Sự khác biệt giữa Matiz S và SE!

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Em thì chẳng hiểu biết mấy về kỹ thuật nhưng vì nhà bán phụ tùng nên cũng biết sơ sơ là nó khác nhau cái gì. Hiện tại có thể nói khoảng 80~90% xe SE đã qua sử dụng do thợ xe bán ra là được nâng đời từ Matiz S. Để tránh bị "chăn" khi mua xe cũ thuộc dòng này, em xin post hầu các bác mấy cái kinh nghiệm còi của nhà em nhé.
Đặt gạch cái đã, bây giờ phải đi làm rồi. :D :D :D

Phuong Ho

Xe tăng
Em voted để cổ vũ bác trước....

Em cũng vote bác trước (b)

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề này hay đấy, em xin đóng góp trước một kinh nghiệm là Matiz S không có giá trên nóc như Matiz SE, thợ phải mua giá đểu về gắn vào, nhìn biết ngay.

Xe tải
Thấy hãng bảo khác nhau ở tay nắm mạ crom, giá nóc. Còn gì nữa thì em chịu, nếu máy móc và cơ bản như nhau thì S hay SE cũng thế. Matiz Color cũng chỉ thêm mỗi cái ốp nhựa là gì.

HVAutoGlass

Xe hơi
Bác Mầu đâu rùi chờ mãi chẳng thấy bác trả bại

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
đặt đưọc một viên gach roài chậy thẳng cỏ hả bác hay là -

thanh3e

Xe tải
Bác Mầu chắc bị mấy em buôn xe khủng bố - không cho viết bài roài. hị hị hị

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Hì hì, xong rồi các bác ạ. Để tối em phọt lên nhé!

The Big Star

Xe đạp
Câu bài kiểu này cho anh em ăn mầm đá đây.
Tiêu đề rất hấp dẫn theo dõi từ sáng giờ
Bài không ra gì thì.....mất cần đấy.
Dù sao cũng chờ bác post lên xem thế nào chứ cái này em lập topic hỏi từ lâu mà chưa ai trả lời.

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Đây các bác nhé (chẳng biết em đã liệt kê đủ chưa nữa, có gì bổ sung sau nhé:D ):

Bác nào đang định vote (-) nhà em thì vote (+) đê!

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Vậy làm thế nào để phân biệt được xe Matiz SE xịn và Matiz S "lên đời"?
1. Ngoại thất:
- Gương chiếu hậu, tay mở cửa, nẹp cửa: mấy cái này rất dễ thay, khó phát hiện thật/ giả. Nếu tinh ý thì có thể phát hiện qua chất lượng sơn nhưng... rất khó.
- Giá để hành lý trên nóc xe: một số ông thợ xe chơi bài "chế" cho nó rẻ. Hàng chế thì đương nhiên là không thể xịn được rồi nhưng tả nó khác nhau như thế nào thì nhà em dốt văn nên ... hơi khoai. Nếu xe Matiz S lắp bộ giá nóc zin thì cũng khó, nhưng nếu xe cũ mà bộ giá nóc lại mới tinh thì chắc là có vấn đề.
- Lướt gió sau: cái này nếu tinh ý có thể phát hiện ra là xe SE xịn hay rởm. Lướt gió sau trên xe Matiz tại Hàn Quốc là kiểu không có đèn phanh, loại có đèn phanh lắp trên xe made in Vietnam được đặt hàng riêng từ hãng Moya và gần như là không thể kiếm được đồ zin trừ khi được tuồn ra từ Vidamco. Do đó hầu như tất cả các xe Matiz S lên đời đều lắp Spoiler chế: hoặc là lắp hàng chính hãng của GM Daewoo thì phải chế thêm đèn, hoặc là lắp Spoiler made in China thì có sẵn đèn nhưng cực kỳ lởm.

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
2. Nội thất:
Ốp trụ B phía trên, ốp trụ C, giá cốp sau, táp bi cửa: những thứ này nếu đã thay đồ zin thì rất khó phát hiện. Nhưng nếu mấy đồ này quá mới so với xe thì cũng nên đặt dấu hỏi.
3. Tiện nghi:
- Tay lái trợ lực: 90% thợ sử dụng thước lái và bơm trợ lực second hand, tuy nhiên hệ thống tuyô trợ lực thì phải mua mới và các bác có thể để ý chi tiết này.
- Khóa cửa trung tâm: cái này thường cũng được chế bằng đồ bãi và ... khó phát hiện.
- Điều khiển mở cửa hậu từ trong xe bằng cáp: cái này phát hiện cũng khoai lắm.
- Kính cửa trước điều khiển điện: cái này rất khó phát hiện bằng mắt vì 100% công tắc là đồ zin nhưng cũng nhờ cái này mà các bác có thể "chốt hạ". Nếu sau khi xem em xe mà bác ưng lắm rồi nhưng vẫn phân vân không biết liệu em này có đúng là "còn zin" hay là "đã vá" thì có thể thẽ thọt đề nghị ông chủ xe cho lột áo lót em nó ra xem: hệ thống dây điện ở cửa xe của Matiz SE và S là khác nhau, nếu Matiz S chế thành SE thì giắc điện vào công tắc kính 100% là chế, thường được đấu bằng giắc đèn và đương nhiên là có vết nối. Cái này theo em là chỉ sau khi ngã giá xong xuôi và thoả thuận với chủ xe là "nếu đúng zin thì tôi mua, không thì thôi", nếu không là dễ bị ăn đấm lắm.

xebo

Xe bò ! ©
Nếu tất các bác đặc điểm mà lão Cò nêu ra mà các bác vẫn không phân biệt được thì đọc số khung, số máy cho em, lúc đó mọi việc sẽ được giải quyết. :))

bes

Xe lăn
Qua 1 số điểm thì con ngựa già nhà em là SE rồi, mai em kiếm cái số khung số máy bác xebo cô péch chếch hộ em nhé.
Vote luôn bác Xe Bò Màu !!!

banana16

Xe hơi
Hi Pac colormatiz,
e dã đọc so sánh cua Pác và thay xe cua e có đầy đủ chi tiết của SE nhưng e kg thấy nút mở cửa hậu từ phía trong ở đâu cả, mà cũng không có khoá điện trung tâm, huhu. e bị thuốc hở Pác
Pác tư vấn e vói hay xe em là đời giưa SE Và S