Sử dụng số xe Teana

ô tô

Xe đạp
Các cụ rành kỹ thuật xe Teana cho em hỏi chút, khi đổ đèo em hay dùng chế độ số Sport ( bấm vào nút bên cạnh cần số) vòng tour máy tăng lên 3, hoặc khi chuẩn bị vào cua muốn giảm bớt tốc độ em cũng bấm vào nút Sport đó, như vậy thì có hại gì không?Theo em nghĩ thì bấm chế độ này tương đương về số thấp ở xe số sàn?
Xin cảm ơn!

BUHUNG

Xe máy
Mình có ngồi oto bao giờ đâu mà biết!

Ngựa hoang.66

Xe tải
Các cụ rành kỹ thuật xe Teana cho em hỏi chút, khi đổ đèo em hay dùng chế độ số Sport ( bấm vào nút bên cạnh cần số) vòng tour máy tăng lên 3, hoặc khi chuẩn bị vào cua muốn giảm bớt tốc độ em cũng bấm vào nút Sport đó, như vậy thì có hại gì không?Theo em nghĩ thì bấm chế độ này tương đương về số thấp ở xe số sàn?
Xin cảm ơn!
Nút sport là để dành cho chế độ lái,cứ vào cua&đổ đèo là cụ bấm mà không thấy mỏi tay à?chưa được ngồi xe của cụ nhưng xe AT nào mà chả có số thấp(d-)hơn nữa chỉ cần ngớt ga là xe đã ghì lại rồi mà.

Nganflame

Xe tải
khi đổ đèo dốc cao tụ về L chứ ko dung sport ạ.như thế là làm ngược đấy ạ.Sport dùng để tăng tốc nhanh, cụ làm thế là rất nguy hiểm đấy ạ

phuongeptc

Xe tải
L là số để cụ lên or xuống đèo, dốc
Sport là chế độ tăng tốc cụ dùng để vượt xe khác cho nhanh ( cụ cứ tưởng tượng như là vòng tua từ 1000 lên 3000 luôn ý ) vượt xe khác rất nhanh, chủ yếu sử dụng khi đi trên đường cao tốc.

MilanReal

Xe hơi
Nếu để L để leo thì em nghĩ là ok vì nó rất khỏe, tuy nhiên nếu xuống đèo mà vẫn L thì em hơi băn khoăn một chút. Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em với.

Ngựa hoang.66

Xe tải
Nếu để L để leo thì em nghĩ là ok vì nó rất khỏe, tuy nhiên nếu xuống đèo mà vẫn L thì em hơi băn khoăn một chút. Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em với.
Băn khoăn điều gì hở cụ?chậm quá à?thế thì thả N cho nhanh.:)):)):))

ô tô

Xe đạp
Theo cá nhân em nghĩ thì số Sport tương đương về số 3 còn số L là số 1 hoặc 2. Nếu đổ đèo,leo đèo dùng L cũng ok nhưng vòng tua máy sẽ lên rất cao , rất nóng máy. Bác nào đi rồi và thử bấm sport khi ở tốc độ 60 sẽ giảm ngay tốc độ và cảm giác như về số 3,2 ở xe số sàn, nhưng chỉ lưu ý đừng đạp mạnh chân ga .....
P/S
Anh Mèo sạch thỉu thông thái giúp em vụ này với......

thebluesea

Xe tải
Website
ptsc.com.vn
Theo thử nhiều lần roài, bình thường lên dốc, cụ ko việc gì phải về L hay sport, cứ để D mà chạy. Khi xuống dốc thì bác nên về L, rất an toàn mà ko phải rê phanh. Sport dùng để vượt là ô kê.

đi đèo tốt nhất là để số L. lên số nào xuống số đấy chứ đừng lên L mà xuống lại N vs D là ko đc nhé :))

Nút sport các cụ lưu ý giúp em là chỉ dùng để tăng tốc đột ngột, khi cần vượt hoặc đường vắng muốn thử tốc độ cao. Khi bấm bút này các cụ nhớ cần phải tiếp ga để xe tăng tốc, nếu không tiếp ga thì nó sẽ bị ì lại ( nhiều người nhầm tưởng trở về số thấp - quá sai lầm )
Nếu vào cua, đổ đèo mà dùng chế độ này thì vừa hại xe vừa nguy hiểm.

ô tô

Xe đạp
Nút sport các cụ lưu ý giúp em là chỉ dùng để tăng tốc đột ngột, khi cần vượt hoặc đường vắng muốn thử tốc độ cao. Khi bấm bút này các cụ nhớ cần phải tiếp ga để xe tăng tốc, nếu không tiếp ga thì nó sẽ bị ì lại ( nhiều người nhầm tưởng trở về số thấp - quá sai lầm )
Nếu vào cua, đổ đèo mà dùng chế độ này thì vừa hại xe vừa nguy hiểm.
Cảm ơn anh, em cứ nghĩ là nó về số thấp, nguy hiểm quá...

chế độ Sport chỉ danh cho khi đi số D dùng để vượt hoặc tăng tốc lúc đó ga vọt rất nhanh. còn đi đèo vs leo dốc xuống dôc bác cũ số L mà chơi. lên L xuống cũng fai : chứ đừng len L rồi xuống D vs N là ko đc nhé :)

nissanfan

Xe hơi
Nút sport là nút dùng khi muốn vượt nhanh đấy cụ ạ, khi leo đèo dốc cụ nên dùng số L

NISSAN GTRL

Xe hơi
nút sport là cụ bấm tăng tốc nhanh,như kiểu cụ muốn vượt xe nào đó ấy!tốc độ sẽ nhanh hơn nhiều!dưng mà cụ cứ bấm nhiều cũng hại máy đó cụ@};-

cucho

Xe tăng
L là số thấp để chạy đường trơn trượt hoặc ghì máy khi đổ đèo. Lên dốc và vượt bác kéo về L làm gì cho mẹt người, vì nếu thế khi nó đạt tốc độ nhảy số thì bác cấm nó à. Lên dốc hay vượt thì cứ D mà tẹt ga bao giờ đạt đc tốc độ mình buông ga ra thôi.

Em e rằng điều đơn giản này các bác chưa nghiên cứu kỹ nên có rất nhiều trao đổi và gợi ý lên dốc và vượt đưa về số L (hoặc D3 ở các xe khác). Nếu cứ làm như thế thì cũng ko sao nhưng sẽ có 2 nhược điểm.
- Vượt, khi đã vượt đc rồi các bác sẽ đưa về D. Tức gặp phải điều tối kỵ cho tất cả các loại hộp số là - chuyển số ở vòng tua máy cao
- Leo dốc. Thường là dốc không có độ dốc đều. Vậy sẽ dễ gặp tình huống, xe có thể tăng tốc nhưng ko nhảy đc số vì đã bị chế độ L (hoặc D3) khống chế. Hậu quả là tốn xăng, nóng máy. Chắc các bác chẳng ai muốn.

Về vấn đề vượt. Em đồng ý với các bác là lúc vượt, đông cơ cần vòng tua cao để đạt đươc momen xoắn cao tức thời nhằm tăng tốc nhanh. Các nhà sản xuất xe hơi cũng đồng ý thế nên họ có chế tạo thêm cho hộp số AT chế độ "kich down". Tức là đang đi bình thường bác đột ngột tẹt ga, lập tức máy tính hiểu rằng bác muốn tăng tốc. Thế là hộp số nhận lệnh và giảm ngay 1 số, khi buông chân ga, nó lại tự tăng lên 1 số. Vậy với những xe đc trang bị hộp số AT kiểu này thì khi cần vượt các bác cứ tẹt ga thật lực và xong việc bác chỉ cần buông chân ga mà thôi. Chớ động vào cần số làm gì vừa thêm động tác, nguy hiểm cho hộp số, có thỉ bị mất tố đà do ghì máy, và cuối cùng thì nom quê lắm.

Em không biết teana có đc trang bị hộp số AT kiểu này không, các bác nên nghiên cứu thêm nhé

cucho

Xe tăng
Còn nút sport là để dùng khi bác muốn giống như sport
Nôm na là nhảy số sớm hơn tí hoặc đi kiểu số sàn cho có vẻ xì pọt. Nhưng AT vẫn là AT muốn hơi giống MT đấy, nhưng chỉ hơi thôi không giống đc đâu