[Thảo luận] Sao chưa hạ thắng (phanh) tay mà xe vẫn chạy được...

myquartz

Xe đạp
Em mới chạy xe.
2 lần quên hạ thắng tay trước khi chạy. 1 là xe cruze MT, 2 là xe Civic AT.
Cả 2 lần xe đều chuyển bánh nhẹ nhàng. Tuy nhiên đi 1 khúc thì đèn và loa báo động la ầm ĩ, như là quên cài dây an toàn.
Nhìn đi nhìn lại hoá ra quên hạ thắng tay.
Cho em hỏi sao không hạ xe vẫy chạy được thế? như thế có hại máy móc gì không?

ngdanthanh

Xe tải
Lực cản của thắng tay thì ăn thua gì so với sức kéo của động cơ mà nó không chạy.

Hại thì...

Heheh.

Cứ đi thêm 1 lúc nữa sẽ thấy khói bốc mù mịt (cái thắng đó vứt luôn), và ... có khả năng gây cháy xe.

djjava

Xe hơi
nhiều khi máy khỏe mà đi tiến kéo rê cả 02 bánh sau lết đi cụ chủ ạ :|

giacmoxe4

Xe điện
Đây là lỗi phổ biến của những lái mới chưa quen xe.Cũng bình thường thôi chỉ hại xe thui mà.Hiii

bodan80

Xe hơi
Em mới chạy xe.
2 lần quên hạ thắng tay trước khi chạy. 1 là xe cruze MT, 2 là xe Civic AT.
Cả 2 lần xe đều chuyển bánh nhẹ nhàng. Tuy nhiên đi 1 khúc thì đèn và loa báo động la ầm ĩ, như là quên cài dây an toàn.
Nhìn đi nhìn lại hoá ra quên hạ thắng tay.
Cho em hỏi sao không hạ xe vẫy chạy được thế? như thế có hại máy móc gì không?
Trước hết phải nói với cụ rõ là cụm từ "phanh tay" là do người việt mình tự nghĩ ra để đặt tên vì khi sử dụng thường dùng tay để kéo. Tuy nhiên cụ để ý xem mấy xe đời mới nó có dùng tay để kéo nữa đâu mà dùng chân trái để đạp đấy cụ ạ (cái Phanh tay mà cụ gọi thì nó lại nằm cạnh vị trí chân côn của xe MT). Hiểu theo nghĩa kỹ thuật thì phải gọi nó là phanh dừng (or phanh đỗ) ((P)) -> Parking. Cái phanh này chỉ phát huy tác dụng khi xe cụ dừng, đỗ lại thôi. Lực giữ của phanh tay chỉ đủ để giữ xe cụ khỏi bị trôi xe khi dừng đỗ ở nơi tương đối bằng phẳng. Lý do là phanh tay chỉ tác động lên má phanh bằng lực đẩy cơ học bình thường. Còn khi dùng phanh chân thì có thêm lực ép của dầu thủy lực nữa, nên cụ đạp phanh chân thì bánh xe dừng lại ngay (tất nhiên lúc đấy xe vẫn còn nổ máy, chứ xe không nổ máy thì phanh chân cũng như phanh tay thôi).
Còn khi cụ để phanh tay mà đi thì đương nhiên sẽ hại xe rồi. Máy móc phải làm việc mệt hơn (vòng tua máy cao hơn), má phanh mài mòn nhanh hơn. Để phanh tay đi lâu sẽ bị cháy má phanh ngay.

Chỉnh sửa cuối:

3_banh

Xe điện
Trước hết phải nói với cụ rõ là cụm từ "phanh tay" là do người việt mình tự nghĩ ra để đặt tên vì khi sử dụng thường dùng tay để kéo. Tuy nhiên cụ để ý xem mấy xe đời mới nó có dùng tay để kéo nữa đâu mà dùng chân trái để đạp đấy cụ ạ (cái Phanh tay mà cụ gọi thì nó lại nằm cạnh vị trí chân côn của xe MT). Hiểu theo nghĩa kỹ thuật thì phải gọi nó là phanh dừng (or phanh đỗ) ((P)) -> Parking. Cái phanh này chỉ phát huy tác dụng khi xe cụ dừng, đỗ lại thôi. Lực giữ của phanh tay chỉ đủ để giữ xe cụ khỏi bị trôi xe khi dừng đỗ ở nơi tương đối bằng phẳng. Lý do là phanh tay chỉ tác động lên má phanh bằng lực đẩy cơ học bình thường. Còn khi dùng phanh chân thì có thêm lực ép của dầu thủy lực nữa, nên cụ đạp phanh chân thì bánh xe dừng lại ngay (tất nhiên lúc đấy xe vẫn còn nổ máy, chứ xe không nổ máy thì phanh chân cũng như phanh tay thôi).
Còn khi cụ để phanh tay mà đi thì đương nhiên sẽ hại xe rồi. Máy móc phải làm việc mệt hơn (vòng tua máy cao hơn), má phanh mài mòn nhanh hơn. Để phanh tay đi lâu sẽ bị cháy má phanh ngay.
Cụ giải thích hay quá, cụ giải thích thêm tại sao khi chưa nổ máy, đạp phanh chân 2-3 cái thì nó cứng ngoắc lại nhỉ?

Eric N'Guyen

Xe tải
Cụ giải thích hay quá, cụ giải thích thêm tại sao khi chưa nổ máy, đạp phanh chân 2-3 cái thì nó cứng ngoắc lại nhỉ?
Nhà cháu mạn phép leo trèo tí. Chân phanh nó cứng nhắc khi chưa nổ máy là do chưa có trợ lực phanh. Cụ đề cái là nó nhẹ bẫng ngay.

Eric

fanxiu

Xe máy
Hôm qua em đi tập lái trong bãi cũng quên ko hạ phanh tay.Xe nó vẫn bò đi nhưng phát tiếng kêu đến ghê răng mới nhớ ra quên chưa hạ phanh tay.~:>

Xe hoán cải

Xe buýt
nếu xe AT khó nhận ra hơn . tuy nhiên nếu lái nhiều rồi thì cảm nhận được ngay chứ !

f40fd

Xe điện
Người ta đã cẩn thận lắp cả cái đèn báo rồi, tại các bác không chịu khó đọc user manual đấy thôi ;))

Phanh tay thường chỉ hãm bánh sau, lực hãm nhỏ nên nếu có lực kéo của động cơ xe vẫn chạy được.

Chỉnh sửa cuối:

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Em xin góp ý một chút là cụm từ Phanh tay không phải chỉ riêng người Việt mình dùng. Tiếng Anh cái phanh này được gọi là Emergency brake, e-brake hay là Hand brake. Cái này là do lịch sử để lại à: thời buổi ban đầu cái phanh này gồm một hệ thống dây cáp nối với hệ thống phanh và dùng tay để phanh ~> chính vì vậy có tên là phanh tay. Mãi về sau mới có kiểu để xuống dưới dùng chân ấn hoặc dùng hệ thống điện tử hỗ trợ luôn.

Cái hệ thống này được thiết kế ra để dùng khi đỗ xe hoặc sử dụng trong trường hợp phanh bằng chân của cụ bị hỏng.(*)

terry

Xe hơi
Lúc mới lái, em cũng hay quên giống Cụ. Hậu quả là thay má phanh ợ:-s

haivanphe

Xe container
Hồi mới lái em bị vụ này thường xuyên, may ko phải là xe của mình.

fantasylove

Xe buýt
e dính phát kia buổi sáng trên đường từ HN-->HP rùi, chạy tầm 15km.Cứ ngửi thấy mùi khét, lại tưởng dân nó đốt cái j .hix, đến đoạn ngã tư dừng đèn đỏ, đạp phanh chân.mất tác dụng lun.xe trôi, tí phang vào 1 cụ santa fe phía trước.cách đâu tầm 50cm :| đánh lái tấp vào đường mới bít là chưa hạ phanh tay :(( *** hết ra quần.May mà lúc đấy chạy chậm.chứ nhanh hơn tí nữa vớ vẩn tai nạn liên hoàn rùi :(( để 1 lúc sau chắc phanh nguội mới có tác dụng trở lại.Về đến HP thay má :|

zuanh88

Xe buýt
theo em hiểu phanh tay chỉ là phanh 2 bánh sau. 2 xe bác đi dẫn động cầu trước nên vẫn đi được. còn ảnh hưởng hay ko thì cái gì trái với bình thường thì là có hại, hại như thế nào thì em ko biết ko nói linh tinh :)