy khoảng cách cụ à. Kiếm ăn được thì mọi chuyện okie, không kiếm được thì đúng là thiếu tình cảm thật.

28/29 về nội, cho biếu tặng xèng đồ ăn rượu chè, mua hoa cây ăn tất niên rồi cút về nhà mình.

Nhà ngoại cách năm ra một lần vào sáng mùng 1, tối mùng 2 về nhà mình, mùng 3 du xuân cho đến khi đi làm, nếu cần thì nghỉ phép thêm. Năm nào không ra ngoại thì sáng 1 về nội, trưa mùng hai chào các cụ lên đường.

charon666

Xe buýt
Em thì 27 đóng quân ở bên nội đến hết trưa mùng 1. Chiều mùng 1 lên ngoại đến hết Tết.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em cách nhà hơn nghìn km , chắc 28 mới về được :(

TranHoan.Qn

Xe công OF
Em ở cùng bố mẹ nên ngày nào cũng về với bố mẹ. Còn có cái hay là thường sáng sáng hai mẹ con có tầm 30 phút uống trà nói chuyện.
Chưa nói gì đến chuyện cụ ở cùng vs bố mẹ riêng khoản sáng nào 2 mẹ con có tầm 30p nc là em đã thấy ngưỡng mộ rồi! chức mừng cụ nhé!

ceconam

Xe điện
E cũng cảm thấy mình may mắn khi 2 vợ chồng đi tha hương nhưng nội ngoại cũng chỉ gần 1km nên lễ tết hay về quê đều đc đầy đủ 2 bên luôn. Tuy nhiên nhìn lại đúng là cũng có những điều mình chưa làm đc cho đúng với lương tâm, cũng lại chỉ vì miếng cơm manh áo với chuyện học hành của lũ nhỏ... nhiều cái ko phải là tiền, ko phải mình muốn mà có đc

TraiKhongSo

Xe tăng
Cháo cứ ăn tết vs cc từ hôm đ nghỉ tết tới hôm p đi làm ...cho sướng phỏng cc

TranHoan.Qn

Xe công OF
vòng xoáy tam giác hả cụ =)) năm nào cũng thế! em thấy Tết là lại mệt, không quà cáp nội ngoại thì cũng năm nay ăn tết bên nahf anh hay ăn tết bên nhà tôi
Người cùng cảnh ngộ nói ít hiểu nhiều =)) em kính cụ chén