[Funland] Tại sao dân Hà Nội hay đi xe máy tháo gương?

xeitbanh

Xe tải
SH thì gần như 100% là không có gương.
Gương xe máy nên thiết kế ngắn hơn nữa để khỏi vướng, cần thiết cho quan sát phía sau (lúc gặp ổ gà cũng không dám tránh vì liếc phía sau thấy có xe bám sát, lúc đó mà tránh là va chạm ngay), hữu dụng lúc mưa mặc áo mưa thì không thể quay đầu quan sát khi rẽ,...
Em đi SH vẫn để 2 gương từ lúc mua cuối 2015. Nhưng phải công nhận gương SH rất kém, cái cao su ốp phía dưới để tránh gỉ sét gần gương đi được khoảng tháng là không đẩy lên vị trí cũ được, gương thì suốt ngày phải chỉnh vì chỗ tròn tròn để xoay cực lởm. Ngày trước đi học, xe em có bao giờ có gương, đi làm thì lúc nào cũng có gương để tránh bị phạt các cụ ah. Ở TPHCM mà không có gương bị phạt ngay, không như ở Thổ đu đâu. Giờ phần lớn mọi người mua/lắp gương bên ngoài cho gọn và nhiều loại phù hợp đủ các loại xe/giá thành.

vitngoc

Xe điện
Cụ nhường đường, chả bao giờ quẹt.
Mà đi vào ngõ nhỏ thì chẳng thể có tai nạn.
Quẹt gương và vướng khi đi trong ngõ nhỏ, va chạm nhỏ chứ tai nạn gì cụ.
Em vẫn nhường và giờ vẫn đủ 2 gương, mỗi tội cái bên trái vặn vẹo suốt :))

muca

Xe tăng
Em tưởng lái ô tô không gương cơ, chứ xe máy không gương ở Việt Nam ta thì ở đâu cũng thế, chả cứ gì Hà Nội.

poiuy

Xe ba gác
Xe máy em thì vẫn nguyên gương nhưng thú thật em gần như chả bao giờ nhìn. Tâm quan sát gương của xe máy rất kém. Kể cả xi nhan xe máy cũng thỉnh thoảng không dùng. Không như khi lái ô tô, rất hay nhìn gương là luôn dùng xi nhan khi rẽ. Có lẽ do thao tác khi lái xe máy không thuận lợi như lái ô tô.

Huy_89

Xe hơi
Em gần nội thành, lắp đủ 2 gương.
Cơ mà nhiều người lắp gương xong có dùng đâu, bẻ gập cái gướng xuống, rồi lúc sang đường thì ngoái ngoái nhìn đến khổ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Các tỉnh, đặc biệt là Hải Phòng, Nam Định mới hay tháo gương hoặc lắp loại gương nhỏ. Hà nội toàn để nguyên gương, ít quan tâm đến xe, mua về cứ thế đi thôi.

vitngoc

Xe điện
Xe máy em thì vẫn nguyên gương nhưng thú thật em gần như chả bao giờ nhìn. Tâm quan sát gương của xe máy rất kém. Kể cả xi nhan xe máy cũng thỉnh thoảng không dùng. Không như khi lái ô tô, rất hay nhìn gương là luôn dùng xi nhan khi rẽ. Có lẽ do thao tác khi lái xe máy không thuận lợi như lái ô tô.
Em thường xuyên nhìn gương nhưng chỉ đi đường lớn, trong phố nhỏ kiểu HN thì ít phải dùng.
Mấy tay sản xuất xe máy ở mình ngại thay đổi chứ cái gương chả cần phải dài và to tổ bố thế. Ông Tesla còn đổi vô lăng tròn qua méo dc :D

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Không gương thì thời trang hơn nhưng em cứ luật mà triển thôi ạ :)) :))

theanh212

Xe điện
Em quen nhìn gương từ lúc biết đi xe máy đến giờ. Ko gương em thấy khó chịu.

Huthasa

Xe container
Em để ý ở Hà Nội hầu hết dân đi xe máy tháo gương, về tỉnh hay ở HCM dân lại chấp hành lắp gương đầy đủ. Kể cũng lạ nhỉ?
Hầu hết của cụ là bao nhiêu %? Em thấy 10 xe chắc chỉ 2 xe không gương thôi.

coquay

Xe container
Khu loanh quanh láng hạ nhà e hay bị xxx đứng sau ngã 4 dình bắt láo các lỗi linh như ko xi nhan rồi vịn vào đấy bắt thêm lỗi ko gương đòi kiểm tra giấy tờ xe. Trc e bị hỏi 1 2 lần thôi nhưng cũng bực bị dùeng xe vô cớ e về cho đôi xẻnh vào thế là từ đấy hết ngay bị xxx hỏi

niceshot

Xe container
Em để ý ở Hà Nội hầu hết dân đi xe máy tháo gương, về tỉnh hay ở HCM dân lại chấp hành lắp gương đầy đủ. Kể cũng lạ nhỉ?
Lý do cơ bản nhất là họ đi ko cần gương, thích rẽ là rẽ ko cần quan sát xe phía sau, mặc định là các xe đi sau phải tránh mình cụ ạ!

AnhViVu

Xe điện
Cụ cảm giác thế thôi, chứ gương thường thiết kế bằng độ mở của khuỷu tay và đầu gối, nên nó không lòi ra khỏi chiều rộng xe đâu. ;))
Nếu căn chuẩn thì không bao giờ bị chạm tay vào hàng họ nhà ai đó. =))
Lắm cụ đi kiểu bon chen, điền vào chỗ trống thì mới có vụ chạm gương, còn đi đường bình thường đố mà chạm được.

Rượu Ngô

Xe tải
Hồi đi học gửi xe bãi toàn bị rụng gương, thay mấy lần xong lười cũng mặc kệ, từ hồi mấy vụ xe công ủn mít ở ngã tư sợ quá em lại lắp khẩn trương để mỗi lần dừng đèn ngã tư thấy bus hoặc hổ vồ thì dạt vào lề :))

Trục

Xe ba gác
Lắm cụ đi kiểu bon chen, điền vào chỗ trống thì mới có vụ chạm gương, còn đi đường bình thường đố mà chạm được.
Vâng, tất cả chỉ là ngụy biện.
Bao nhiêu con người tính toán về thiết kế xe lại thua mấy ông trẻ trâu. =))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mời ra HQV - PVĐồng chuyên chốt bắt gương, đúng luật.
Em giúp cụ Ôi thích quá trả lời cụ vậy😀

*Đối với xe máy

Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng đối với xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự không có gương chiếu hậu bên trái người điều khiển. (điểm a khoản 1 Điều 17)

Lưu ý: Người điều khiển xe máy thiếu gương bên phải sẽ không bị phạt theo quy định trên.

Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng đối với xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự có gương chiếu hậu nhưng không có tác dụng. ( điểm a khoản 1 Điều 17)

Theo đó, gương chiếu hậu không có tác dụng là gương không đáp ứng các yêu cầu về tiêu chuẩn theo quy định tại QCVN 28:2010/BGTVT. Một số tiêu chuẩn đối với gương chiếu hậu như sau:

- Tất cả các gương phải điều chỉnh được vùng quan sát.

- Diện tích của bề mặt phản xạ không được nhỏ hơn 69 cm2.

- Trong trường hợp gương tròn, đường kính của bề mặt phản xạ không được nhỏ hơn 94 mm và không được lớn hơn 150 mm.

- Trong trường hợp gương không tròn kích thước của bề mặt phản xạ phải đủ lớn để chứa được một hình tròn nội tiếp có đường kính 78 mm, nhưng phải nằm được trong một hình chữ nhật có kích thước 120 mm x 200 mm.

- Bề mặt phản xạ của gương phải có dạng hình cầu lồ

Nguồn: https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/vi-pham-hanh-chinh/nghi-dinh-100-2019-nd-cp-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-linh-vuc-giao-thong-duong-bo-va-duong-sat-426369.aspx
chuẩn quá, ko phải do lỗi, mà là do nhận thức thôi.
nếu bắt thì nên đưa 1 cuốn sách gì đó kiểu giáo dục công dân, đại loại vậy.
em nghĩ như vậy thì hợp lý hơn.
Google đắt quá à ;))

Khoản a Điều 17 ND100
Mấy thánh đọc thì ko đọc , chỉ được cái nhanh tay . Cụ ý bảo không có gương phải không bị phạt .
Chỗ nào phạt lỗi không có gương bên phải chỉ hộ em cái ạ

Ôi thích quá

Xe buýt
Mấy thánh đọc thì ko đọc , chỉ được cái nhanh tay . Cụ ý bảo không có gương phải không bị phạt .
Chỗ nào phạt lỗi không có gương bên phải chỉ hộ em cái ạ
Lần sau quote thì quote cho đúng, ko thì đừng quote. Mấy ông trẻ ở trên bảo ko có luật bắt ko gương.1 gương thì còn nói làm gì.

tasx

Xe tăng
Vâng, tất cả chỉ là ngụy biện.
Bao nhiêu con người tính toán về thiết kế xe lại thua mấy ông trẻ trâu. =))
Hãng nó có tài, nhưng .. éo có tâm lắm như mình nghĩ đâu Cụ. Cụ mua xe mới của Kường Ngân mà xem, kiểu gì cũng chào option mua đôi gương nhỏ gọn hơn giá 120K, gương theo xe mặc kệ. Bao nhiêu năm, sao hãng nó option gương cho khách sử dụng phù hợp với điều kiện đô thị ??? Vẫn dùng cái gương thiết kế chắc từ đời các nàng Cub.

Lý do là do chật chội lúc để/gửi xe các Cụ nhé. Xe nhà em vỡ gương mấy lần trong bãi, chưa kể bị vặn vẹo. Rồi xe còn bị cọ sát, thâm chí đổ khi bãi chật quá, lấy xe ra vào gương cứ cọ vào nhau. Phương án là lắp mấy cái gương nhỏ đôi khi vẫn không tránh được, mà toàn loại xấu. Đừng cái gì cũng đổ cho ý thức công dân, có phải thùng rác ...éo đâu. :)) Lâu ngày đi không gương sẽ hình thành ... kỹ năng đi không cần gương :))

vneseman

Xe lăn
Nhà em xe có gương đầy đủ nhưng gương nhỏ lồi thôi chứ gương nguyên bản đi vướng và dễ va gương vào nhau :D