Thảo luận Suzuki Vitara JLX hay Daihatsu Terios?

Hoanggo

Xe đạp
Kính chào các cụ!
Em là người có thể nói là gần như hoàn toàn mù tịt về ô tô. Em đang phân vân chọn lựa để mua 1 trong 2 em: Vitara JLX 2004-2005 hoặc Terios 2003-2006. Kính mong các cụ tư vấn cho em về ưu, nhược điểm của mọi vấn đề như: cảm giác lái, độ bền, độ ăn xăng.... và điều kiện ứng dụng đi lại trong địa hình nào của cả 2 em này nhé. Nếu em sử dụng để đi làm việc trong thành phố và thỉnh thoảng 1 năm về quê cách xa 60km 1, 2 lần thì nên mua em nào?
Chân thành cảm ơn các cụ!

toanco_k32

Xe tăng
Kính chào các cụ!
..........
Nếu em sử dụng để đi làm việc trong thành phố và thỉnh thoảng 1 năm về quê cách xa 60km 1, 2 lần thì nên mua em nào?
Chân thành cảm ơn các cụ!
Matiz cho nó tiết kiệm bác ạ. 60km thì đi xe máy còn được, Matiz là tiện nghi lắm rồi.
Em nói đùa vậy thôi, chứ khi sở hữu xe ô tô rồi, tư duy của bác về khoảng cách nó sẽ khác đi nhiều, lại phát sinh nhiều nhu cầu đi chơi lông bông nữa
Như cái hội Vịt, đang yên đang lành tự nhiên lại rủ nhau đi lên Suối Hai để dầm bùn. Chủ nhật không ở nhà để nghỉ ngơi cho khỏe, còn kéo nhau đi :)
Chưa nói đến các bác trong CLB Off-road chuyên gia phá xe nhé

Ducwagon

Xe tăng
Vitara đi bác, chạy đầy đường đấy bác, yêu hơn terios nhiều :D

raotro

Xe container
Nhà cháu hai vợ chồng chung một con Vịt!
Sau này F1 lớn chắc cũng vẫn vậy.....cả nhà cùng chung.

adam_2783

Xe máy
1 phiếu cho ter .máy móc Vit thế nào e chưa biết nhưng hình dáng thì xấu quá ...hjc trông hơi cổ .đấy là ý kiến của e thôi sorry các bác đi Vit ah

raotro

Xe container
1 phiếu cho ter .máy móc Vit thế nào e chưa biết nhưng hình dáng thì xấu quá ...hjc trông hơi cổ .đấy là ý kiến của e thôi sorry các bác đi Vit ah
Chả sao, kụ cứ thỏa mái, phụ nữ công ty cháu cũng bảo thế! trông như UAZ!

Hoanggo

Xe đạp
Vâng, sau khi nghiên cứu qua các diễn đàn và comment của các cụ, trước hết cho em kính các cụ nhiều ly ạ!!!!!!
Nhận định tạm thời của em thế này: về ngoại hình thì em đều thích cả 2 em này, tính năng vận hành thì Vitara chắc là hơn Terios nhưng do em là người chưa có kinh nghiệm lái xe nên em đang nghiêng về lựa chọn Terios hơn.
Tuy vậy, cũng phải công nhận rằng bây giờ tìm cả Vitara và Terios đều cực kỳ khó khăn, vì vậy nếu may mắn gặp được em nào thì cũng sung sướng lắm rồi ạ. Các salon bán xe cũ, em cũng có thấy 1 vài em nhưng em nghe một số người nói: xe cũ ở salon thì k tin tưởng được đâu vì mình k biết lai lịch rõ ràng, phải tìm được người đang đi muốn bán xe thì mới tin tưởng được. Có phải vậy không ạ?
Em vẫn rất muốn nghe những lời nhận xét thực tế của các cụ trong thời gian em đi tìm 1/3 cuộc đời thân yêu của em.

raotro

Xe container
Vâng, sau khi nghiên cứu qua các diễn đàn và comment của các cụ, trước hết cho em kính các cụ nhiều ly ạ!!!!!!
Nhận định tạm thời của em thế này: về ngoại hình thì em đều thích cả 2 em này, tính năng vận hành thì Vitara chắc là hơn Terios nhưng do em là người chưa có kinh nghiệm lái xe nên em đang nghiêng về lựa chọn Terios hơn.
Tuy vậy, cũng phải công nhận rằng bây giờ tìm cả Vitara và Terios đều cực kỳ khó khăn, vì vậy nếu may mắn gặp được em nào thì cũng sung sướng lắm rồi ạ. Các salon bán xe cũ, em cũng có thấy 1 vài em nhưng em nghe một số người nói: xe cũ ở salon thì k tin tưởng được đâu vì mình k biết lai lịch rõ ràng, phải tìm được người đang đi muốn bán xe thì mới tin tưởng được. Có phải vậy không ạ?
Em vẫn rất muốn nghe những lời nhận xét thực tế của các cụ trong thời gian em đi tìm 1/3 cuộc đời thân yêu của em.
Kụ cứ đến salooon cũng được, nhưng rủ một chiên gia đi cùng. Không công xá gì chỉ phun rửa xì khô tí thôi!
Chủ tịch Vịt rất sành vụ này, nếu ko kụ sang HTX cháu cho mượn một chiên gia.

Suzu

Xe máy
Kụ cứ đến salooon cũng được, nhưng rủ một chiên gia đi cùng. Không công xá gì chỉ phun rửa xì khô tí thôi!
Chủ tịch Vịt rất sành vụ này, nếu ko kụ sang HTX cháu cho mượn một chiên gia.
Em không mua vịt nữa nhưng mượn chiên gia có được không?

EZdong

Xe điện

gaobe

Xe máy
Em có quả terios 2003 cần bán .Bác quan tâm lh Em 0906207856

Suzu

Xe máy
Chỉnh sửa cuối:

Hoanggo

Xe đạp
Kính các cụ chuyên gia về Terios ạ, số là em đã tìm và đang làm thủ tục mua được xe Terios Việt Nam sản xuất và đăng ký năm 2007. Em cần gấp các cụ tư vấn cho em bây giờ nên làm thủ tục mua bán xe thế nào cho hợp lý nhất ạ: Hợp đồng công chứng uỷ quyền thì thực chất vẫn không phải xe của mình, chỉ có thời hạn 7-10 năm nhưng được cái cứ thế là đi xe không phải đóng thuế trước bạ, sau thời hạn thì công việc tiếp theo phải làm gì ạ? Còn hợp đồng mua bán thì là xe của mình nhưng phải mất thêm khoảng tiền thuế trước bạ, với chiếc xe Terios 2007 thì sẽ mất bao nhiêu tiền thuế trước bạ ạ? (Chắc là một khoản kha khá đây phải không ạ?)
Em đang hết sức lăn tăn, mong các cụ chỉ giáo gấp cho em với ạ. Chân thành cảm ơn các cụ!

Hoanggo

Xe đạp
Các bác có ai biết tương đối chính xác số tiền đóng thuế trước bạ cho việc mua xe cũ Terios Việt Nam sản xuất 2007 là bao nhiêu không ạ? Hoặc hỏi thông tin về vấn đề này thì đến đâu hỏi ạ?

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Các bác có ai biết tương đối chính xác số tiền đóng thuế trước bạ cho việc mua xe cũ Terios Việt Nam sản xuất 2007 là bao nhiêu không ạ? Hoặc hỏi thông tin về vấn đề này thì đến đâu hỏi ạ?
Cụ chịu khó ra Chi cục thuế hỏi rồi họ tra cứu cho cụ ạ, giá thì đã có biểu giá do Sở Tài chính ban hành.
Xe cụ 2007, sử dụng 5 năm thì giá trị tài sản còn lại đối với thời gian sử dụng từ trên 3 năm đến 6 năm là 50% (trang 14 Thông tư số 68/2010/TT-BTC ngày 26/4/2010 của Bộ Tài chính). Mức nộp LBTB tùy thuộc địa phưong, ví dụ HN, TP. HCM mức nộp LPTB là 12% giá trị tài sản còn lại, các địa phương khác 10%.