[Funland] Sinh viên giờ lười quá.

kachia

Xe hơi
Chuyện là vợ em dạo này bầu bí cần tuyển nhân viên bán hàng thời trang, mà thử việc hết thảy gần chục người không khớp được ai. Cảm thấy các em sinh viên bây giờ thích hưởng thụ, không biết coi trọng đồng tiền như thời em ngày trước. Lương làm theo ca cộng doanh số là 3-4tr mà có vẻ vẫn không đáp ứng được nhu cầu.
- Có bạn thì đi làm bằng go viêt, mặc dù ở cách cửa hàng chưa đến 3 km. làm được 3 hôm thì chủ động xin nghỉ vì trùng lịch học.
- Có bạn làm được gần 1 tháng thì chắc nửa tháng ngày nào cũng thấy mua trà sữa uống, rồi xin nghỉ để đi chơi và toàn nói dối là đi học. Đến lúc nghỉ cũng không báo, em phải bắt mang chìa khóa sang bàn giao rồi cũng không thèm nhận lương luôn.
- Có bạn thì gọi điện hẹn phỏng vấn nhắn tin rồi email đầy đủ xong cũng không thèm đến và báo lại 1 câu.

Nói thì bảo đánh đồng nhưng em thấy đa số các bạn sinh viên giờ thiếu trầm trọng kỹ năng sống tử tế, đa số em gặp đều thấy sống rất hời hợt và thiếu trách nhiệm với chính bản thân mình. Chỉ mong tìm được bạn nào ý thức tốt thôi mà cũng khó.
May mà còn có được 1 em sinh năm 99 í thức rất ngoan, nhà xa mà chịu khó đi xe bus đi học rồi đi làm. Giờ tuyển dụng mà cứ như đi đãi cát tìm vàng :(.

Có cụ nào có kinh nghiệm gì không chỉa sẻ cho em với.

Chắc phải đi rải cv như ông này quá :(

suzu37

Xe container
Bác bẩu mấy em kia lập nick OF vào tâm hự đi cho đủ hai tai ợ.

kachia

Xe hơi
Khổ trước em sinh viên đi ship hàng chết mệt mà kiếm được có mười mấy hai mươi ngàn, giờ cảm thấy đồng tiền nó rẻ mạt quá hay sao mà các bạn trẻ toàn thấy tiêu đâu đâu ấy nhỉ ?

datmobile1983

Xe tải
Bác bẩu mấy em kia lập nick OF vào tâm hự đi cho đủ hai tai ợ.
Cụ giống em vậy nhỉ, lúc em mới ra trường lương thấp em cũng cố làm,hơn 5 năm em mới đổi việc,giờ 1 tháng nhảy việc... Hazzzz

Hoàng Trang

Xe ngựa
Giờ mức sống cao hơn. Nhiều gia đình chu cấp đầy đủ cho con em đi học đh. Nhiều bạn sv ko bị áp lực kinh tế kiếm tiền. Nhiều bạn đi làm thêm để tích lũy kinh nghiệm nên họ sẽ chọn cv nào phù hợp. Cụ đánh đồng đa số bla bla thì hơi sai sai. Tuyển mãi ko đc thì em đang thắc mắc liệu cv bên cụ có vấn đề gì???

lamhoangvan87

Xe container
Giờ kiếm tiền nhiều thì khó chứ tầm lương 5 - 6 triệu thì khá đơn giản nên họ có quá nhiều lựa chọn khác tốt hơn cụ ạ.
Cứ qua thời kỳ khủng hoảng kinh tế thì mới mong thay đổi chút ít.

sora

Xe hơi
xác nhận là thanh niên 2x bây giờ tụi nó lười kinh khủng.

1 thèng ku 94, nếu chăm chỉ làm shipper thì rủng rỉnh cũng phải 10tr/tháng. Nhưng nó lười, giờ muốn đổi xe, muốn mua trả góp, muốn có 1 số vốn để đầu tư gì đó. Nhưng rốt cuộc, ko chịu làm, lười, chạy vài đơn/ngày để đủ tiền ăn là xong!

1 thèng ku khác, cũng 94, nó làm shipper cho GHTK, hôm vừa xong cậu khoe phải đóng 1,8tr tiền thuế thu nhập. Má ơi, cả đời em đi làm chưa đạt được mức lương "được đóng thuế". Còn trẻ mà nó chăm lắm, ai đời shipper đầu tư hẳn Exciter để đi ship, người đen xì, gầy gò nhưng xe cộ bóng loáng như mới..

Chừng nào bố mẹ chúng nó thôi trợ cấp sinh hoạt, ko có nguồn trợ cấp nào khác thì may ra mới ý thức được giá trị đồng tiền và sức lao động!

kachia

Xe hơi
Giờ mức sống cao hơn. Nhiều gia đình chu cấp đầy đủ cho con em đi học đh. Nhiều bạn sv ko bị áp lực kinh tế kiếm tiền. Nhiều bạn đi làm thêm để tích lũy kinh nghiệm nên họ sẽ chọn cv nào phù hợp. Cụ đánh đồng đa số bla bla thì hơi sai sai. Tuyển mãi ko đc thì em đang thắc mắc liệu cv bên cụ có vấn đề gì???
Vâng thế nên em cũng mới bảo nói thì bảo đánh đồng, cũng là nhận định chủ quan trên những bạn em gặp thôi ạ.
Em thấy vế đầu cụ nói đúng ạ, chắc được chu cấp đầy đủ nên không còn động lực. Chứ như những bạn em thấy chịu khó đa số là hoàn cảnh khó khăn nên phải phấn đấu.
Còn việc cửa hàng nhà em thì không dám giấu cụ chứ cũng nhẹ nhàng thôi ạ:
- Chủ yếu trả lời commen khách hỏi mua váy vóc với đóng hàng gửi đi ship. Ngày không quá chục đơn hàng.
- Khách vãng lai thì ít vì nhà em toàn khách quen.
Những bạn làm với nhà em lâu em thấy đa số đều í thức tốt và chịu khó. Nên lâu lâu mới phải tuyển người và mỗi lần tuyển thì mệt thật.

canhhoabatdiet

Xe container
Xem video em liên tưởng đến cái này ngày xưa, gặp suốt:

Nana2015

Xe tăng
Bác chưa gặp thoi. E thấy sv ở quê cũng nhiều đứa k có điều kiện mà. Ngoan ngoãn lễ phép. Chúc cụ tìm dc e sv ưng ý. Nhưng đừng làm điều gì dại dột khi vợ mang bầu đó nhé

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Đói đầu gối phải bò. Các bạn lười là do có GĐ (hoặc ai đó) chu cấp, chứ sinh ra ở vùng quê nghèo, lên HN học mà Bố Mẹ không có mấy để bao con thì lấy gì cho vào mồm ợ? Có thể các bạn ý đứng núi này trông núi nọ thôi, chứ đâu cũng có người nọ người kia hết mà kụ.

Primaluna

Xe đạp
Lương 3-4 triệu nói thật là thấp so với mặt bằng chung. Bán hàng thời trang chắc cũng phải từ 8 tiếng trở lên. Cụ nên xem lại vì sao họ hờ hững, chứ ko đơn thuần chỉ 1 vế như cụ nói.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Đói đầu gối phải bò. Các bạn lười là do có GĐ (hoặc ai đó) chu cấp, chứ sinh ra ở vùng quê nghèo, lên HN học mà Bố Mẹ không có mấy để bao con thì lấy gì cho vào mồm ợ? Có thể các bạn ý đứng núi này trông núi nọ thôi, chứ đâu cũng có người nọ người kia hết mà kụ.
Phại ợ. Thời em sv, nhà khó khăn cũng cày bục cmn mặt ra.
Có đận việc nhiều mà lương 70k/ngày em thuê 1 bạn ở ký túc học lệch buổi với em đi học hộ, trả thù lao 10k/buổi. Vẫn lời 6 sọi :))

kachia

Xe hơi
Lương 3-4 triệu nói thật là thấp so với mặt bằng chung. Bán hàng thời trang chắc cũng phải từ 8 tiếng trở lên. Cụ nên xem lại vì sao họ hờ hững, chứ ko đơn thuần chỉ 1 vế như cụ nói.
Ca có 4 tiếng mà cụ @@.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Em nể thằng bé thợ nhà em, date 2000
Đi làm từ năm lớp 9. Mang được hơn 400 về quê xây nhà cho bố mẹ. Giờ làm ở quê cho gần nhà. Xe máy đẹp, nhà đẹp, gái theo.
Nể

motthoidongbim

Xe điện
Không đánh đồng nhưng em thấy đại đa số thế hệ 2x là như vậy đấy. Nhiều đứa ở quê em biết bố mẹ không có điều kiện lắm nhưng khá ăn chơi còn làm thêm thì chắc là xa xỉ. Em có 2 đứa cháu 98 thì phải, đứa một mẹ mất cách đây 7 năm, bố thì đang ut ruột nhưng vẫn cố làm thợ xây ngày được 300-400k để nuôi nó đang học đh và 1 đứa em gái nó học lớp 9. Nhưng thấy nó hay đòi hỏi những cái như mới năm 1 đã đòi mua máy tính, xin tiền học thêm tiếng anh( không biết có học ko), làm đầu tóc, son phấn.v.v nhiều khi về thấy bố nó vừa đi truyền hoá trị về lại lao đi làm mà thấy cay đắng. Bảo xin việc cho nó làm thêm nhưng không chịu đi làm. Mỗi lần về chỉ biết giúp bố nó ít tiền chứ không biết phải ntn.
Đứa cháu kia cũng con gái bằg tuổi đứa kia. Nhà bố mẹ đầy đủ, điều kiện thì cũng ko dư rả nhưng cũng không khó khăn lắm. Nhưng lên đi học là nó đi làm thêm, khởi đầu là rửa bát và phụ quán phở từ 6h-11h, dc ăn bữa sáng, ngày được 100k. Nó làm đủ việc. Vừa rồi khuyên bảo không được vì nó xin nghỉ học để đi xklđ, nó bảo ra trường không biết ntn nên nó muốn đi lao động luôn. Nó đứng đầu thành tích học tập trong kỳ dạy trc khi đi xklđ luôn.
Do cách dạy bảo và nhận thức của từng đứa thôi.

Khanhnho

Xe buýt
Giống nhà em hồi trước, tuyển đi tuyển lại vỡ mật. Bây giờ em nói không với sinh viên. Làm ca này nọ quản chúng nó đến chết mệt, hở tí xin nghỉ vì đủ các lý do trời ơi bởi vì đối với sinh viên mức độ ưu tiên cho công việc rất thấp. Các em gái bây giờ cũng ít đứa chịu khổ được, phần vì được chu cấp phần cũng vì nhiều cách có tiền.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Khổ trước em sinh viên đi ship hàng chết mệt mà kiếm được có mười mấy hai mươi ngàn, giờ cảm thấy đồng tiền nó rẻ mạt quá hay sao mà các bạn trẻ toàn thấy tiêu đâu đâu ấy nhỉ ?
Em còn biết mấy em sinh viên tuyển hăn người yêu có kinh tế, chu cấp tháng 5T đến 10T cho nhá. Giờ sv cao giá, ai lại đi làm bán hàng cụ ei.

ambdiep

Xe buýt
Thời thế thôi cụ, mình giờ quay lại cũng lười thế cả thôi :). Thêm nữa giờ sinh viên học tín chỉ, thời gian cũng không fix được như thời xưa mình.

Em lại thấy trẻ giờ chúng nó năng động hơn, biết chọn lọc hơn mình.