Tại Sao phải chọn SantaFe máy Dầu mà không phải máy xăng????

bush

Xe máy
Em có phân tích nho nhỏ giữa máy xăng và dầu của Santa Fe : em tính cho xe chạy 100.000 km trong 5 năm chẳng hạn

Đây là giá xăng và dầu c
ũ còn bây giờ là giá xăng dầu mới ngày 25/02/2008

Santa FE máy xăng lí thuyết theo tài liệu của Huyndai này
Máy xăng City(Thành phố) 13 lít / High way(Cao Tốc) 9 Lit Dầu là 9/6 lit cho 100 Km
Xăng trong thành phố là MO95 : 13L x 14.800 VNĐ/Lít = 192.400 VNĐ Xăng Đi Cao Tốc : 9L x 14.800 VNĐ = 133.200 VNĐ

Dầu đi thành phố là 0,05S : 9L x 13.950 VNĐ/lít = 125.550 VNĐ Dầu đi Cao Tốc : 6L x 13.950 VND = 83.700 VNĐ .

Chênh đi trong thành phố giữa xăng và dầu là 192.400 - 125.550 = 66.900 VNĐ .
(1- City)

Chênh cao tốc giữa xăng và dầu là : 133.200 - 83.700 = 49500 VNĐ (2-Haigh way )

1- City: 66.900 x 1000 = 66.900.000 VNĐ/15950 = 4.194 USD (Đi nội thành không ) Máy xăng chênh máy dầu là 3000$ thì còn = 1.194 USD
<Một Nghìn một trăm chín tư >

2- High way : 49.500 x 1000 = 49.500.000 VNĐ/15950 = 3.103 USD (Đi ra ngoại thành ) Máy xăng chênh máy dầu là 3000$ thì còn = 103 USD <Một Trăm Linh ba >

3- City + HW/2 : 58.175 x 1000 = 58.175.000 VNĐ/ 15950 = 3.647 USD Đi cả nội lẫn ngoại thành ) Máy xăng chênh máy dầu là 3000$ thì còn = 647 USD < Sáu Trăm Bốn bảy >

Mà chênh 3000$ So máy xăng với máy dầu khi vây ngân hàng với lãi xuất 1.1% <Rẻ lắm rồi > = 33$= 526.350VNĐ 1 tháng đầu tiên . Công gốc của 60 Tháng/ Vay 5 Năm Gôc tháng đầu là 3000$/60 =50$ = 797.500VNĐ . Vậy tháng đầu là 1.323.850 VNĐ tháng đầu . Từ tháng thứ 2 Các bác tính trừ gốc rồi tính lãi 1.1%
Nếu Vay .

Hay tính cách khác theo công thức tính EXcel mà em tính lãi cuất cho 60 tháng . Trả về giá trị thanh toán mỗi ký của niên khoản dựa vào thanh toán hàng ký và lãi xuất cố định theo ký là : PMT(1.1%;60;3000) = 68.57 $ /tháng x 60 Tháng = 4.114 USD . Đây là số tiền phải trả thêm khi mua máy dầu

Vậy máy dầu sao 100.000 Km có bán đăt hơn được 4.114 USD tiền lãi nữa không khi mà máy xăng rẻ hơn 3.000 và tiền chênh lệch giữa xăng và dầu bây giwof là không đáng kể khi tính như giá xăng mới ngày 25/02/2008

Đây là ảnh minh họa

Theo nguồn VnExpress.net :Thứ hai, 25/2/2008, 15:16 GMT+7

Nhiều người bất ngờ khi xăng tăng giá : http://www.vnexpress.net/Vietnam/Kinh-doanh/2008/02/3B9FF988/

Cho dù bác nào chạy ác đến 200.000 km thì cũng chỉ nhân 2 lên trả đáng bao nhiêu khi . Bán xe liêu cái giá máy dầu đắt hơn máy xăng 3000$ không ?
Vậy số tiền mua máy dầu trả còn là bao trong khi mua máy xăng bốc hơn 185 HP chấp cả máy Bác Hùng mua mạnh nhất là 172HP chứ chưa tính 151HP xe FWD hay HDV nhập .

Chưa tính khoản thuốc men chẳng may bác nào mua Euro4 máy dầu khi hun khói đốt Lưu huỳnh < Lưu huynh rất độc chưa nói đến xả ra SO + H2O ngưng tụ hay nước bình thường là H2SO4 rồi > , Và đi máy dầu ki tăng ga cũng chậm hơn 1 giây vậy còn đâu cảm giác chân ga Sport . Chưa tính đến mùi hôi ám dầu . Xe các mới hay các con xe Santa cũ đã bác nào kiểm chứng là không có mùi hôi dầu chưa .
Chưa tính khoản chi phí thay khi hỏng hóc máy dầu là nhiều tiền hơn .

Quảng Cáo nào mà khen Santa Fe là ở Mỹ. Vậy là máy xăng các bác đừng nhầm với máy dầu nhé. Máy dầu có cái trang Châu âu so sánh giữa giá cả và xe cộ giữa Cap Và CRV. Còn bình chọn xe tốt là Santa Fe ở Mỹ.

Có gì tính sai hay nói phạm các bác bỏ quá cho em !!!!

Đây là nhưng lời tán thưởng và chê của anh em trong OF về những bài viết của em !

Chỉnh sửa cuối:

dbp

Xe tải
Chưa kể nếu cứ tính lãi suất khoảng 7%/năm thì sau 10 năm 2000 đô tiền chênh lệch có thể tính thành 4000.

bush

Xe máy
Chưa kể nếu cứ tính lãi suất khoảng 7%/năm thì sau 10 năm 2000 đô tiền chênh lệch có thể tính thành 4000.
Bác nói chênh 2000$ của cái nào chứ? Mua máy xăng là rẻ hơn 3000$ rồi vậy nó thành 6000$ chăng?

ĐÃ tính lại giá xăng dầu rồi. Mời các bác xem ở đầu trang và co thêm mục lãi xuất ngân hàng nhé. Xem liệu máy dầu kinh tế diểm nào xăng kinh tế điểm nào nhé !

Bấm vào Link dưới để các bác về đầu trang xem lại cách tính giá xăng mới :

http://otofun.com/showthread.php?t=22551

Chỉnh sửa cuối:
Thế thì đi bộ cho nó lành, nhưng đi bộ lại tốn cơm, cơm cũng phải mua mà các thường sống bình quân 65 năm, vậy là tốn mất bao nhiêu nhỉ, các bác tính giúp cái..........nếu vẫn đắt quá thì hay là chết quách đi cho nó lành hơn, nhưng chết cũng tốn tiền chôn, tiền làm đám ma......lãi suất mấy chục năm......vậy chết cũng không hay, các bác hiến cái kế gì rẻ nhất đi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

bush

Xe máy
Thế thì đi bộ cho nó lành, nhưng đi bộ lại tốn cơm, cơm cũng phải mua mà các thường sống bình quân 65 năm, vậy là tốn mất bao nhiêu nhỉ, các bác tính giúp cái..........nếu vẫn đắt quá thì hay là chết quách đi cho nó lành hơn, nhưng chết cũng tốn tiền chôn, tiền làm đám ma......lãi suất mấy chục năm......vậy chết cũng không hay, các bác hiến cái kế gì rẻ nhất đi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Bác cứ tính giúp em 1 ngày 1 lạng gạo x 2 đến 3 lần. nhân 65 năm tuổi thọ trung bình của Việt Nam.

Nói Tiền đám bác lại nhầm to. Lãi ra phết đấy. Bác không tính tiền phúng à. Hay bác ở xấu mà hàng xóm làng giềng họ hàng không thương. Đừng nói bác là Sale cho ai đó không bán cho tử tế nên người mua không phúng bác

Nói thêm tiền đất àh ai chết trả phải chôn. Em tính cho bác lãi suất thấp nhất nhé. Trừ luôn khoản bốc mộ đi đi về mệt người nhà .

Bác Hỏa Táng giúp em. Hũ bác bảo con cái để nhà hay thả sông cho mát. Vậy là em lo xong cho bác !

ĐÃ tính lại giá xăng dầu rồi. Mời các bác xem ở đầu trang và co thêm mục lãi xuất ngân hàng nhé. Xem liệu máy dầu kinh tế diểm nào xăng kinh tế điểm nào nhé !

Chỉnh sửa cuối:

Tien_TCFC

Xe điện
Ối trời ơi!
E nghe khiếp quá!
Thế này thì không ổn rồi!
Xăng xe chuyển thành..........bốc mả!
Eo ơi........................................................................

Civic2306

Xe điện
Nói chung đi máy xăng thì có cảm giác sướng khi dùng, nhưng máy dầu lại cho cảm giác phê khi đổ dầu, nhưng lại xót tiền khi mua xe hơn máy xăng. Có bác nào thử thống kê xem số lượng SF máy xăng nhiều hay máy dầu nhiều để tìm nguyên nhân nhỉ

bush

Xe máy
Ối trời ơi!
E nghe khiếp quá!
Thế này thì không ổn rồi!
Xăng xe chuyển thành..........bốc mả!
Eo ơi........................................................................

Tại Vì Bác Hardtop. Sợ sống tốn tiền và muốn chết để mai táng em đành phải tính thôi. Bác Tien_TCFC Spam quá !

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Nói thật, cái tính toán này ai khi mua xe cũng biết cả. Tây nó đã tính thời gian hoàn vốn cho phần chênh lệch giá giữa máy dầu và máy xăng trung bình là 7 năm cơ. Nhưng mỗi cái lại có lợi riêng. Khi trả cái xe 50 ngàn Mỹ, bác có thể dễ dàng trả thêm 3 ngàn nữa để chọn máy dầu được coi là option cao hơn. Nếu có xót xa thì chắc cũng chỉ 1 thời gian ngắn là quên mất. Còn máy xăng thì đằng đẵng bao nhiêu năm bác phải trả tiền nhiên liệu cao hơn, sẽ thấy xót ruột lâu hơn.

HieuSantaFe

Xe hơi
Nói chung đi máy xăng thì có cảm giác sướng khi dùng, nhưng máy dầu lại cho cảm giác phê khi đổ dầu, nhưng lại xót tiền khi mua xe hơn máy xăng. Có bác nào thử thống kê xem số lượng SF máy xăng nhiều hay máy dầu nhiều để tìm nguyên nhân nhỉ
(y) (y) (y)
Tại sao ở Châu Âu hay ở Mỹ máy xăng lại có giá thấp hơn máy dầu? tại sao ở Châu Âu lại có xe: S 500, Porsche...chạy dầu nhỉ?!...:^) Tại sao ở VN người ta mua SF máy dầu nhiều hơn máy xăng nhỉ?!...:^) (theo cá nhân tôi thì mua xe máy dầu ta nên mua xe Hyundai-SantaFe, còn mua xe máy xăng ta nên mua xe của Toyota là tiết kiệm nhất)
Tôi nghĩ sự so sánh giữa xe máy dầu và máy xăng là ko đúng vì nguyên lý và cấu tạo của 2 loại đều khác nhau...

Máy xăng Santafe cũng có mấy loại, và máy dầu cũng có mấy loại. Ko biết bác tính loại nào?

Theo em là bác lấy con số của hãng công bố về mức tiêu thụ là chưa chính xác. Thực tế là cả máy xăng và máy dầu của Santafe đều ăn hơn mức công bố, nên kết quả chênh lệch về tiền là nhiều hơn.

Tuổi thọ máy dầu bền hơn máy xăng, xe dầu cũ sẽ có giá hơn xe xăng.

bush

Xe máy
Máy xăng Santafe cũng có mấy loại, và máy dầu cũng có mấy loại. Ko biết bác tính loại nào?

Theo em là bác lấy con số của hãng công bố về mức tiêu thụ là chưa chính xác. Thực tế là cả máy xăng và máy dầu của Santafe đều ăn hơn mức công bố, nên kết quả chênh lệch về tiền là nhiều hơn.

phải chăng có chênh 10% thôi chứ 20% em nghĩ không có. Còn chuyện bán khó nói lắm cũng khó bàn hết được. Tuỳ theo thể trạng xe mà bán chứ bán chung chung đợi 4 năm nữa Santa Fe 2008 nghĩ lại mình giống santa Fe 2004.

Chỉnh sửa cuối:

bush

Xe máy

Máy xăng em tính 2.7. Máy dầu em tính 2.2 !

ngcom

Xe tải
Bác cứ tính giúp em 1 ngày 1 lạng gạo x 2 đến 3 lần. nhân 65 năm tuổi thọ trung bình của Việt Nam.

Nói Tiền đám bác lại nhầm to. Lãi ra phết đấy. Bác không tính tiền phúng à. Hay bác ở xấu mà hàng xóm làng giềng họ hàng không thương. Đừng nói bác là Sale cho ai đó không bán cho tử tế nên người mua không phúng bác

Nói thêm tiền đất àh ai chết trả phải chôn. Em tính cho bác lãi suất thấp nhất nhé. Trừ luôn khoản bốc mộ đi đi về mệt người nhà .

Bác Hỏa Táng giúp em. Hũ bác bảo con cái để nhà hay thả sông cho mát. Vậy là em lo xong cho bác !
Đang chuyện xe cộ , rồi các bác lại chuyển sang đề tài sống/chết/cơm/tiền này mà ko vấp váp gì , sau 1 ngày đi cày bục mặt về đọc lại thấy fun , hết mệt mỏi, thật là quả hay và bổ ích, cám ơn các bác

bush

Xe máy
@ngcom : thế bác vote cho em về mẩu chuyện vui đi oto fun thì thỉnh thoảng có tí fun mới vui chứ

Chỉnh sửa cuối:

bush

Xe máy
Đây là những lời mà các Anh bên Oto Sai gon nói
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=813530
longvpc

B
ác nói cũng phải, tính đúng nhưng ít người giữ được xe chạy nhiều như bác lắm. Nếu kinh doanh thì họ không mua SF, còn lại bác nào chơi thì mới mua chú này. Mà đã chơi thì thường đi ít hoặc hay đổi xe. Như vậy thì theo tôi cứ theo thằng Mỹ, đi máy xăng cho nó văn minh, êm ái và khỏe.

meccameng
đấy là còn chưa nói tới chất lượng dầu ở VN ko đảm bảo,máy dễ bị hư lắm, nhưng phải công nhận là xe dầu đi tiết kiệm thật.

curious
Em xin có tí ý kiến. Em thấy ban đầu bác Bush so sánh SF xăng và SF dầu chứ đâu có so sánh gì với Cap. Em thấy ý bác Bush so sánh cũng có lý.
Hơn nữa, dầu ở VN mình là dầu dành cho máy cày chứ có đạt chuẩn để cho dòng xe SF đâu..
Tuy nhiên, máy dầu thì được cái là hộp số 5 cấp trong khi máy xăng là 4 cấp.

khle0102
Ko suy nghi hay tinh toan qua nhieu, quan trong la dap ung so thich cung nhu niem dam me. Neu kinh doanh thi chung ta phai tinh toan.

Voi toi bo 1 phieu cho may xang.

CHEVY2007
Xe gì thì xe,nhưng quan điểm của em là: ko bao giờ xài xe máy dầu và số sàn!

EVN 2007
Em thì khoái máy xăng hơn ạ, Nếu SF máy xăng có số tự động 5 cấp và cho chọn giữa máy xăng hay dầu em sẽ chọn máy xăng. Em không thích máy dầu ở chỗ nó mồm to nhất là khi tăng tốc máy nó gào to hơn, em đỗ xe trong nhà máy dầu nó mùi lắm cả nhà em không chịu nổi.

trungnghia
Dạ, ở VN mà có sedan máy dầu như Audi thì em cũng không có xiền mà mua đâu ạ, thôi làm con xe ghẻ máy xăng cho nó lành. Mà ở VN mình mua xe sang máy dầu thì hèn lắm ạ, ra đường chúng nó cứ xì xào : Mua được cái xe xịn mà lại tiếc tiền xăng. Chán lắm!!!

DMV
Em chưa thấy có máy xăng nào hoạt động được 1 000 000 km ( một triệu km) nhưng máy dầu của Toy (Land Cruise) đả có một xe chạy hơn 1 triệu km rồi bác ợ.​
Ở Mỹ có chiếc Volvo P1800 (máy xăng) đi được 2.6 triệu miles (4.16 triệu km) rồi đó bác. Em thì chưa thấy mà chỉ nghe về nó thôi.

hùngVEC

Xe buýt
Theo tôi thì cả hai loại đều có cái hay riêng của nó, nhưng về phần mình thì tôi vẫn vote cho máy xăng vì máy xăng êm hơn, tăng tốc nhanh hơn, nhất là khi chạy đường trường ở VN phải vượt xe tải or xe khách, mà hai loại xe đấy thì các bác biết rồi còn gì, bọn nó nhường đường chứ có nhường ga cho anh em mình bao giờ đâu. vote++ cho máy xăng.

Fiat_ELX

Xe điện
Theo ime việc mua máy xăng hay dầu là tùy tình hình cụ thể, iem chỉ ví dụ xe iem tên công ty, 1 năm chạy khoảng 2 - 3 vạn, hóa đơn xăng lấy dễ hơn hóa đơn dầu, viết tăng gấp 3 lần (iem mua 500K, toàn ghi hóa đơn 1.5 triệu nên mấy cô kế toán nhà iem thích lắm, đủ chi phí), máy xăng dễ sửa và bền hơn máy dầu, chạy thì rõ là thích hơn nên iem mua máy xăng.

Lúc nào bác đổi xe cho em một ngày chạy thử nhá , em đang máu con mút xôi của bác đây.. he he