[Funland] Tết Canh Tý: đốt vàng mã hay không đốt vàng mã

oto.giacmoxa

Xe điện
Tục đốt vàng mà có từ xa xưa ớt nước ta và một số nước châu Á. Đốt vàng mã để tưởng nhớ tổ tiên, cầu tổ tiên phù hộ. Đốt vàng mã để cầu cho thần linh che chở.

Tục đốt vàng mã có nguồn gốc từ Trung Quốc, sau đó truyền sang Việt Nam ta. Nhưng hiện trạng của Việt Nam tục này mang màu sắc mê tín, đốt càng nhiều vàng mã thì lợi Lộc càng lớn dẫn đến đốt tiền và hủy hoại môi trường.

Đạo Phật không có tục đốt vàng mã. Theo thuyết nhân quả của nhà Phật, trong Tâm mỗi người đều có Phật tính, tức là Tâm Từ, Bi, Hỷ, Xá, con người ta cần phải tu Tâm, tích Phước thiện. Theo thuyết nhân quả tất cả tai ương đều do nghiệp chướng, gieo nhân nào gặt quả đấy, tất cả những nghịch cảnh đều do hành động, lời nói, suy nghĩ bất thiện mà bị gặt quả ác. Hiện nay Giáo hội Phật giáo Việt Nam và Nhà Nước Việt Nam bài trừ tệ nạn này

Tết năm nay các cụ, mợ có đốt vàng mã không và quan điểm của các cụ về vấn đề này.

xegiacmo

Xe container
Nhà em đốt 1 ít ạ :D Khi nào 3 tr đồng chí không đốt nữa thì thôi

hbu082

Xe container
mở bài, thân bài, kết luận của cụ em thấy nó chẳng ăn khớp gì với nhau cả :D
nhà em vẫn đốt, chỉ là ít hơn ngày xưa thôi.

oto.giacmoxa

Xe điện
Em đốt gần 1 triệu tiền vàng mã, có thớt poll rồi đấy cụ trẻ ợ :)
Thành tích của cụ là đốt 1/5 tháng lương của người lao động bình thường, tương đương chặt hạ chục cây xanh, hàng m3 nước thải làm giấy, góp phần làm cho thủ đô thêm ông nhiễm. Cụ nợ môi trường khá nhiều đấy, theo luật nhân quả sẽ có lúc môi trường sẽ tính nợ với cụ. Vậy có gì để mà khoe.

oto.giacmoxa

Xe điện
mở bài, thân bài, kết luận của cụ em thấy nó chẳng ăn khớp gì với nhau cả :D
nhà em vẫn đốt, chỉ là ít hơn ngày xưa thôi.
Không ăn khớp ở chỗ nào mong cụ chỉ giáo?

piston

Xe container
Đạo Phật có phải của Việt Nam đâu mà đốt?

Mình ko thích thì ko đốt. Ng khác cần thì cứ đốt.

hbu082

Xe container
Không ăn khớp ở chỗ nào mong cụ chỉ giáo?
mở bài của cụ là đốt vàng mã là nhớ ơn tổ tiên, cầu xin thần linh
dẫn luận thì cụ nêu đạo phật không có tục lệ này
kết luận thì cụ là ban phật giáo và nhà nước bài trừ
cụ thấy nó có khớp nhau không?
đơn giản nó là phong tục, tục lệ của người việt, chẳng liên quan gì đến phật giáo cả.

Đốt vàng mã theo em biết là phong tục của đạo mẫu. Không phải của đạo phật cụ ạ.

em_yeu_X6

Xe hơi
Em đốt 1 ít theo phong tục thôi cụ ạ

Trâu Buê đê

Xe buýt
Tục đốt vàng mà có từ xa xưa ớt nước ta và một số nước châu Á. Đốt vàng mã để tưởng nhớ tổ tiên, cầu tổ tiên phù hộ. Đốt vàng mã để cầu cho thần linh che chở.

Tục đốt vàng mã có nguồn gốc từ Trung Quốc, sau đó truyền sang Việt Nam ta. Nhưng hiện trạng của Việt Nam tục này mang màu sắc mê tín, đốt càng nhiều vàng mã thì lợi Lộc càng lớn dẫn đến đốt tiền và hủy hoại môi trường.

Đạo Phật không có tục đốt vàng mã. Theo thuyết nhân quả của nhà Phật, trong Tâm mỗi người đều có Phật tính, tức là Tâm Từ, Bi, Hỷ, Xá, con người ta cần phải tu Tâm, tích Phước thiện. Theo thuyết nhân quả tất cả tai ương đều do nghiệp chướng, gieo nhân nào gặt quả đấy, tất cả những nghịch cảnh đều do hành động, lời nói, suy nghĩ bất thiện mà bị gặt quả ác. Hiện nay Giáo hội Phật giáo Việt Nam và Nhà Nước Việt Nam bài trừ tệ nạn này

Tết năm nay các cụ, mợ có đốt vàng mã không và quan điểm của các cụ về vấn đề này.
Tỷ lệ đây nhá lão :))

plmobile

Xe máy

Tết năm nay không đốt vàng mã

samoclan

Xe điện
Kêu than tổ ong ô nhiễm nên chuẩn bị cấm, thé mà vàng mã, hương khói chắc ko ô nhiễm, các nhà máy, sưởng xả thẳng ra sông thì ko sao. Khè khè khè.

butchikim

Xe ba gác
Hơn năm nay cháu không đốt rồi

ldt_tx

Xe tăng
Năm nào e cũng ko đốt.

Duytung

Xe buýt
Hủ tục nhưng ko bỏ được. Nhà em đốt rất ít thôi, chỉ vài tờ trong 1 lễ thôi. Không đốt cảm giác ko yên tâm.

Nhưng về quê giỗ mới thấy mọi người thích đốt giấy tiền. Tập giấy tiền vàng cao 20cm, ai đến cũng 1 tập, khi hóa vàng đến mệt.

songhyekyo

Xe tải
Vẫn đốt nhé, vợ em bảo thế. Nhưng không nhiều lắm em đoán khoảng 15 hay 20k tiền thật

oto.giacmoxa

Xe điện
Đạo Phật là việc của đạo.
Tục lệ của người không theo đạo nào là của họ. Đơn giản vậy thôi.
Nhà em vẫn dùng, có cảm thấy phiền phức và có lúc lãng phí ngoài tập tục. Cá nhân em thì ko thích thú gì việc này và không hiểu giá trị của nó.
Không chỉ đạo Phật mà Nhà Nước đã có quy định để ngăn chặn tục đốt vàng mã quá nhiều. Cụ đốt một chút theo phong tục thì cũng tốt thôi

oto.giacmoxa

Xe điện
mở bài của cụ là đốt vàng mã là nhớ ơn tổ tiên, cầu xin thần linh
dẫn luận thì cụ nêu đạo phật không có tục lệ này
kết luận thì cụ là ban phật giáo và nhà nước bài trừ
cụ thấy nó có khớp nhau không?
đơn giản nó là phong tục, tục lệ của người việt, chẳng liên quan gì đến phật giáo cả.
Người Việt Nam đa số theo đạo Phật nhưng nhiều người không ý thức được điều đó. Đạo Phật và Nhà Nước không cấm đốt vàng mã mà chỉ bài trừ những người đốt vàng mã do mê tín ví như chị hàng chục triệu đồng để làm lễ hầu đồng.