[Funland] Sỏi niệu quản

RealHomes

Xe tải
Chào cccm. Cccm cho em hỏi chút là nay em đi siêu âm thì kết quả trả là đài bể thận giãn cấp độ 2 - Niệu quản giãn 9mm và 1/3 trên có sỏi kích thước 10x6mm thì theo các cụ có nên phải tán không hay chỉ uống thuốc ạ.
E đi khám ở bệnh viện đa khoa Hà Đông thì bảo chỉ uống thuốc còn bên bệnh viện 198 Trần Bình thì bảo nên tán sỏi.
Xin cccm tư vấn giúp e ạ

Golf.golf

Xe hơi
Còn phải xem sỏi gì, tán ngoài da hay tán nội soi.... Theo e thì nên tán chứ uống thuốc khó tan đc lắm.
Trc e bị và uống hết mấy bao lá cây của ô lang nổi tiếng ở bắc giang mà ko đc sau vẫn phải vào BV 108 tán nội soi.

RealHomes

Xe tải
Còn phải xem sỏi gì, tán ngoài da hay tán nội soi.... Theo e thì nên tán chứ uống thuốc khó tan đc lắm.
Trc e bị và uống hết mấy bao lá cây của ô lang nổi tiếng ở bắc giang mà ko đc sau vẫn phải vào BV 108 tán nội soi.
E uống thuốc thì từ 8mm xuống 6mm nhưng hôm vừa rồi bỏ uống thì nó lại hơi đau nhẹ. Không biết giờ nên đi tán hay uống thuốc tiếp

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cụ ơi, cụ tán xong về đau lâu ko ạ. Mẹ em cho uống ko ra, tán rồi 13 ngày rồi mà thấy đau ghê lắm, cái mặt nhăn nhó 24 tiếng/ngày luôn cụ ạ. Em ko biết phải làm sao giờ. Cái ống nong đặt phải 1 tháng mới được tháo ra ạ. Mà sỏi thận lắm người bị lắm ạ, mổ xong nó lại bị lại tuỳ cơ địa mỗi người cụ ạ!

RealHomes

Xe tải
Cụ ơi, cụ tán xong về đau lâu ko ạ. Mẹ em cho uống ko ra, tán rồi 13 ngày rồi mà thấy đau ghê lắm, cái mặt nhăn nhó 24 tiếng/ngày luôn cụ ạ. Em ko biết phải làm sao giờ. Cái ống nong đặt phải 1 tháng mới được tháo ra ạ. Mà sỏi thận lắm người bị lắm ạ, mổ xong nó lại bị lại tuỳ cơ địa mỗi người cụ ạ!
sỏi của bà to không bác

beSuSu

Xe điện
chả phải tùy cơ địa đâu.
Thói quen ăn uống vẫn thế thì nó lại vẫn thế thôi. Thói quen đấy tạo ra nó, thì giờ lại tiếp tục tạo ra nó thôi.

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
chả phải tùy cơ địa đâu.
Thói quen ăn uống vẫn thế thì nó lại vẫn thế thôi.
Dạ chắc người thường như chúng em chỉ biết uống nhiều nước í cụ ạ, chứ cũng ko biết làm sao cho hết sỏi cụ ạ. Hôm qua thím em qua chơi kể vừa đi tán ngoài da về, đi siêu âm đợt sau đã 4-5 viên sỏi cụ ạ.
Cụ còm em mấy lần, nên em biết cụ giỏi và nắm được về dinh dưỡng. Cụ cho em xin ý kiến để tránh việc tái sỏi với ạ. Đội ơn cụ!

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn

Golf.golf

Xe hơi
Cơ bản là tùy trường hợp, tuy nhiên mới về vẫn hơi đau nhưng vẫn đi lại và vẫn đi làm nhẹ nhàng văn phòng đc. Mới tán xong thì vẫn phải uống thuốc và có thể vẫn bị tiểu ra máu. Sau tầm 15 ngày thì đỡ dần và cho đến khi khoảng 1 tháng đến bv rút ống ten ra về 2 hôm là đỡ rõ dệt.
E tán xong cách đây 4 năm đến giờ chưa thấy thêm viên nào.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ thread đi bv tuyến TW đi. Bệnh viện tuyến dưới không ổn lắm đâu. Ấy là em nói thật. Cụ không tin thì quyền cụ ạ.

Mít - Mật

Xe tăng
Em bị sỏi nhỏ (3mm) ở niệu quản, uống nước dứa ép và phèn chua( sau khi hấp cách thủy) sau 1 tuần đi siêu âm ko thấy sỏi nữa

RealHomes

Xe tải
Em bị sỏi nhỏ (3mm) ở niệu quản, uống nước dứa ép và phèn chua( sau khi hấp cách thủy) sau 1 tuần đi siêu âm ko thấy sỏi nữa
3mm thì xuống được cụ ạ vì niệu quản nó hình như là 3-4mm thôi còn của e là 8mm

jazzzzz

Xe lăn
Sỏi gặp bác sỹ Trung, tư vấn nhiều tình…

RealHomes

Xe tải
Em bị y như cụ. Sỏi thì biết 2 năm nay rồi, tầm 10mm nhưng đúng 2.9 về nghỉ lễ thì nó tọt xuống niệu quản. Đau khủng khiếp vã mồ hôi, tái cả mặt luôn. Soi thì sỏi xuống 1/3 niệu quản. Em xin tư vấn cả BV Bưu Điện và Bạch Mai thì các bác ấy nói kích thước tầm 10mm như của em xác suất tự ra 30% thôi, nhưng em vẫn quyết theo uống thuốc 1 tuần. Sau 1 tuần không tự ra được thì em đi xử lý.
Xử lý em chọn BV Bưu Điện cho gần nhà và chỗ này nghe đồn cũng làm sỏi thận tốt. Em sỏi nhỏ ở niệu quản nên tán ngược dòng, mất 3 hôm nằm viện: Thứ 2 khám chiếu chụp; thứ 3 có lịch tán nhưng tận chiều mới làm nên phải nhịn cả ngày, làm xong ra khỏi phòng mổ 6h tối thì 9h đuwohc ăn cháo phải nằm không ngóc đầu 12 tiếng;trưa thứ 4 rút ống dẫn lưu nước tiểu rồi chiều cho về nhà, em vè nằm nhà thêm 2 ngày rồi đi làm được. Tuy vậy vẫn còn cái ống đặt trong niệu quản phải hẹn 3-4 tuần lại tới BV rút nữa mới là xong.
Tiện đây em chửi BH Y tế phát. Em đóng các loại BH trong đó cả BHYT đến nay 30 năm chưa bao giờ dùng. Đầu tháng 8 sốt xuất huyết nằm viện nghe nói được BH TT 80% phấn khởi quá, ai dè khi ra viện hết đâu 8 củ thì BH 3 củ, mình nôn ra 5củ. Tương tự đầu tháng 9 tán sỏi niệu quản cũng BH TT 80% mà kết quả là tổng chi đâu 20 củ thì BH 5 mình 15 😂😁 . Cứ cái gì rẻ BH thanh toán, còn cái gì đắt nó không. Mất niềm tin quá.
Cụ uống thuốc gì mà không xuống được. E thử uống dứa ới phèn chua 2 tháng sau bị đau lại nhưng chỉ đau bụng không đau lưng. Mọi người cứ khuyên chưa nên can thiệp mổ cụ ạ

LEEMAN

Xe hơi
Cụ uống thuốc gì mà không xuống được. E thử uống dứa ới phèn chua 2 tháng sau bị đau lại nhưng chỉ đau bụng không đau lưng. Mọi người cứ khuyên chưa nên can thiệp mổ cụ ạ
Em uống thuốc tây. Tốt nhất uống thuốc mà lâu chưa ra cụ vẫn phải kiểm tra thường xuyên. Nếu để lâu mà nó không ra dễ gây suy thận.

RealHomes

Xe tải
Khi biết thì sỏi trên thận không sao cả.
Khi nó tọt xuống niệu quản mới đau chứ. Đợi uống thuốc 1 tuần không tự ra thì phải đi xử lý thôi.
Cụ làm hết tổng bao nhiêu thế cụ ?