Sử dụng xe máy làm nguồn phát điện

thanhhoa_active

Xe đạp
Website
moitruongth.com
Các bác cho mình tham khảo chút thông tin nhé.
Mình có tìm và đọc một số bài viết cũng như video hướng dẫn về việc dùng động cơ xe máy làm máy phát điện.
Cách chủ yếu là:
- Dùng động cơ rời tải máy phát thông qua dây cuaroa
- Dùng hệ thống truyền động từ bánh xe ra máy phát
2 cách này đều yêu cầu phả có 1 máy phát điện nữa. Tuy nhiên theo em biết thì trong động cơ của xe máy đã có sẵn một máy phát tạo điện nạp cho ắc quy.
Vậy bây giờ em dùng bộ kích điện 12v, nối 2 đầu của ắc quy vào bộ kích này đồng thời khởi động động cơ để dùng điện thì có được không.
Nguồn tiêu thụ điện bao gồm: 1 laptop, 1 ampli 85W+ loa, 1 modem, 1 router wifi, 1 bóng điện 3u

thanhhoa_active

Xe đạp
Website
moitruongth.com
Có ai rành về vấn đề này không giúp em với

hoang chinh

Xe điện

mecgia

Xe tải
Em can cụ, phát điện trên xe máy công suất cực thấp chỉ đủ dòng nạp cho acquy 5 AH theo xe thôi, hiệu suất thấp, ăn xăng. Cụ cứ sạc bằng điện lưới cho em nhờ.

chuongvit

Xe tăng
Dùng với tải nhỏ thì ok vì bộ nạp cho xe máy cỡ bình 12Ah là tối đa do đó ko đủ dòng cấp bộ kích với công suất hơn 150W của cụ, chưa kể động cơ xe máy làm mát bằng gió trong khi xe để 1 chỗ thăng luôn con xe
Mình có tìm và đọc một số bài viết cũng như video hướng dẫn về việc dùng động cơ xe máy làm máy phát điện.
Cách chủ yếu là:
2 cách này đều yêu cầu phả có 1 máy phát điện nữa. Tuy nhiên theo em biết thì trong động cơ của xe máy đã có sẵn một máy phát tạo điện nạp cho ắc quy.
Vậy bây giờ em dùng bộ kích điện 12v, nối 2 đầu của ắc quy vào bộ kích này đồng thời khởi động động cơ để dùng điện thì có được không.
Nguồn tiêu thụ điện bao gồm: 1 laptop, 1 ampli 85W+ loa, 1 modem, 1 router wifi, 1 bóng điện 3u

nongvanzen

Xe đạp
Cách chủ yếu là:
E nghĩ là ý tưởng của bác hoàn toàn có thể làm đc. Nhưng (lại là nhưng) chỉ có điều hiệu suất ko cao vì xe máy công suất phần lớn để chuyển hóa động năng chứ để quay máy phát chỉ là phần nhỏ --> công vô ích lớn --> hiệu quả thấp.
Cái máy phát ở xe máy cho dòng nạp acquy liên tục lên tối đa là 2A (vì bình có 10Ah thôi) nên công suất tối đa là 25W, cụ có kích giời kích biển thì dùng thắp sáng cái đèn tuýp 60cm còn ko lên nữa là dùng thêm đc cái gì?
Do vậy vẫn phải dùng thêm quả phát khác nhưng công suất của nó cũng hạn chế thôi vì phụ thuộc vào mô men xoắn động cơ.

QAZ

Xe container
Dùng với tải nhỏ thì ok vì bộ nạp cho xe máy cỡ bình 12Ah là tối đa do đó ko đủ dòng cấp bộ kích với công suất hơn 150W của cụ, chưa kể động cơ xe máy làm mát bằng gió trong khi xe để 1 chỗ thăng luôn con xe

Hay là mình đấu thêm cái quạt để thổi mát cho cái xe máy được không ?

mecgia

Xe tải
Vòng luổn quẩn, quạt thì cũng thêm công suất tổn hao nữa.
Phát điện bằng xe máy rồi dùng chính điện đó nuôi quạt là hết, chả còn gì để sạc nữa.
Nói chung cách của cụ chả mang lại cái gì cả, chỉ giải quyết khâu tự sướng.

Hay là mình đấu thêm cái quạt để thổi mát cho cái xe máy được không ?

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Vòng luổn quẩn, quạt thì cũng thêm công suất tổn hao nữa.
Phát điện bằng xe máy rồi dùng chính điện đó nuôi quạt là hết, chả còn gì để sạc nữa.
Nói chung cách của cụ chả mang lại cái gì cả, chỉ giải quyết khâu tự sướng.

Trước nay tôi cứ thấy báo đài dư luận nói dân kỹ thuật thì không biết hài hước.

bây giờ mới thấy là đúng !

mecgia

Xe tải
Ý cụ là bảo em là dân kỹ thuật hả, thanks cụ nhé, em nói chuyện với ai thì cụ nào có răng hàm nào mất em đều biết hết đấy. Khà khà