Sự thật về tôm hùm giá rẻ Nha Trang đây!

Coltplus2008

Xe điện

Sập bẫy tôm hùm giá bèo ở Nha Trang

Tôm hùm to được rao bán với giá rẻ mạt, 80.000 đồng/kg. Nhiều du khách ham rẻ rinh về để rồi phải vứt bỏ vì thịt thối, gạch ôi không thể ăn được. Để gia tăng lợi nhuận, nhiều chủ nhà hàng còn ma mãnh thay thế tôm hùm tươi sống bằng "hùm giá bèo"…​

Mua tôm hùm bằng giá thịt heo
9h sáng, khu sạp hải sản khô ở chợ Đầm tấp nập du khách đến tham quan, mua sắm. Mọi lần các quầy hàng bán hải mã (cá ngựa), đẻn biển, vây cá… luôn đặc ken bóng người xem lựa, trả giá nhưng hôm nay thì khác, mọi tầm ngắm đều dồn về phía mấy người phụ nữ đang bày mẹt tôm hùm hàng chục con, rao bán với giá 100.000 đồng/kg.
Giá rẻ bất ngờ khiến nhiều du khách hoài nghi: "Trong nhà hàng người ta bán gần bạc triệu, chị bán có bạc trăm, sao rẻ quá sá vậy?" thì được giải thích nghe chừng rất thuyết phục: "Đây là tôm lồng nhà em nuôi để cung cấp theo đơn đặt hàng của mấy quán đặc sản. Nhưng do quá trình vận chuyển tôm bị ngộp nên phải tranh thủ bán để gỡ gạc sở hụi. Nếu các anh chị mua từ 2 ký trở lên em để giá tám chục. Giá này hữu nghị lắm rồi, một xu em cũng không thể bớt".
Du khách tranh mua tôm hùm giá bèo.
Mức giá quá rẻ đã thúc đẩy nhiều du khách tranh mua. Có người "rinh" năm bảy ký đặng "ăn thả giàn và tặng anh em chiến hữu cho oách". Một bà khách đến từ xứ sương mù (Đà Lạt), hồ hởi khoe: "Hồi nào giờ mới thấy tôm hùm bự tổ chảng vầy giá chỉ bằng ký thịt heo... Đời người hổng phải ai cũng có cơ hội gặp may nên tui nhờ đóng thùng xốp, ướp nước đá chục ký luôn".
Dính cú lừa đúp!
Nhìn khách đường xa hân hoan rinh tôm hùm giá rẻ, chị Minh, chủ một quầy đặc sản khô, cười thầm: "Dính đòn mà không biết. Hao tài mà cứ ngỡ mình trúng độc đắc không hà!". Chị úp úp mở mở: "Toàn dân hàng cá đấy. Họ đóng kịch để dể dụ khách thôi!".
Theo chân một bà chị "vừa hết sạch chục ký tôm hùm", chúng tôi được đưa vào khu hàng cá. Tại đây chị này giở tấm bạt, lôi từ chiếc cần xé hơn chục con tôm hùm đông lạnh cho vào mẹt rồi lại tiến ra khu vực hàng khô tiếp tục gạ bán khách. Chị Thúy Hằng, chủ một nhà hàng đặc sản ở khu dân cư mới Hòn Rớ, khuyến cáo: "Tôm này không phải bị chết ngộp mà là tôm chết vì dịch bệnh. Thay vì vứt đi thì chủ đầm bán với giá 2-3 chục ngàn một ký lô. Bởi vậy mới có chuyện tôm hùm giá rẻ mạt như vậy đấy!".
Để tăng lợi nhuận, nhiều chủ quán đặc sản không ngần ngại trong việc đánh tráo tôm sống bằng tôm đông lạnh.
Là dân trong nghề nên chị Kiều biết rõ tôm chết vì dịch bệnh nên gạch rất ôi, thịt bở lại nhiễm khuẩn ăn vào rất nguy hại. Anh Hải, người đi cùng chị, phân tích: "Không chỉ trả tiền thật rinh tôm dịch bệnh, khách còn dính thêm cú lừa khác mà họ cứ tưởng mình trúng bẩm. Để con tôm luôn căng mọng, tươi roi rói và tăng trọng lượng, người ta bơm nước vào nó rồi ngâm nước đá. Với chiêu này mỗi "em" nhỉnh hơn 30% khối lượng đấy!".
Dân biển rất rành cú lừa đúp "tôm bệnh được bơm nước" nên chẳng ai ham hố mấy con tôm hùm giá bèo. Chỉ có du khách phương xa hám của vàng son với giá bình dân là sụp bẫy phường ma mãnh. Vì ham rẻ mà họ tự biến mình trở thành "con mồi", vừa tốn tiền lại vừa nguy hại sức khỏe!
Dính đòn "ve sầu thoát xác"
Ông Trần Mai, du khách đến từ TP HCM, kể lể: "Tối hôm rồi tôi cùng gia đình ghé vào quán đặc sản H.X nằm ven khu thắng tích Hòn Chồng. Tại đây tôi gọi 2kg tôm hùm còn sống với giá 500.000 đồng/kg. Khi tôm được mang ra, ăn thấy mùi thum thủm, tôi khiếu nại thì chủ quán bảo khẩu vị tôi có vấn đề. Tức quá tôi vào nhà bếp phát hiện bên cạnh những con tôm tươi sống còn có tôm đông lạnh".
Ông Mai, nhấn giọng: "Không ít thực khách dính đòn ve sầu thoát xác này nhưng phần lớn chỉ biết lặng câm chứ không làm dữ như tôi để được hoàn tiền".

link đây các cụ :http://www.cand.com.vn/vi-VN/xahoi/2009/10/120432.cand

Hôm trước có thớt khoe cái vụ này, không biết cụ đó cóa dính như này không?? :77::77::77:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Tôm Hùm giá 1,2 Triệu/kg, chứ mấy chục ngàn thì lừa là cái chắc:77:

Xeyeu

Xe tải
Thôi rồi, hết chân gà Tàu quá date nay lại đến Tôm hùm dịch bệnh, giờ mà đi thăm quan nghỉ mát chắc chỉ có mỗi cách ngồi ăn ... mỳ tôm và ngắm biển, các bác nhỉ:77:

buloonggi

Xe điện

jackiehuy

Xe điện
nhưng đây chỉ là tôm hùm to thôi. còn tôm hùm nhỏ 5-6 con 1kg thì giá 3-400 k chắc vẫn là hàng ổn phải không các bác

raklei

Xe điện
Tôm hùm to nhỏ loại nào cũng thế đều rất khỏe, không dễ mà chết ngay được.
Thế nên khi ăn mà ăn tôm đông lạnh khả năng tôm chết bệnh là rất cao.
Còn nếu không thì phải tươi sống hoặc đã chế biến rồi mới ướp lạnh.
Ở NT mấy cái chỗ để con tôm phơi trên đá lạnh ấy toàn tôm bệnh. Trò này họ làm từ cả chục năm nay rồi.
Con tôm nó rất nhiều đạm nên đã chết rồi là cũng lắm vi trùng vi khuẩn. Cụ nào mà trót ăn tôm phơi đá ấy thì nên cẩn trọng đi khám bác sỹ hay viết di chúc đi là vừa :'( :'(

Xeyeu

Xe tải
Em thấy Metro vẫn bán mấy bác tôm sú & cua ghi là vừa chết, nằm ở khay đá nhưng vẫn ghi là tôm tươi nhé, không phải tôm đông lạnh ? Em ăn mấy lần rồi vậy có nên viết di chúc ngay hay đi khám bác sỹ rồi về làm đơn khiếu nại Metro, các bác nhỉ :102:

raklei

Xe điện
Em thấy Metro vẫn bán mấy bác tôm sú & cua ghi là vừa chết, nằm ở khay đá nhưng vẫn ghi là tôm tươi nhé, không phải tôm đông lạnh ? Em ăn mấy lần rồi vậy có nên viết di chúc ngay hay đi khám bác sỹ rồi về làm đơn khiếu nại Metro, các bác nhỉ :102:
Tôm sú với cua nó không khỏe như tôm hùm đâu nên vớt lên nó chết cũng là bình thường. Tôm hùm mà chết mới là lạ.
Mà e cũng é o hiểu sao cái thằng Metro, mấy lần suýt bị lừa với nó. đồ chết thẳng cẳng nằm trên đá nó ghi là tôm tươi, còn đồ đang bơi thì nó gọi là tôm sống thì phải đúng không bác :77:. tươi với chả sống.

Xeyeu

Xe tải
Thế tức là em chưa phải đi bác sỹ với lại viết di chúc đúng không ạ, đọc bài của cụ làm em từ nãy tới giờ lo lắng nên ... uống hết cả chai bia rồi :21: Rõ khổ, nhiều khi cũng ham rẻ cơ bác ạ nhưng giờ chắc cũng phải hạn chế thôi, bác nhể :69:

Coltplus2008

Xe điện
Thế tức là em chưa phải đi bác sỹ với lại viết di chúc đúng không ạ, đọc bài của cụ làm em từ nãy tới giờ lo lắng nên ... uống hết cả chai bia rồi :21: Rõ khổ, nhiều khi cũng ham rẻ cơ bác ạ nhưng giờ chắc cũng phải hạn chế thôi, bác nhể :69:
Bác hạn chế gì thế ợ. Bia hay tôm ? :)):)):))
Mọi ngả đường đều dẫn về ROM. Chén cái gì mà vừa nuốt xong thì lăn đùng ra luôn mới sợ. Vẫn về được với bu nó thì cứ mái thoải đi ợ...

nguyenvietha

Xe tải
Em biết mà, các cụ bẩu Của rẻ là của ôi, thà em ăn tôm sú còn hơn triệu lần ăn tôm Hùm ôi. Mà đã là chốn phục vụ du lịch có bao giò là không chặt chém.

Xeyeu

Xe tải
Báo cáo bác Coltplus là nhà cháu phải hạn chế ... bia ạ!
Nói nhỏ: gấu bảo là không có mồi thì nhậu ít thôi vì cháu ngày xưa toàn bảo là tôm chết nên phải đổ bia vào cho nó ... hấp bia:))

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Phù, em đã bảo rồi mà! Giờ ra NT chỉ có lựa đúng quán đúng hàng ăn thôi, ăn lung tung tiêu có ngày! :77::77::77:

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ tôm hùm này có từ vài năm rồi cụ ah, bây giờ mới viết là sao, cái ảnh bà bán tôm ấy nhà em nhẵn mặt, nhà đấy chuyên ngồi vỉa hè, ngay cạnh Công An Tỉnh Khánh Hòa, gần ngã ba dẫy khách sạn. Có 1 ông chồng nhỏ hơn vở, và cô con gái chuyên bán mấy cái chậu hải sản.
Vợ nhà em trước vào có ăn một lần sau thất vị tôm hùm ấy cũng hãi mà chạy. Hix, may chưa nuốt hết con.
Dạo này nhà em hay đi mấy khách sạn ở Hà Nội ăn tự chọn tôm hùm, nhưng hình như cũng toàn con chết dịch cả, chẳng có con nào tươi. Các cụ vào cứ để ý mà xem, thỉnh thoảng có con ăn thịt còn bở và bốc mùi ấy.
Hix, không biết bao giờ các cơ quan chức năng mới vào cuộc nhỉ>

gà con

Xe tải
kinh khủng quá....đúng là thời buổi kinh tế thị trường nên cái gì mà lừa được để có tiền là họ bất chấp hết tất cả
Sẵn đây e cũng chia buồn với chủ topic " đi nghĩ mát với vợ ngoài Nha Trang cũng ăn tôm hùm 50k/con "

Coltplus2008

Xe điện
kinh khủng quá....đúng là thời buổi kinh tế thị trường nên cái gì mà lừa được để có tiền là họ bất chấp hết tất cả
Sẵn đây e cũng chia buồn với chủ topic " đi nghĩ mát với vợ ngoài Nha Trang cũng ăn tôm hùm 50k/con "
Cách đây độ một mùa đi bắt tôm hùm con thì giá của một con tôm sữa đã là 70k một con (70 nghìn đấy, không phải em gõ thừa số 0 đâu). Vậy mà bán tôm 50k sau khi đã nuôi cả năm?.
Tôm hùm chưa nuôi sinh sản được nên dân đi biển phải đi bắt trong tự nhiên. Con tôm sữa để trong chậu nước còn phải nhìn kỹ mới thấy 2 cái râu mà giá như thế huống chi...Mỗi ngày ai may lắm thì được vài con không thì chỉ 1,2 con cũng gọi là đủ tiền ăn cho cả nhà.

Đậu đại ka

Xe buýt
Biển ngọc xa, đồ hải sản thì vẫn thế, được cái ngồi lịch sự hơn. Em cả gấu đợt trước đi cứ 10 Đô mà chiến, ngon, bổ, rẻ. Ở đây lại có món Đậu luộc (ngoài mình gọi là lạc luộc) mà gấu nhà em thích nữ chứ.