[Thảo luận] Sự an toàn của trẻ em khi đi xe

Europe

Xe buýt
Hôm nay em đi trên đường gặp 1 bác OFer nhà mình trên đoạn Nguyễn Trãi, gần trường Tự nhiên. Em vụt lên để chào bác ấy nhưng đã bất ngờ khi thấy trong lòng bác ấy là một em bé, chắc là con bác ấy. Vừa lái xe mà vẫn ôm con trong lòng, đây là lần đầu tiên em thấy như vậy. Em chẳng dám chào bác ấy nữa vì sợ hai bên mải nhìn nhau ngộ nhỡ phanh gấp thì bác ấy xô cháu bé vào vô lăng mất. Hàng ngày em thường xuyên gặp cảnh trẻ em đứng chơi trong xe, bên ghế phụ hoặc hàng ghế sau, áp mặt vào kính bên để ngắm đường. Em thực sự thấy rất nguy hiểm. Đường đông như vậy nên các trường hợp phanh gấp xảy ra thường xuyên, nên trẻ em rất dễ bị tai nạn do va đập. Các bác thấy vấn đề này thế nào ạ?

Maybach Tàu

Xe container
Em cũng biết 1 bác (không phải of nhà mình) chuyên đeo con trước ngực và lái xe, mà bác này lại là bác sĩ mới mấu chứ:77:. Không biết xxx có hỏi thăm những trường hợp này không nhỉ?

NguoiGia

Xe tăng
Vấn đề bác nêu hay lắm. Quả thật em chưa bao giờ gặp ai như thế.

Nếu trong trường hợp rất rất đặc biệt thì mới để trẻ em trong vòng tay như vậy thôi các bác nhể. Ví dụ: trẻ em quá bé; Trẻ em đặc biệt nghịch ngợm không nghe lời khi buộc phải ngồi 1 mình; Trẻ đang bị ốm nặng đưa đến viện...

Tóm lại là trường hợp bất khả kháng. Hy vọng bác nọ cũng trong trường hợp đó để có yếu tố giảm nhẹ. Hì ..hì...

Nói chung, em nghe đã thấy sợ rùi.:77::77::77:

milicaanj

Xe buýt
Tưởng nhớ
Hai thằng nhà em khi còn bé thì mỗi thằng một ghế trẻ con, bây giờ lớn rồi thì lên xe việc đầu tiên là chúng nó tự thắt seatbelt, tiếp đến là nhắc em thắt rồi mới cho phép em chuyển bánh hic hic

Toinguoilaixe

Xe tải
Con bé con nhà em thì chỉ dám cho ngồi ghế sau nếu chỉ có em và nó, chứ nó ngồi trước thì nghịch khỏi đi luôn.

uigioi

Xe hơi
vừa địu con vừa lái xe thì nguy hiểm quá
trẻ em phải được cài dây an toàn nếu như không có ghế đặc biệt dành cho trẻ
hơn nữa còn phải disable airbag chỗ trẻ ngồi, tránh trẻ bị ngạt thở nếu túi khí bung ra

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Em biết có ông trên này cho con ngồi lái trong lòng cháu nó lái về đến tận nhà cơ, bố thì ga và phanh :69::69::69:

Federer

Xe tải
Trẻ em luôn bị cấm ngồi ghế trước!!!
Ở VN ta chưa đủ hiểu biêt nên mới như thé(c)

Europe

Xe buýt
Rất tiếc là lúc em vọt lên thì đúng gần đèn xanh đỏ chỗ rẽ vào trường tự nhiên, đường đông, nên em không kịp rút đt ra chụp. Sau đó em lại rẽ luôn vào trường Nhân văn vì sáng nay em có buổi giảng trong đó. Nói chung là lái xe ở nước mình vẫn có quan niệm ngồi trong xe kín đáo, chắc chắn, và an toàn nên thường không thắt dây an toàn và để trẻ con nghịch ngợm trong xe. Tuy cho đến nay (có thể) chưa có trường hợp nào đáng tiếc xảy ra nhưng cảnh báo trước cũng không thừa. Chắc các bác vẫn nhớ vụ xe rác rơi xuống sông Đuống chứ? em vừa lập thread cảnh báo tối hôm trước thì hôm sau bị.

Khang

Xe hơi
Thằng nhà em thì đã vào xe là chẳng bao giờ chịu ngồi yên nên toàn phải có người đi cùng để giữ nó. Nhiều khi em lấy cớ lượn gấu nhà em cũng muốn gài con đi cùng nhưng lại sợ nên em toàn được đi một mình, thế mà hóa hay :21::21::21:

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
F1 nhà cháu thì cũng máu ngồi ghế lái hơn cả bố, không cho nó sang nó khóc nhành nhạch. Đành phải đến chỗ đèn đỏ là cho sang ngồi lên lòng, vặn vô lăng, cười khanh khách, đèn xanh, chở về với gấu mẹ. :21:

lychau

[Tịch thu bằng lái]
bác nào để con như thế thì bậy bạ quá, nếu biết được em vote - ngay

LenovoT61

Xe máy
Yêu mấy thì yêu. Cứ lên xe là em cho xuống ghế sau hết! Kể cả đi chỉ có hai bố con.

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
hôm bà chị bế thằng cò về chơi em tính là mua cái ghế ngồi chuyên cho trẻ em dưng mờ lượn thái hà 1 lúc thấy đắt khét, có tí nhựa tí mút tí dây mà nó hét những gần 2 củ :102::102:
hic hic nhưng em nghĩ trước sau gì cũng phải mua thôi, các bác bít chỗ nào hạt dẻ hơn tí kô?

khoavq

Xe điện
Chán nhỉ,
Cháu đi cùng gấu mẹ
Đã học lái xe và thi lấy bằng B2 rồi
ra ngoài đường thật vắng, cháu để cho lái xe
ngồi bên cạnh cứ lăm lăm cái phanh tay
dưng mà nếu xảy ra tai nạn thì cháu cũng bó tay
chắc không xử lý kịp.

Đấy, trường hợp của cháu còn như thế, chưa nói đến việc để cho con lái xe
bó tay với các cụ để con mình ngồi trong lòng lái xe :77:

CIVIC 1.8MT

Đi bộ
Em cho con đi chơi toàn cho ngồi ghế phụ nhung thắt dây an toàn, hoặc nếu không thắt dây an toàn thì có gấu nhà em quản lý. Kiểu như bác này nguy hiểm cho mầm non của tổ quốc quá:77: