Sắp đưa xe vào hãng, cần lưu ý gì ạ

fordfocus2011

Xe hơi
Kính các cụ,

Em sắp tới dự định cho xe vào hãng để bảo trì và làm thêm một số thứ, nhiều khả năng phải để xe lại qua đêm. Em thấy không yên tâm lắm. Vậy theo các cụ, nên chú ý những gì khi phải để xe lại xưởng qua đêm ạ? Ford nào yên tâm nhất ạ? Em ở Hà Nội.

Cám ơn các cụ!

TSTA

Xe container
xe của cụ phải làm những gì vậy.

PHC

Xe buýt
Kính các cụ,

Em sắp tới dự định cho xe vào hãng để bảo trì và làm thêm một số thứ, nhiều khả năng phải để xe lại qua đêm. Em thấy không yên tâm lắm. Vậy theo các cụ, nên chú ý những gì khi phải để xe lại xưởng qua đêm ạ? Ford nào yên tâm nhất ạ? Em ở Hà Nội.

Cám ơn các cụ!
Hơ hơ, hình như là âm binh của ông fordfocus2010. :D

dht

Xe điện
Kính các cụ,

Cám ơn các cụ!
Cụ nên chụp hình cái hộp rơ le của xe để kiểm chứng.

Có rất nhiều rơ le tên xe ô tô. Loại rơ le đóng-mở thường (như rơ le còi) thì rẻ, mua chợ giời khoảng 20K có cả mớ. Tuy nhiên trong xe có một số rơ le thời gian (gạt nước chậm, sấy kính, sưởi ghế...) ít khi sử dụng đến mà lại vừa rất đắt tiền vừa khó kiếm. Em đã từng bị trộm vài cái rơ le mà không biết mất lúc nào.

Vừa rồi em gặp một tay lái xe cơ quan thì hắn kể thỉnh thoảng hắn ăn trộm rơ le thời gian trong xe cơ quan mang bán lấy tiền xài. Tài xế không hề biết bị mất trộm rơ le.

Xe nào mà bị mất rơ le thời gian thì mua chính hãng phải cỡ tiền triệu, mua ngoài thì không có, mà có cũng chưa chắc đúng chủng loại.

Cẩn thận nhất là khi giao xe mở hộp rơ le chỉ rõ đủ rơ le (hoặc có đánh dấu), khi nhận xe kiểm tra kỹ.

Ví dụ hộp rơ le:

Chỉnh sửa cuối:

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
chết...có chuyện thế à? thế mà e để xe lại hãng chả lăn tăn gì chứ

bagiahuhu

Xe buýt
Cái xe tiền tỷ, con ốc cũng quí, nếu niêm phong được cả xe thì tốt ko thì cố gắng đánh dấu hoặc niêm phong một số cảm biến (dễ bị đổi), amply, đài đóm thậm chí... lốp :D

Dân Nghệ

Xe tăng
Kính các cụ,

Cám ơn các cụ!
Cụ có thể đưa ra HN FORD có cụ TSTA ở đấy là yên tâm được. Cụ lo cũng đúng vì xe em lúc mới hoàn thành thủ tục giấy tờ nhưng chưa nhận xe cũng bị đại lý tháo cụm ABS sang lắp cho xe khác đấy ạ.:(

HamLong3.0V

Xe điện
Hơ hơ, hình như là âm binh của ông fordfocus2010. :D
Lâu lắm em mới thấy bác Cuồng Phang trên OF đấy nhé keke

Có rất nhiều rơ le tên xe ô tô. Loại rơ le đóng-mở thường (như rơ le còi) thì rẻ, mua chợ giời khoảng 20K có cả mớ. Tuy nhiên trong xe có một số rơ le thời gian (gạt nước chậm, sấy kính, sưởi ghế...) ít khi sử dụng đến mà lại vừa rất đắt tiền vừa khó kiếm. Em đã từng bị trộm vài cái rơ le mà không biết mất lúc nào.

Vừa rồi em gặp một tay lái xe cơ quan thì hắn kể thỉnh thoảng hắn ăn trộm rơ le thời gian trong xe cơ quan mang bán lấy tiền xài. Tài xế không hề biết bị mất trộm rơ le.

Xe nào mà bị mất rơ le thời gian thì mua chính hãng phải cỡ tiền triệu, mua ngoài thì không có, mà có cũng chưa chắc đúng chủng loại.

Cẩn thận nhất là khi giao xe mở hộp rơ le chỉ rõ đủ rơ le (hoặc có đánh dấu), khi nhận xe kiểm tra kỹ.

Ví dụ hộp rơ le:

Có một vấn đề nữa là em nghe các bác hội RS nói trong hộp cầu trì có mấy cái dự phong, em mở ra chẳng thấy cái nào sất ? K0 biết là nó bị bớt từ xưởng SX hay là.... TSTA cho ý kiến cái đi !
@Chủ thớt: cá nhân em vẫn tin tưởng HNFord, vào xưởng cứ alo TSTA rồi gặp đồng chí Hoàng là yên tâm rất nhiều :D

digger

Xe tăng
Cụ có thể đưa ra HN FORD có cụ TSTA ở đấy là yên tâm được. Cụ lo cũng đúng vì xe em lúc mới hoàn thành thủ tục giấy tờ nhưng chưa nhận xe cũng bị đại lý tháo cụm ABS sang lắp cho xe khác đấy ạ.:(
Cụ Dân Nghệ là bị vố đau nhớ đời nhất đấy :((

Có một vấn đề nữa là em nghe các bác hội RS nói trong hộp cầu trì có mấy cái dự phong, em mở ra chẳng thấy cái nào sất ? K0 biết là nó bị bớt từ xưởng SX hay là.... TSTA cho ý kiến cái đi !
@Chủ thớt: cá nhân em vẫn tin tưởng HNFord, vào xưởng cứ alo TSTA rồi gặp đồng chí Hoàng là yên tâm rất nhiều :D
Anh cũng không có cái cầu chì và rơ le dự phòng nào trong hộp cả HL ạ, mặc dù có mấy chỗ gài trống không.

Chỉnh sửa cuối:

OmegaO9

Xe container
Lâu lắm em mới thấy bác Cuồng Phang trên OF đấy nhé keke

Anh cũng không có cái cầu chì và rơ le dự phòng nào trong hộp cả HL ạ, mặc dù có mấy chỗ gài trống không.
Do vấn đề giảm chi phí từ nhà máy thôi cụ ạ,có xe được cắm dự trữ các loại cầu chì 7,5 -10-15-20 A.Nhưng có xe chỉ có cái gắp cầu chì mà không có cái dự trữ nào theo xe đâu. :D

TSTA

Xe container
Cảm ơn các cụ đã tin tưởng, em cùng Hà nội Ford đang cố gắng hoàn thiện, nâng cao chất lượng hơn nữa.
Về việc hàng dự phòng, em xác nhận là ko có bất kỳ cầu chì hay Rơ le nào cả.
Chỉ với những xe xuất khẩu (cho thị tường khác ngoài nơi sản xuất) thì do yếu tố vận chuyển, thời gian giao xe, thì họ có tháo 1 số cầu chì, rơ le liên quan đến điện ra. Khi đến nơi bắt buộc phải đc lắp bởi các kỹ thuật viên của hãng. Nên khi nhập về VN, nhiều khi các cụ thấy có sẵn cầu chì thì ko đó phải spare part (hàng dự phòng thay thế) đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Dân Nghệ

Xe tăng

Mỗi lần nhắc đến tim lại nhói đau bác ạ=((

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kính các cụ,

Cám ơn các cụ!
Em nghĩ Ford hay bất cứ đại lý ủy quyền của các hãng tên tuổi cần phải xem xét và kiện toàn lại bộ máy của mình. Cứ để khách hàng phải lo lắng vì để xe qua đêm thế này thì có nghĩa là niềm tin của khách hàng về dịch vụ sửa chữa xuống tới mức 0 rồi. Không tin thì bảo không tôn trọng nhau, mà tin thì lại không yên tâm chút nào.

Gara ngoài không nói, nhưng Gara chính hãng đã có cụ nào bị đổi đồ chưa (trừ cụ Dân nghệ ra nhé). Cái xe ô tô hàng bao nhiêu chi tiết mình làm sao mà kiểm tra hết được.

Bên lề tý, nếu phát hiện bị đổi đồ thì ra công an có khép thành tội "chiếm đoạt tài sản" của người khác không các cụ nhỉ. Có chụ thợ nào tham mà gặp tay rắn nó kiện cho có khi vẫn đi tù như thường ý chứ các cụ nhể

Hồi trước em có cái áo da mang từ Pháp về (em chưa mặc được lần nào) mang ra đánh xi ở phố Hà Trung bị nó đổi mẹ nó mất. Bác có tin được là nó lấy vải giả da của Tàu rồi may thành một cái áo giống hệt như thế (tất nhiên chất lượng lởm hơn rất nhiều) rồi nó cho vào trong túi đựng kín (như kiểu mình đi giặt là ấy). Em mang về mới biết bị nó lừa, ra công an thì họ bảo không có bằng chứng cụ thể nên không giải quyêt được.

Tốt nhất là sau khi lấy xe bác hãy kiểm tra thật kỹ rồi mới mang xe ra khỏi gara nhá, mang ra rồi là không mang lại được đâu

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Kính các cụ,
Cám ơn các cụ!
Món này em run nhất đấy.

Nhầm, sale là bán hàng, để xe qua đêm trong xưởng chẳng liên quan gì đến sale mà liên quan đến thợ ở xưởng nhá.

TSTA

Xe container
Ý em là nhờ TSTA giúp chứ cụ:P
những khách của em vào, ít khi em để khách đưa ngay cho cố vấn dịch vụ lắm, em thường cầm sổ và tự tay đưa cho cố vấn dịch vụ và bảo em làm giúp anh cẩn thận. (cũng toàn chỗ anh em với nhau cả thôi)
Em sẽ giúp nhiệt tình. Nếu cụ cần và em có mặt tại HN Ford thì em tường thuật qua SMS xe cụ đang làm những gì, đến công đoạn nào, khi nào thì xong, cần nữa thì ai đang làm xe của cụ tại từng thời điểm.
Trong bối cảnh hiện nay thì hỗ trợ và đồng cảm là 2 điều em giúp được cho khách, ko thể 1 tay làm hết các việc đc mà mình cũng ko đủ sức #:-s

Chỉnh sửa cuối:

OmegaO9

Xe container
Cảm ơn các cụ đã tin tưởng, em cùng Hà nội Ford đang cố gắng hoàn thiện, nâng cao chất lượng hơn nữa.
Về việc hàng dự phòng, em xác nhận là ko có bất kỳ cầu chì hay Rơ le nào cả.
Chỉ với những xe xuất khẩu (cho thị tường khác ngoài nơi sản xuất) thì do yếu tố vận chuyển, thời gian giao xe, thì họ có tháo 1 số cầu chì, rơ le liên quan đến điện ra. Khi đến nơi bắt buộc phải đc lắp bởi các kỹ thuật viên của hãng. Nên khi nhập về VN, nhiều khi các cụ thấy có sẵn cầu chì thì ko đó phải spare part (hàng dự phòng thay thế) đâu.
Thực ra việc thay cầu chì là một việc hết sức đơn giản và không cần thiết phải liên quan đến kỹ thuật hãng,chỉ cần thay đúng chỉ số là ổn,bởi lẽ tất cả các xe đều có chỉ dẫn,ký hiệu in lên miếng nhựa nắp hoặc dán bằng decal gần đó.Ví dụ đơn giản là nếu như đang ở một nơi không có hỗ trợ của hãng như Móng Cái chẳng hạn,chẳng may nếu cháy cái cầu chì Còi,nếu chờ mang về hãng thì sẽ rất bất tiện và mất công,thay vì gắp một cái cầu chì 15-20 A ra rồi thay bằng cái mới :D

banphagia

Xe tăng
mỗi lần đưa xe vào xưởng là cứ lo nơm nấp.

vnr_82

Xe điện

Ví dụ hộp rơ le:

Chả biết xe e có bị mất cái nào ko nữa ??? Mua lại xe cũ như thế nào thì cứ đi như thế đó, có hôm mở ra thấy có nhiều chân cắm rơ le bị thiếu, e cũng chịu, thấy xe đi bt thì cứ đi thôi :D.
Lần sau đi kiểm tra cụ thể cái.

OmegaO9

Xe container
Chả biết xe e có bị mất cái nào ko nữa ??? Mua lại xe cũ như thế nào thì cứ đi như thế đó, có hôm mở ra thấy có nhiều chân cắm rơ le bị thiếu, e cũng chịu, thấy xe đi bt thì cứ đi thôi :D.
Lần sau đi kiểm tra cụ thể cái.
Nguyên bản xe nào cũng có vài chỗ khuyết cụ ạ.Chỉ cần nhìn vào bảng chỉ dẫn trên nắp là cụ biết thiếu hay không ngay ấy mà:D