Sau bảo dưỡng - xe bị kêu lịch kịch khi gặp đường xấu

Trung Khai

Xe tải
Các cụ có kinh nghiệm chỉ dẫn cho em vụ này với. Số là đầu tuần em vừa đưa xe đi bảo dưỡng lớn ở Hãng Toyota (đã chạy được 5,5vạn) xe Altis chưa bảo dưỡng lớn hoặc thay phụ tùng lần nào trừ 4 quả lốp. Ly do đưa xe vào là phanh kêu, các vấn đề khác bình thường.

Tất nhiên khi đã làm thì theo tư vấn phải thay 1 số thứ như: dây của roa tổng máy (bị rạn), lọc xăng, lọc dầu, má phanh trước, phớt.... tổng cộng là 7,5 củ. Tuy nhiên, phát sinh ra bênh mới là khi đi vào đường xấu thì nghe tiếc lịch kịch (nếu là xe máy thì em đã kết luận do giảm xóc). nhưng chuyên viên sửa chữa kết luận là do: Đệm cao su thước lái bị mòn phải thay và rotuyn lái trái bị rơ phải thay.

Em cảm thấy không xác đáng nên không đồng ý thay mà để đi thêm rồi tính sau. Các cụ có kinh nghiệm chẩn đoán bệnh hộ em với.

Có 1 chi tiết bực mình là đèn gầm chập chờn do tiếp xúc của đui đèn cũng phải mất công quay lại lần 2 (lại mất nửa buổi) chủ quan không kiểm tra luôn thì đến tối bật đèn mới phát hiện ra vẫn không sáng. Gọi điện báo thì nhân viên tư vấn dịch vụ còn nói "hay là anh chưa bật đèn, anh có chắc anh biết sử dụng không, chứ làm gì có chuyện đó, bên em kiểm tra kỹ lắm". Bó tay!

zPhanAnhz

Xe tải
:'( Thay nhiêu đó mà mà bác tốn gần chục củ thì bác bị trém là cái chắc ! Theo em nghĩ nếu lúc trước khi bảo dưỡng không có hiện tượng kêu thì trộm nghĩ mấy thằng thợ trời đánh nó cố tình để bác phải thay thêm rồi !

tqtuan

Xe tăng
Hu hu. Xe Toy của em cũng thế. Mấy thằng gara lại bảo chả vấn đề j. Bây giờ chả biết tin ai. Bác nào biết chỗ nào sửa tốt chỉ em với.

JetMatiz

Xe buýt
Xe Toy sao kém thế? chưa tính vụ kẹt ga:^)

Scopetrung

Xe hơi
Cứ hỏng là thay mới, lại bài cũ đây mà:21:. Ngày xưa đi vá xe em toàn phải vá 2 miếng mỗi lần, không hiểu tại sao:21:

fineline

Xe tải
hồi em đi xe cũ Toàn ra Quang quế ở đường Phạm văn đồng

Trung Khai

Xe tải
Cứ hỏng là thay mới, lại bài cũ đây mà:21:. Ngày xưa đi vá xe em toàn phải vá 2 miếng mỗi lần, không hiểu tại sao:21:
Em nghĩ khả năng vào chính hãng chỉ là các xe đang mới. Còn đến lúc đã cũ rồi thì vào chính hãng chỉ có chết tiền. Hình như họ chỉ biết thay đồ và không biết sửa.

thephinh

Xe hơi
Website
www.thepvn.com.vn
Bác mang xe vào thì kêu ở phanh *-), bảo dưởng xong lại kêu lịch kịch ở...chỗ khác:ohmy:( em nghi chết rotuyn hoặc giảm sóc) Bác đỗ xe 21 chỗ sau đó ấn từng góc kêu góc nào là chết giảm sóc góc đó. Bác thử thế xem.

viso

Xe tải
Có bao giờ mang vào bảo dưỡng, mình ngồi vểnh râu trê uống nước ở phòng ngoài, trong xưởng các bạn thợ thoải mái tráo đồ từ xe nọ sang xe kia?

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Có bao giờ mang vào bảo dưỡng, mình ngồi vểnh râu trê uống nước ở phòng ngoài, trong xưởng các bạn thợ thoải mái tráo đồ từ xe nọ sang xe kia?
Theo em được biết,những vụ như thế này cách đây lâu rồi.Bây giờ bác có thể yên tâm vì đồ cũng dễ mua chứ không phải là khó kiếm!

Trung Khai

Xe tải
Bác mang xe vào thì kêu ở phanh *-), bảo dưởng xong lại kêu lịch kịch ở...chỗ khác:ohmy:( em nghi chết rotuyn hoặc giảm sóc) Bác đỗ xe 21 chỗ sau đó ấn từng góc kêu góc nào là chết giảm sóc góc đó. Bác thử thế xem.
Cảm ơn cụ. Em sẽ thử xem sao

Trung Khai

Xe tải
Em đã thử ấn từng góc xe nhưng không có gì bất thường, giảm xóc vẫn hoạt động tốt nhún lên nhúng xuống mấy lần và không hề bị kêu. Bệnh của xe em là khi đi vào các đường có ổ gà thì nó mới bị kêu lục khục. Em cảm giác nó kêu đều cả 4 bánh thì phải.

Hai Vu

Xe tải
Bác gặp họa sĩ rồi:21::21::21:,

tqtuan

Xe tăng
Em đã thử ấn từng góc xe nhưng không có gì bất thường, giảm xóc vẫn hoạt động tốt nhún lên nhúng xuống mấy lần và không hề bị kêu. Bệnh của xe em là khi đi vào các đường có ổ gà thì nó mới bị kêu lục khục. Em cảm giác nó kêu đều cả 4 bánh thì phải.
Xe em cũng bị thế. Thợ bảo giảm xóc chẳng làm sao. Nhưng đi đường xấu nó cứ lục khục, lịch kịch thế nào ý. Các bác tư vấn cho em với

dang_tim_xe

Xe điện
Các cụ có kinh nghiệm chỉ dẫn cho em vụ này với. Số là đầu tuần em vừa đưa xe đi bảo dưỡng lớn ở Hãng Toyota (đã chạy được 5,5vạn) xe Altis chưa bảo dưỡng lớn hoặc thay phụ tùng lần nào trừ 4 quả lốp. Ly do đưa xe vào là phanh kêu, các vấn đề khác bình thường.

Tất nhiên khi đã làm thì theo tư vấn phải thay 1 số thứ như: dây của roa tổng máy (bị rạn), lọc xăng, lọc dầu, má phanh trước, phớt.... tổng cộng là 7,5 củ. Tuy nhiên, phát sinh ra bênh mới là khi đi vào đường xấu thì nghe tiếc lịch kịch (nếu là xe máy thì em đã kết luận do giảm xóc). nhưng chuyên viên sửa chữa kết luận là do: Đệm cao su thước lái bị mòn phải thay và rotuyn lái trái bị rơ phải thay.

Em cảm thấy không xác đáng nên không đồng ý thay mà để đi thêm rồi tính sau. Các cụ có kinh nghiệm chẩn đoán bệnh hộ em với.

Có 1 chi tiết bực mình là đèn gầm chập chờn do tiếp xúc của đui đèn cũng phải mất công quay lại lần 2 (lại mất nửa buổi) chủ quan không kiểm tra luôn thì đến tối bật đèn mới phát hiện ra vẫn không sáng. Gọi điện báo thì nhân viên tư vấn dịch vụ còn nói "hay là anh chưa bật đèn, anh có chắc anh biết sử dụng không, chứ làm gì có chuyện đó, bên em kiểm tra kỹ lắm". Bó tay!
- Cái chỗ đen đen: Hoặc là cụ bị bọn trong đấy nó lừa rồi, cái dây đai cam ấy phải tầm ngoài 100.000km mới phải kiểm tra và thay thế nếu cần, Hoặc là Toy quá lởm, chạy mới 5.5v đã nứt đai cam.:)):)):)).
- Còn tiếng lịch kịch trong gầm, cụ mà nghe mấy thằng đấy nó phán nào là thước lái nọ kia v.v.. thì cụ cứ chuẩn bị sẵn hơn chục củ nhé. Theo em thì chỉ là rotuyn cân bằng bị hỏng thôi, thay chắc hết vài trăm/chiếc.

Trung Khai

Xe tải
- Cái chỗ đen đen: Hoặc là cụ bị bọn trong đấy nó lừa rồi, cái dây đai cam ấy phải tầm ngoài 100.000km mới phải kiểm tra và thay thế nếu cần, Hoặc là Toy quá lởm, chạy mới 5.5v đã nứt đai cam.:)):)):)).
- Còn tiếng lịch kịch trong gầm, cụ mà nghe mấy thằng đấy nó phán nào là thước lái nọ kia v.v.. thì cụ cứ chuẩn bị sẵn hơn chục củ nhé. Theo em thì chỉ là rotuyn cân bằng bị hỏng thôi, thay chắc hết vài trăm/chiếc.
Em hơi có cảm giác ân hận vì mấy cái vụ dây cua roa tổng máy + phớt + lọc + lọc gió. Đặc biệt là các loại giăng và phớt, em có mang về kiểm tra thấy chẳng có vấn đề gì cả, độ đàn hồi tốt thậm chí mặt vẫn còn bóng loáng.

Nói thật là nếu không quá chủ quan thì chỉ nên thay má phanh và buzi là xác đáng.

vtlam

Xe buýt
Xe em Corolla dạo này có hiện tượng thay đổi tốc độ đột ngột có tiếng kêu cục cục ở bên ghế phụ trước. Em nghe văng vẳng như ở bên trong cốp hoặc gần cửa trước. Các bác chẩn đoán hộ em với, do máy móc hay do gì

Europe

Xe buýt
Xe Toy chứng tỏ kém nhỉ? Đi 5.5 vạn mà đã hỏng linh tinh thế là không bền roài.
@vtlam: có thể chết giảm sóc rồi, bác mang vào gara kiểm tra. họ cho lên bàn nâng, nếu giảm sóc có dầu chảy ra thì phải thay. Giảm sóc rất ít khi chết, trừ khi lao vào ổ gà nhiều. Giảm sóc phải chết nặng thì nó mới bênh đầu. Em dự là rotuyn nhiều hơn.

@ Trung Khai: tiếng lịch kịch có thể là do chết rotuyn hoặc giảm sóc. Tuy nhiên bác cần chú ý nếu tiếng kêu là ọp ẹp như có cái gì bị lỏng thì lại không phải hỏng hai cái trên mà là hỏng đệm cao su. Một nguyên nhân khác rất đơn giản nhưng nhiều thợ mắc phải là khi tháo càng ra thì khi lắp vào thợ phải chống bánh xe lên cho càng nằm ở mức ngang bằng (gần như trạng thái khi hạ xe xuống, với trọng lượng của xe đè xuống) rồi mới bắt chặt ốc bắt càng. Nếu không làm như vậy, đệm cao su sẽ bị xoắn và tạo ra tiếng kêu ọp ẹp khi đi vào chỗ mấp mô.

Các bác chú ý là nếu rotuyn bị hỏng khi cầm rotuyn lắc sẽ thấy nó bị dơ, còn vẫn chặt là ok.
Thợ sửa xe bây giờ lôm côm lắm. Mấy lão dạy sửa xe có sửa xe đâu, toàn dạy những cái vớ vẩn cốt để kiếm tiền.