[Funland] Tất tần tật về Bình nóng lạnh

Bỉ Ngạn Ka

Đi bộ
Cụ google trên mạng phát là ra thông tin chi tiết luôn cụ ạ. Như hình vẽ bên dưới này.

View attachment 7659577
Lý do cần van xả 1 chiều là vì đường nước cấp vào là nước lạnh, nước được đun nóng, rồi được đưa ra bên ngoài theo đường nước ra khi sử dụng. Nếu không làm van 1 chiều cho đường nước vào (chỉ vào, không ra), thì nước nóng trong bình sẽ luôn bị trộn ngược lại với nước lạnh ở đường cấp. Đại loại là nếu không có van 1 chiều, thì nước trong bình nóng xong, sẽ dần dần nhiệt sẽ lan ngược lại qua đường nước cấp gây thất thoát điện năng không cần thiết. Nghĩa là thay vì đun mỗi nước trong bình, cụ sẽ dần dần đun cả nước trong đường nước cấp lên dần trên bể nước cấp.

Chính vì van 1 chiều như vậy, nếu có vấn đề với rơ le nhiệt, nó không ngắt thanh đun, dẫn tới quá nhiệt, áp suất tăng, gây nổ bình (kiểu như nồi áp suất mà không có van xả air, đun mãi nó sẽ nổ ấy cụ). Vì vậy cần có van xả áp, để nó xả air+nước ra khi có trục trặc quá nhiệt trong bình.

Đấy theo cách hiểu của em về vụ van 1 chiều + van xả áp là như vậy. Do đó, nếu nước rò rỉ từ đây, thay cái van này là xong, nó là cả cụm với nhau như hình trên (van 1 chiều + xả áp).
Bài bác đăng lên hoàn toàn chính xác nhưng theo em lỗi nó nằm ở hệ thống bơm tăng áp của nhà bắc thớt , nếu thay van 1 chiều mà không giảm áp sẽ lại có hiện tượng xả air . Cách tốt nhất là bỏ bơm tăng áp , mua cái sen tắm tăng áp dùng cũng thoải mái rồi

botom

Xe tăng
Bài bác đăng lên hoàn toàn chính xác nhưng theo em lỗi nó nằm ở hệ thống bơm tăng áp của nhà bắc thớt , nếu thay van 1 chiều mà không giảm áp sẽ lại có hiện tượng xả air . Cách tốt nhất là bỏ bơm tăng áp , mua cái sen tắm tăng áp dùng cũng thoải mái rồi
Vâng cụ. Đây có thể cũng là 1 lý do. Theo em để biết là lý do nào cũng dễ thôi. Cụ chủ thớt tạm thời rút điện máy bơm tăng áp vào bình nóng lạnh. Chịu khó dùng mà không có tăng áp, nước chảy yếu, trộn nóng lạnh không đều tý, để xem nước còn rò rỉ không? Nếu không còn thì là do bơm tăng áp, làm áp vào bình cao quá. Nếu vẫn còn rò rỉ, thì là do van.

Em dự là bác chủ thớt lắp bơm tăng áp cho bình nóng lạnh là nguyên do giống em bị trước đây. Lúc trước em có bình thái duong năng. Nghĩ là dùng thái dương năng cấp nước cho bình nóng lạnh, tiết kiệm điện đun nước. Nhưng khi dùng, thì nước trộn không đều. Vì nước bên lạnh (từ bình cấp nước tổng trên mái) qua bơm tăng áp, trong khi nước cấp cho nóng lạnh qua bình thái dương năng không có bơm tăng áp. Nên khi trộn nước ở vòi dùng bình nóng lạnh, nước trộn ra không đều, lúc nóng, lúc lạnh không ổn định. Sau đó em đành phải cắt bình thái dương năng đi, và dùng chung nước cấp từ bình cấp nước tổng trên mái, qua bơm tăng áp, rồi xuống tất cả đường trong nhà bao gồm cả cấp nước cho bình nóng lạnh. Như vậy nước trộn mới đều (do cùng chung áp). Chứ em không dùng giải pháp là lắp thêm tăng áp sau thái dương năng vào bình nóng lạnh, nên cũng chưa có kinh nghiệm vụ này.

tung1311 .

Xe container
dùng chung nước cấp từ bình cấp nước tổng trên mái, qua bơm tăng áp, rồi xuống tất cả đường trong nhà bao gồm cả cấp nước cho bình nóng lạnh
Dạ chính xác là nhà em cũng đang dùng thái dương năng và đang dùng bơm tăng áp cả 2 đường nóng lạnh và cũng không được đều :|

Cụ giải thích rõ giúp em cái đoạn trên với ạ, em chưa hiểu lắm ạ

Bỉ Ngạn Ka

Đi bộ
Dạ chính xác là nhà em cũng đang dùng thái dương năng và đang dùng bơm tăng áp cả 2 đường nóng lạnh và cũng không được đều :|

Đơn giản thôi bác , nguyên lí tuần hoàn dòng nước là nước nóng nổi lên trên chảy theo ống cấp nước nóng chảy qua sen vòi nhưng lại gặp một áp lực từ máy bơm bơm vào bình làm xáo trộn bề mặt nước nóng bên trên dẫn đến nước cấp ra lúc nóng lúc ấm , lúc lạnh. Ngắt bơm tăng áp ra là ổn định thôi. Thân ái !

botom

Xe tăng

Em phải bỏ cả thái dương năng đi cụ ạ. Coi như không có nó, mà chỉ dùng nước từ bể nước trên mái, chạy qua 1 cái bơm tăng áp xuống cho tất cả đường nước cấp dưới nhà, bao gồm cả cấp cho bình nóng lạnh. Như vậy áp của cả bên nóng và lạnh ở các vòi nước là đều nhau (vì cùng qua 1 bơm tăng áp). Nên khi trộn nước, nước ấm đều, ổn định, không bị lúc nóng, lúc lạnh. Chứ còn nếu đường lạnh bơm tăng áp riêng, đường nóng bơm tăng áp riêng, thì kiểu gì cũng lệch áp, nước dùng dầu cuối nóng lạnh không đều ạ.

Nói chung là em bị phí mất cái bình thái dương năng. Bình thái dương năng ở miền Bắc không hiệu quả. Mùa hè thì nóng bỏng, chẳng cần thái dương năng thì nước phơi nắng trong bể inox trên mái cũng đã nóng lắm rồi, mùa đông thì chẳng có tác dụng gì mấy, quãng thời gian sử dụng hiệu quả trong năm quá ngắn. Ví dụ như mấy ngày này, bình thái dương năng chẳng có tác dụng gì vì có mặt trời mấy đâu. Mà có nó thì lại làm nước nóng lạnh trộn không đều nếu nhà dùng máy tăng áp. :(

Chỉnh sửa cuối:

Selfie

Xe hơi

Cụ dùng thái dương năng ( loại không chịu áp lực), vẫn có thể dùng bơm 020 bơm tăng áp nóng và lạnh riêng mà áp lực vẫn đều. Điều kiện cụ dùng bơm tăng áp công tắc dòng chảy, hoặc bơm tăng áp thông minh (có cả rơ le áp lực + công tắc dòng chảy). Bơm tăng áp thường chỉ có công tắc áp lực bật tắt liên tục nên áp lực sẽ không đều.

xukthal.

Xe lăn
Các cụ dùng TDN cho đường nước nóng thì phải lắp 2 máy bơm áp riêng cho từng đường và giống hệt nhau là được.
Lúc này thì cần lắp thêm cái tuy-ô chỗ họng xả air bình NL cho nó chảy xuống nền nhà vs, vì nước mạnh nên đôi khi nó chảy nước.

New car 2023

Xe container
Em phải bỏ cả thái dương năng đi cụ ạ. Coi như không có nó, mà chỉ dùng nước từ bể nước trên mái, chạy qua 1 cái bơm tăng áp xuống cho tất cả đường nước cấp dưới nhà, bao gồm cả cấp cho bình nóng lạnh. Như vậy áp của cả bên nóng và lạnh ở các vòi nước là đều nhau (vì cùng qua 1 bơm tăng áp). Nên khi trộn nước, nước ấm đều, ổn định, không bị lúc nóng, lúc lạnh. Chứ còn nếu đường lạnh bơm tăng áp riêng, đường nóng bơm tăng áp riêng, thì kiểu gì cũng lệch áp, nước dùng dầu cuối nóng lạnh không đều ạ.

Nói chung là em bị phí mất cái bình thái dương năng. Bình thái dương năng ở miền Bắc không hiệu quả. Mùa hè thì nóng bỏng, chẳng cần thái dương năng thì nước phơi nắng trong bể inox trên mái cũng đã nóng lắm rồi, mùa đông thì chẳng có tác dụng gì mấy, quãng thời gian sử dụng hiệu quả trong năm quá ngắn. Ví dụ như mấy ngày này, bình thái dương năng chẳng có tác dụng gì vì có mặt trời mấy đâu. Mà có nó thì lại làm nước nóng lạnh trộn không đều nếu nhà dùng máy tăng áp. :(
Thế à bác.
Tôi tưởng, dù yếu thì nước cũng không giá buốt quá chứ bác nhỉ.

Mùa hè thì bình nước NLMT củ chuối rồi, đã đành.

xukthal.

Xe lăn
Thế à bác.

2 bên lệch áp lớn rất khó chỉnh NL, phải nhích 1/10mm một :)) ko khéo tay là bỏng chym :))

botom

Xe tăng
Thế à bác.

Vâng, vấn đề nếu dùng máy bơm tăng áp riêng cho bên thái duong năng nó trộn không đều ý cụ. Lúc nóng, lúc lạnh, khó chịu lắm. Mà không dùng bơm tăng áp, thì bên đường lạnh cũng phải không dùng bơm tăng áp mới được. Chứ nếu dùng tăng áp bên lạnh, thì nó cũng lại lệch áp, nên trộn không đều, lúc nóng lúc lạnh.

Nên hiệu quả tiết kiệm điện không cao so với cái mất sướng của việc tắm táp mùa đông nước lúc nóng lúc lạnh cụ ạ. Vì mang tiêng là nước từ bình thái dương năng vào bình nóng lạnh, nhưng mà vẫn phải bật bình. Chứ nếu không bật bình, thì mùa đông chờ mấy xô nước rồi vẫn chưa thấy nước ấm :D . Chưa kể mùa hè thì thôi rồi, nước bỏng giẫy :).

hungvu2480

Xe tải
Vâng cụ. Đây có thể cũng là 1 lý do. Theo em để biết là lý do nào cũng dễ thôi. Cụ chủ thớt tạm thời rút điện máy bơm tăng áp vào bình nóng lạnh. Chịu khó dùng mà không có tăng áp, nước chảy yếu, trộn nóng lạnh không đều tý, để xem nước còn rò rỉ không? Nếu không còn thì là do bơm tăng áp, làm áp vào bình cao quá. Nếu vẫn còn rò rỉ, thì là do van.

Em dự là bác chủ thớt lắp bơm tăng áp cho bình nóng lạnh là nguyên do giống em bị trước đây. Lúc trước em có bình thái duong năng. Nghĩ là dùng thái dương năng cấp nước cho bình nóng lạnh, tiết kiệm điện đun nước. Nhưng khi dùng, thì nước trộn không đều. Vì nước bên lạnh (từ bình cấp nước tổng trên mái) qua bơm tăng áp, trong khi nước cấp cho nóng lạnh qua bình thái dương năng không có bơm tăng áp. Nên khi trộn nước ở vòi dùng bình nóng lạnh, nước trộn ra không đều, lúc nóng, lúc lạnh không ổn định. Sau đó em đành phải cắt bình thái dương năng đi, và dùng chung nước cấp từ bình cấp nước tổng trên mái, qua bơm tăng áp, rồi xuống tất cả đường trong nhà bao gồm cả cấp nước cho bình nóng lạnh. Như vậy nước trộn mới đều (do cùng chung áp). Chứ em không dùng giải pháp là lắp thêm tăng áp sau thái dương năng vào bình nóng lạnh, nên cũng chưa có kinh nghiệm vụ này.
Lúc đấu qua bơm tăng áp cụ đấu 1 vào 2 ra à.

botom

Xe tăng
Lúc đấu qua bơm tăng áp cụ đấu 1 vào 2 ra à.
vâng cụ, có thể nói như vậy ạ. Bơm tăng áp chỉ có 1 vào 1 ra. Phía đầu ra cũng chỉ là 1 đường ra, em làm cút T sau đường ra của bơm tặng áp để rẽ nhánh ra làm 2 đường cấp ạ. Trường hợp nhà em, vì em vẫn giữ bình thái dương năng vì cũng chẳng biết để đâu, nên em vẫn giữ nguyên đường ống, chỉ chế thêm đoạn nối và 2 van đóng mở, để ngắt đường từ thái dương năng, chuyển sang đường từ bể cấp sau bơm tăng áp ạ. Nên nhìn thì là có thái dương năng, nhưng thực ra không sử dụng gần chục năm nay rồi.

hungvu2480

Xe tải
vâng cụ, có thể nói như vậy ạ. Bơm tăng áp chỉ có 1 vào 1 ra. Phía đầu ra cũng chỉ là 1 đường ra, em làm cút T sau đường ra của bơm tặng áp để rẽ nhánh ra làm 2 đường cấp ạ. Trường hợp nhà em, vì em vẫn giữ bình thái dương năng vì cũng chẳng biết để đâu, nên em vẫn giữ nguyên đường ống, chỉ chế thêm đoạn nối và 2 van đóng mở, để ngắt đường từ thái dương năng, chuyển sang đường từ bể cấp sau bơm tăng áp ạ. Nên nhìn thì là có thái dương năng, nhưng thực ra không sử dụng gần chục năm nay rồi.
Em hỏi chút cụ dùng bơm tăng áp bao nhiêu Watt đấy. Nhà em 4 vệ sinh đang định mua như nhà cụ nhưng phân vân 200W hay 400W.

agrimeco

Xe lăn
Em hỏi chút cụ dùng bơm tăng áp bao nhiêu Watt đấy. Nhà em 4 vệ sinh đang định mua như nhà cụ nhưng phân vân 200W hay 400W.
Chủ yếu cho 2t áp mái thôi, tầng dưới ko ảnh hưởng nhiều khi cắm bơm đâu cụ. Vì thế dùng 200w là quá đủ, khoẻ quá cũng có hại cho thiết bị và gioăng ống…

xukthal.

Xe lăn
Em dùng TDN nên phải lắp 2 bơm áp, 200w bên nóng và 100w bên lạnh vì nếu lắp 200w bên lạnh nc lạnh mạnh quá khó pha nước hơn.
Bên nóng còn qua bình NL nên lắp bơm áp cao hơn, nhưng em vừa phải chế vòi thoát cho van áp ở bình NL vì bình NL âm trần.

botom

Xe tăng
Nhà em dùng loại bơm tăng áp điện từ Wilo 340w cụ ạ. Nhà 4 tầng, em chỉ dùng tăng áp cho T4 và T3 (bể nước Sơn Hà em thửa riêng loại có 2 đường ra, 1 đường cấp cho T4, T3 thì qua bơm tăng áp, 1 đường cấp cho T1,2 thì không có bơm tăng áp). Nếu không tách được, thì nên dùng loại công suất bé thôi, 200w chẳng hạn cụ ạ. Vì dùng công suất lớn sẽ làm áp tầng dưới cùng lớn quá.

Em cũng chưa dùng loại 200w, nên không biết áp lực nước có oke không. Nhà em dùng loại 340w thì thấy áp lực nước T3,4 qua bơm tăng áp cũng tương đương T1,2 không qua bơm tăng áp. T4 (qua bơm tăng áp) mạnh hơn T2 (không qua bơm tăng áp) tý ty, và tương đương T1. T3 thì giống T2. Nên suy ra loại 200w có thể sẽ yếu hơn, nhưng được cái an toàn hơn nếu cụ không tách tầng được.

Chỉnh sửa cuối:

botom

Xe tăng
Chủ yếu cho 2t áp mái thôi, tầng dưới ko ảnh hưởng nhiều khi cắm bơm đâu cụ. Vì thế dùng 200w là quá đủ, khoẻ quá cũng có hại cho thiết bị và gioăng ống…
Nhà em thì ngay lúc thiết kế, đã tách đường cấp cho T1,2 và đường cấp cho T3, 4 riêng. Em chỉ dùng tăng áp cho T3,4, nên lắp luôn quả bơm 340w dùng cho nó sướng ạ. Nếu không tách được, thì đúng là dùng tăng áp công suất lớn sẽ làm áp các tầng dưới cùng cao quá.

hieukon

Xe container
Có cụ nào lắp công tắc bình nóng lạnh qua wifi chưa ạ? e xin ít kinh nghiệm để lắp ở nhà e ạ.
em tra google có em Rạng Đông, ổn k các cụ ơi?
Lắp món này thì cần lưu ý gì ạ?

tdtd

Xe điện
Cháu mới dùng cho 3 bể cá, tép khi đi xa thôi.
Chỉ sợ tải kg đủ lớn cho bình nước nóng