Sử dụng FM Transmitter trong ô tô

aqh

Xe máy
Tối qua rỗi rãi em làm cái này tặng các bác (b)

---------------------------------
Sử dụng FM Transmitter trong ô tô
---------------------------------

FM Transmitter là thiết bị truyền tín hiệu âm thanh từ các thiết bị audio player khác nhau tới các loa trong xe thông qua thiết bị thu sóng FM trên xe (ví dụ CD reciever). Các thiết bị audio player bao gồm Mp3 Player, Ipod, Pocket PC, Potable DVD Player…. FM Transmitter đóng vai trò là thiết bị phát sóng FM, CD reciever đóng vai trò là thiết bị thu. Các FM Transmitter thường phát sóng FM ở một vài tần số như 87.7, 88.3, …, 107.5,107.9 MHz. Các tần số này thường khác với các tần số FM của các đài phát thanh (tránh gây nhiễu lẫn nhau).
Chất lượng âm thanh ở mức độ chấp nhận được, em thấy nó tương tự như nghe FM 100 hay FM 105.5, và tất nhiên nó còn phụ thuộc vào chất lượng nguồn âm thanh.
Các thiết bị FM Transmitter thông thường lấy nguồn điện từ hộc châm thuốc của xe (có nghĩa là cắm trực tiếp vào), tuy nhiên cũng có loại thêm option dùng 2 viên pin AAA (cái này theo em cũng hữu ích đấy).
Các thiết bị audio player nối với FM Transmitter thông thường bằng jack 3.5. Đặc biệt có một số thiết bị FM Transmitter tích hợp sẵn chức năng mp3 player và có 1 cổng USB, do đó nó có thể chơi các file mp3 chứa trong các ổ USB khi ổ USB này được cắm vào nó (hiện em đang có 1 cái và em sử dụng làm ví dụ trong bài):

Dưới đây là các hình ảnh của các FM Transmitter:

Còn đây là ảnh cái FM Transmitter của em (cái này em xin cảm ơn bác 4X4):

Giá của các thiết bị này ở Vietnam mình khoảng từ 100 đến 500 nghìn tùy chất lượng.

Các thiết bị hiện em đang sử dụng bao gồm:
FM Transmitter:

CD reciever: cái này chắc bác nào cũng có(b)

Pocket PC và ổ USB:

Thông thường khi nghe nhạc mp3 em copy sang ổ USB sau đó cắm vào FM Transmitter và vừa lái xe vừa thưởng thức. Khi sử dụng FM Transmitter có tính năng mp3 player như cái của em, các bác chú ý đọc kỹ manual của nó xem nó hỗ trợ bitrate nén mp3 là bao nhiêu để nghe các file mp3 có bitrate tương ứng. Ví dụ FM Transmitter có tính năng mp3 player support các file mp3 có bitrate nén 128 kbps trở xuống thì không thể play file file mp3 có bitrate nén 192 kbps (cái này bác 4X4 có còn nhớ không).

Sử dụng cái này rất thích hợp các bác có nhiều nhạc mp3, có 1 chiếc mp3 player như Ipod hay PPC. Theo em cái này có ưu điểm là khi nghe nhạc nó không bị ảnh hưởng bởi điều kiện đường xá như các Mp3 CD Player.
Em có 1 số audio book, em thấy rất thú vị là khi đi làm thì bật lên nghe, vừa lái xe vừa học MBA he he. Em rất thích một câu của Ông 5 La mã 1 Lê Nin “Học, học nữa, học mãi… cũng chán” he he.
Em đưa thêm 1 số ảnh:

Chúc các bác vui (b)

aqh

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
hi

:) Bác aqh cũng đi mà tịt à
cái fm transmitter này tr em cũng xài 1 cái, đúng là ngon bổ rẻ nhưng mà chất lượng phát sóng ko ổn định, phụ thuộc vào thời tiết.
1 điểm bất lợi nữa cho các bác dùng USB là khó chọn bài nếu copy nhiều bài, nếu muốn giữ bài thì phải luôn cấp điện.
Khi dùng với PDA thì khi hết pin lại hết lỗ châm thuốc để xạc
Kết luận sau 1 thời gian xoay sở là đổi đầu cd có hỗ trợ MP3 và AUX in, tiện hơn

aqh

Xe máy
Dũng Khọm nói:
:) Bác aqh cũng đi mà tịt à
cái fm transmitter này tr em cũng xài 1 cái, đúng là ngon bổ rẻ nhưng mà chất lượng phát sóng ko ổn định, phụ thuộc vào thời tiết.
1 điểm bất lợi nữa cho các bác dùng USB là khó chọn bài nếu copy nhiều bài, nếu muốn giữ bài thì phải luôn cấp điện.
Khi dùng với PDA thì khi hết pin lại hết lỗ châm thuốc để xạc
Kết luận sau 1 thời gian xoay sở là đổi đầu cd có hỗ trợ MP3 và AUX in, tiện hơn
Cái cd có hỗ trợ MP3 và AUX in của bác thiệt hại bao nhiêu hả bác(b)

aqh

Speedmaster

Xe tải
FM transmiter
Ưu điểm nổi bật là không phải lắp đặt gì
Cắm thẳng vào Châm thuốc
Tuy nhiên hay bị nhiễu do truyền qua không gian dùng loại này chất lượng kém. Bác nào cầu kỳ thì móc cái dây 3.5mm là ổn nhất.

anhbq

Xe tải
FM Receiver của ôtô có anten ngoài. Khi không kéo anten lên, thu sóng quốc gia (vd như 100MHz) cũng khó. Các bác thử cho cái Transmitter ra ngoài và kéo anten lên xem. Tôi đã thử rồi và chất lượng giữa trong và ngoài rất khác nhau.

Land

Xe tăng
Các bác cho hỏi, nếu thế thì chuyển tín hiệu từ điện thoại vào hệ thống loa trên xe đươc không, lám được thía mới hữu ích thật sợ.

anhbq

Xe tải
Dùng răng xanh đê, mấy ai nghe điện thoại ông ổng lên đâu, nhất là calls từ các đối tác nhạy cảm. Thử tưởng tượng đang đi cùng với vợ, nếu có em nào gọi đến thì xử lý ra sao? Nghe hay không nghe đều dở.
Vấn đề này bàn nhiều rồi.

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Các bác cho hỏi, nếu thế thì chuyển tín hiệu từ điện thoại vào hệ thống loa trên xe đươc không, lám được thía mới hữu ích thật sợ
Loại này có thiết bị lâu rồi mà bác lAND ơi(của HQ gía khoảng vài trăm)

vietlink

Xe tải
Land nói:
Các bác cho hỏi, nếu thế thì chuyển tín hiệu từ điện thoại vào hệ thống loa trên xe đươc không, lám được thía mới hữu ích thật sợ.
Bác dùng FM Tran. có giắc cắm 3,5 ấy. Nối dây tín hiệu từ ĐTDĐ vào chỗ đó là Okie nghe thoải mái. Em xài P910i rồi nghe phê "lòi mắt":D

hienchung

Đi bộ
Các bác nào biết địa chỉ bán thiết bị này ở TpHCM thì giới thiệu cho anh em biết với. mình cũng đang muốn mua về dọc thử

VolgaV6coupe

Xe máy
Túm lại hòan cảnh của em là thế này:
Trong lúc đang save tiền để mang ra chỗ bác Khôi sửa cái CD Player, em muốn lắp em FM Transmiter để nghe tạm mấy bài Mp3!

1. Theo như các bác comment thì em không cần cái gì cả trừ loa đã có sẵn trong xe, USB trữ dữ liệu bình thường và cầm tiền ra mua 1 em FM Transmitter. Đúng không ạ?
2. Nếu mua thì mua của em nào là tốt ạ? Bác SM ơi, làm cách nào mua đc cái của bọn BK mà bác cho cái link (em nhìn xong cũng bồ kết quá!)

Bác nào muốn chăn em gà công nghiệp này thì cứ gọi em nhé. Đi xe không nhạc với em cưa như "về nhà sợ nhất vợ không nói gì" ý - chán quá!

Cảm ơn các bác !!!

haiphus

Xe buýt
VolgaV6coupe nói:
Túm lại hòan cảnh của em là thế này:
Trong lúc đang save tiền để mang ra chỗ bác Khôi sửa cái CD Player, em muốn lắp em FM Transmiter để nghe tạm mấy bài Mp3!

1. Theo như các bác comment thì em không cần cái gì cả trừ loa đã có sẵn trong xe, USB trữ dữ liệu bình thường và cầm tiền ra mua 1 em FM Transmitter. Đúng không ạ?
2. Nếu mua thì mua của em nào là tốt ạ? Bác SM ơi, làm cách nào mua đc cái của bọn BK mà bác cho cái link (em nhìn xong cũng bồ kết quá!)

Bác nào muốn chăn em gà công nghiệp này thì cứ gọi em nhé. Đi xe không nhạc với em cưa như "về nhà sợ nhất vợ không nói gì" ý - chán quá!

Cảm ơn các bác !!!
Phải là USB MP3 chứ bác?

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
vietcab.com nói:
Xin cho hỏi địa chỉ mua ở HN
Địa chỉ đây rồi : http://www.st-mobile.com.vn/index_sale.asp?showpage=mp3oto
Công ty Siêu Thoại - 88 Trần Hưng Đạo - Hà nội
Hôm trước em vào Me Linh Plaza cũng thấy cho gian hàng bán thiết bị này em không nhớ chính xác địa chỉ gian hàng (cạnh gian hàng cửa tự động của công ty ASTEC). Hàng của Singapore, nhưng không nhiều chủng loại như ở link trện

VITARA

Xe máy
aqh nói:
Cái cd có hỗ trợ MP3 và AUX in của bác thiệt hại bao nhiêu hả bác(b)

aqh
Tôi dùng Sony GS 250 - Khoảng 150 thằng Mỹ gì đó, dùng cực hay. Giải pháp của bác tôi thấy phức tạp quá, xe thì chật mà dây dợ lằng nhằng quá

VITARA

Xe máy
Nếu các bác muốn vậy thì nên mua MP3 player của JVJ ( Model gì em không nhờ - X11 hay X9 gì đó ) có chức nằng FM Transsmitter. Cực đơn giản và đảm bảo tính thẩm mỹ trong xe