Shi 2011 Bị Lụt Hố Nước

tomking4

Xe đạp
Hôm kia 2/9 e có đi chơi và bị rơi cả người lẫn xe xuống hố nước lụt đến yên xe. Nhưng nghiêng về bên tay TRÁI. Sau đó không đề nổ máy được nên e dắt vào tiệm để tháo acquy trước.
Sáng 3/9 e có đưa xe đi sửa. Người ta thay lọc gió. Và chùi bộ côn xe (Ô màu Vàng ) = xăng.Và tra mỡ lắp vào .Thay dầu máy,thay dầu gì ấy e k biết (Cái ô màu tím )thì phải

Nhưng máy rất lì, k bốc như trước nữa.
Bình thường xe lúc trước rất bốc e gọi là hỗn ra. Vít cái là phọt liền. Còn bây giờ xe rất lì kéo rồi mới lên từ từ
Lúc chiều nay e vừa đi sửa chỗ khác người ta lại tháo bộ côn ra để chùi dầu mỡ của lần trước còn sót.
Sau khi rắp vào thì chạy có ok hơn chút xíu nhưng vẫn hơi lì.
Lúc thay dầu thì nó bảo chạy thêm 500km nữa rồi lên thay lại dầu khác. Xe e đi đc 7k8 km rồi. Và em nên thay dầu nhớt gì cho lần thay tiếp theo
Các chú các bác chỉ dùm em bây giờ phải làm thế nào. Cần sửa chỗ nào để em còn biết ạ. E mới lớp 12

Chỉnh sửa cuối:

ThienRacer

Xe buýt
có thể là nc đã vào trong máy. Tuy đã thay dầu nhưng có thể vẫn ko hết, cụ nên thay dầu lần 2 luôn đi ợ.

Thứ 2 có thể dây cu-roa bị ẩm mà cụ lại chạy luôn nên rão. Cụ ra thợ kiểm tra lại dây cu-roa luôn nhé.

tomking4

Xe đạp
Dây cu roa vẫn ok ngon lành. Sao lên máy đc. Vì lúc đấy đề k nổ nên e dắt xe vô tiệm tháo ac-quy luôn mà.

phongvan1987

Xe tải
Ng ta thay dầu ở cái ô màu tím cho chụ là dầu láp cụ à....

agucasmie

Xe đạp
em chỉ buồn cười là cụ đi kiểu gì mà lụt ngập đến yên xe @-)

longuy2222

Xe tăng
số cụ khổ rồi đây.... họ thay cho cụ là dầu lap cụ ah...... nhưng cụ ko bit là dầu lap loại j đúng ko.... theo e cụ nên thay cả dầu máy và súc rửa lại động cơ nữa nhénữa..... dầu máy thì motul srcooter ..... dầu lap thì motul gear....... tốt nhất ban nên mang ra chỗ bác MR.oril hay cho thegioidaunhot.vn để họ tư vấn nhé. Thân

tuananh_free

Xe tăng
Cái này kỳ công đây, phải chơi bộ xúc rửa động cơ Flusing Oil nữa, loải bỏ hoàn toàn nước ra khỏi động cơ thì mới thay dầu mới vào. Link tham khảo: http://www.mymroil.com/

quanduihoa

Xe hơi
cụ làm cái giề mà phi xuống cái hố nước sâu thế không biết

tomking4

Xe đạp
em chỉ buồn cười là cụ đi kiểu gì mà lụt ngập đến yên xe @-)
Hic. Em không ngờ nó có cái hố to đùng. Nghệ an mưa to mấy ngày nay mà.
số cụ khổ rồi đây.... họ thay cho cụ là dầu lap cụ ah...... nhưng cụ ko bit là dầu lap loại j đúng ko.... theo e cụ nên thay cả dầu máy và súc rửa lại động cơ nữa nhénữa..... dầu máy thì motul srcooter ..... dầu lap thì motul gear....... tốt nhất ban nên mang ra chỗ bác MR.oril hay cho thegioidaunhot.vn để họ tư vấn nhé. Thân
Thì nó xả ra cả nước với cả dầu mà anh.. Để đi thêm 100km nữa là 300km rồi thay luôn cả 2 loại như anh nói là ok chứ ạ. Em ở nghệ an nên khó quá. Ở nghệ an đâu có chỗ nào e biết đâu

Cái này kỳ công đây, phải chơi bộ xúc rửa động cơ Flusing Oil nữa, loải bỏ hoàn toàn nước ra khỏi động cơ thì mới thay dầu mới vào. Link tham khảo: http://www.mymroil.com/
Em ở nghệ an Bác ơi.

phuongmit

Xe cút kít
chia buồn cùng cụ, mưa gió vất vả quá. Cụ cứ thay dầu máy dầu láp kiểm tra ắc qui, dầu máy dầu láp thay bao giờ check k còn trắng đục nữa thì thôi. Đợt HN lụt 2008 xe Future của thằng bạn em thay 3 lần mới yên

DVT_VIP

Xe tải
Chưa gì đã cho vợ 2 tham gia giải bơi lội rồi

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
cụ để ý nhé dầu láp 5000k cũng phải thay đấy. 2-3 lần thay dầu động cơ cũng phải thay láp cu roa mới bền

cupheu

Xe tăng
Hôm kia 2/9 e có đi chơi và bị rơi cả người lẫn xe xuống hố nước lụt đến yên xe. Nhưng nghiêng về bên tay TRÁI. Sau đó không đề nổ máy được nên e dắt vào tiệm để tháo acquy trước.
Sáng 3/9 e có đưa xe đi sửa. Người ta thay lọc gió. Và chùi bộ côn xe (Ô màu Vàng ) = xăng.Và tra mỡ lắp vào .Thay dầu máy,thay dầu gì ấy e k biết (Cái ô màu tím )thì phải

Nhưng máy rất lì, k bốc như trước nữa.
Bình thường xe lúc trước rất bốc e gọi là hỗn ra. Vít cái là phọt liền. Còn bây giờ xe rất lì kéo rồi mới lên từ từ
Lúc chiều nay e vừa đi sửa chỗ khác người ta lại tháo bộ côn ra để chùi dầu mỡ của lần trước còn sót.
Sau khi rắp vào thì chạy có ok hơn chút xíu nhưng vẫn hơi lì.
Lúc thay dầu thì nó bảo chạy thêm 500km nữa rồi lên thay lại dầu khác. Xe e đi đc 7k8 km rồi. Và em nên thay dầu nhớt gì cho lần thay tiếp theo
Các chú các bác chỉ dùm em bây giờ phải làm thế nào. Cần sửa chỗ nào để em còn biết ạ. E mới lớp 12
bị như này cái là 1 là e dắt về nhà,2 là dắt ra cửa hàng nào mình biết mà ở đấy họ chuyên sửa,chứ để mấy anh thợ vườn sửa sợ lắm,thay dầu máy,dầu lap,thay lọc gió.cụ vào mroil bảo cụ ý ship vào trong đấy mà thay

congtu_depzai

Xe tải
bác làm theo em đi tháo lọc gió nếu bẩn quá ko sạch thay lọc gió mới khoảng 750K thay dầu hộp số cái dầu tháo con ốc ý thay dầu shell vào thay dầu máy motul 300w 10w -40 đảm bảo xe cụ còn bốc hơn trước chắc nó thay dầu đểu và lọc gió nó bẩn hoặc nước vào đó thôi nên máy nó ì

Chỉnh sửa cuối:

tomking4

Xe đạp
cụ để ý nhé dầu láp 5000k cũng phải thay đấy. 2-3 lần thay dầu động cơ cũng phải thay láp cu roa mới bền
EM nói thật mua xe về cứ thế mà đổ xăng đi. Lúc đầu mới mua về đến 2500km e mới thay đầu lần đầu. Ngu dữ luôn
bị như này cái là 1 là e dắt về nhà,2 là dắt ra cửa hàng nào mình biết mà ở đấy họ chuyên sửa,chứ để mấy anh thợ vườn sửa sợ lắm,thay dầu máy,dầu lap,thay lọc gió.cụ vào mroil bảo cụ ý ship vào trong đấy mà thay
Em Biết mà. Nên e dắt ra tháo những gì có thể tháo. Ac-quy thôi. Chứ ai mà dại để mấy ông thợ vườn sửa
bác làm theo em đi tháo lọc gió nếu bẩn quá ko sạch thay lọc gió mới khoảng 750K thay dầu hộp số cái dầu tháo con ốc ý thay dầu shell vào thay dầu máy motul 300w 10w -40 đảm bảo xe cụ còn bốc hơn trước chắc nó thay dầu đểu và lọc gió nó bẩn hoặc nước vào đó thôi nên máy nó ì
Tớ đang định kêu Ông Mroil ship 2 chai Flushing về để sục lại máy. Nhưng hiện tại có nên đi tiếp hay là cất xe tại chỗ vậy mấy bạn. Mà mình đổ nhớt 1l hay 0.8l nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

tomking4

Xe đạp
GIúp em với các chú các bác :(

pico

Xe máy
nhớt đổ 900ml thôi chứ đừng đủ 1 lít nhé bạn !

ke0kul

Xe buýt
Em Biết mà. Nên e dắt ra tháo những gì có thể tháo. Ac-quy thôi. Chứ ai mà dại để mấy ông thợ vườn sửa

Tớ đang định kêu Ông Mroil ship 2 chai Flushing về để sục lại máy. Nhưng hiện tại có nên đi tiếp hay là cất xe tại chỗ vậy mấy bạn. Mà mình đổ nhớt 1l hay 0.8l nhỉ
một khi nước đã vào máy thì càng đi càng hỏng nặng. mà em hỏi tí, khi đó bác tháo ac quy ra để làm gì ạ?

tomking4

Xe đạp
một khi nước đã vào máy thì càng đi càng hỏng nặng. mà em hỏi tí, khi đó bác tháo ac quy ra để làm gì ạ?
Thì có biết gì ngoài tháo ac-quy ra đâu :( Đang bàn cách mà sao lại nói 1 khi vào máy là càng hỏng nặng. Ý anh là sao

ke0kul

Xe buýt
thì xe bác lội nước, nước theo các đường len lỏi vào máy, hòa trộn cùng dầu máy, dầu láp, thay dầu 1 lần chưa hoàn toàn hết đc. nên bh, khi mà động cơ chưa hoàn toàn sạch, bác càng đi thì xe bác xẽ càng hỏng nặng hơn so với không đi. theo ý em là như thế đấy ạ :D