Sang tên đổi chủ đê các cụ ơi

Bẩm, em Siena của em biển 52, chạy ngoài Hà Nội đôi ba năm nay không có phiền toái gì với cái biển, nay thấy có cái Thông tư 12/2013/TT-BCA có vẻ hấp dẫn nên ngâm cứu sang tên đổi chủ tí

Xe em thuộc trường hợp:

+Sang tên di chuyển từ tỉnh này sang tỉnh khác (Sài Gòn - Hà Nội)
+Người dang dùng xe có chứng từ của người đứng tên đăng ký và có chứng từ của người bán cuối cùng

Theo thông tư trên thì phải làm 2 việc, 1 là đến nơi chuyển đi nộp:

+Bản khai đăng ký, giấy cam kết, giấy xác nhận nơi thường trú
+Các chứng từ chuyển nhượng (không rõ thế nào thì là chứng từ hợp pháp, viết tay với nhau có được không nhỉ ?)
+Đăng ký xe, biển số

Sau đó về nơi chuyển đến nộp:
+Bản khai đăng ký, cam kết, xác nhận nơi thường trú
+Chứng từ nộp phí trước bạ (nộp ở đâu khi nào ?)
+PHiếu sang tên kèm hồ sơ gốc

Rút hồ sơ cũng 2 ngày mà nộp nơi đến cũng 2 ngày sẽ xong

Phí trước bạ nếu đánh 2% trên 20% giá trị xe thì cũng không nhiều. Siena khoảng 11.000 USD = 220 triệu
20% của 220 = 44 triệu
2% của 44 triệu = 880K

Thông tư này 15/4 mới có hiệu lực, em có một số câu hỏi nhờ các cụ giải đáp:

1.Bất cứ ai cầm đám giấy tờ trên đến Sài Gòn làm giúp đoạn chuyển đi có được không ?
2.Giấy mua bán viết tay có hợp pháp không
3.Thuế trước bạ đánh 1 lần hay nhiều lần qua các giấy mua bán

Phải mò vào Sài Gòn làm thủ tục thì cũng căng các cụ nhỉ b-)

tuancb

Xe buýt
em cũng chạy biển ngoại tỉnh như cụ.tiện cụ định giá hộ em con pajero GLS đời 96 thì phải mất bao nhiêu xiền.

inmanhnhung

Xe tăng
em ủn giúp cụ thôi

longvu

Xe tăng
Bẩm, em Siena của em biển 52, chạy ngoài Hà Nội đôi ba năm nay không có phiền toái gì với cái biển, nay thấy có cái Thông tư 12/2013/TT-BCA có vẻ hấp dẫn nên ngâm cứu sang tên đổi chủ tí

Xe em thuộc trường hợp:

+Sang tên di chuyển từ tỉnh này sang tỉnh khác (Sài Gòn - Hà Nội)
+Người dang dùng xe có chứng từ của người đứng tên đăng ký và có chứng từ của người bán cuối cùng

Theo thông tư trên thì phải làm 2 việc, 1 là đến nơi chuyển đi nộp:

+Bản khai đăng ký, giấy cam kết, giấy xác nhận nơi thường trú
+Các chứng từ chuyển nhượng (không rõ thế nào thì là chứng từ hợp pháp, viết tay với nhau có được không nhỉ ?)
+Đăng ký xe, biển số

Sau đó về nơi chuyển đến nộp:
+Bản khai đăng ký, cam kết, xác nhận nơi thường trú
+Chứng từ nộp phí trước bạ (nộp ở đâu khi nào ?)
+PHiếu sang tên kèm hồ sơ gốc

Rút hồ sơ cũng 2 ngày mà nộp nơi đến cũng 2 ngày sẽ xong

Phí trước bạ nếu đánh 2% trên 20% giá trị xe thì cũng không nhiều. Siena khoảng 11.000 USD = 220 triệu
20% của 220 = 44 triệu
2% của 44 triệu = 880K

Thông tư này 15/4 mới có hiệu lực, em có một số câu hỏi nhờ các cụ giải đáp:

1.Bất cứ ai cầm đám giấy tờ trên đến Sài Gòn làm giúp đoạn chuyển đi có được không ?
2.Giấy mua bán viết tay có hợp pháp không
3.Thuế trước bạ đánh 1 lần hay nhiều lần qua các giấy mua bán

Phải mò vào Sài Gòn làm thủ tục thì cũng căng các cụ nhỉ b-)
Cụ đọc kỹ lại đi nhé:
- Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển nhượng xe, hồ sơ gồm:
+ Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.
+ Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe (trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký xe).
Hồ sơ đăng ký xe (nơi chuyển đến) gồm:
- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.
- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ theo quy định.
- Phiếu sang tên di chuyển, kèm theo hồ sơ gốc của xe.
Thế nên ko cần có giấy tờ chuyển nhượng, thay vào đó là Bản cam kết. Như vậy các giấy tờ cần thiết chỉ gồm:
1./ Bản cam kết có xác nhận của chính quyền sở tại, nơi ng sử dụng xe đang cư trú
2./ Các giấy tờ kèm theo xe: Đăng ký + Đăng kiểm

Còn đây là mẫu khai sang tên di chuyển, đã có cam kết của ng đang sử dụng xe

GIẤY KHAI ĐĂNG KÝ SANG TÊN, DI CHUYỂN XE
A. PHẦN KÊ KHAI, CAM KẾT CỦA NGƯỜI ĐANG SỬ DỤNG XE
1- Họ tên người đang sử dụng xe:............................................................................
2- Địa chỉ: .................................................................................................................
..................................................................................................................................
3- Số CMND:……………………………… cấp ngày…… /…….. /…….. tại .............
4- Có chiếc xe với đặc điểm sau:
Xe:……………………………………………… Biển số: ………………………………..
Nhãn hiệu:…………………………………….. Số loại: …………………………………
Loại xe:………………………………………….Màu sơn:………………………………
Số máy: …………………………………………Số khung:……………………………..
Số chỗ: ngồi: ………….đứng ....... nằm:………….. ; dung tích……………….… cm3
5- Tên người đứng tên trong giấy đăng ký xe: .........................................................
6- Địa chỉ: .................................................................................................................
7- Trình bày nguồn gốc xe: (1) ................................................................................
..................................................................................................................................
8- Kèm theo:.............................................................................................................
.................................................................................................................................
9- Đề nghị cơ quan đăng ký: (2)...............................................................................
Đăng ký sang tên □ Đăng ký sang tên, di chuyển □
10- Tôi xin cam kết và hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục sang tên di chuyển. Nếu có tranh chấp, khiếu kiện tôi sẽ có trách nhiệm giải quyết theo quy định của pháp luật.

XÁC NHẬN CỦA CÔNG AN XÃ, PHƯỜNG, THỊ TRẤN
(Về địa chỉ thường trú của chủ xe) ……ngày….. tháng….. năm …..
NGƯỜI ĐANG SỬ DỤNG XE
(Ký, ghi rõ họ tên, đóng dấu nếu là cơ quan)

Chỉnh sửa cuối:

nguoiyeunuoc

Đi bộ
Xe em biển xanh 31A nhưng em mua lại của 1 cụ ở thái nguyên chỉ có giấy tờ mua bán không có hóa đơn,giấy thanh lý. Các cụ cho em hỏi trường hợp của xe em có sang tên được không ạ !

Cụ đọc kỹ lại đi nhé:

Thế nên ko cần có giấy tờ chuyển nhượng, thay vào đó là Bản cam kết. Như vậy các giấy tờ cần thiết chỉ gồm:
1./ Bản cam kết có xác nhận của chính quyền sở tại, nơi ng sử dụng xe đang cư trú
2./ Các giấy tờ kèm theo xe: Đăng ký + Đăng kiểm

Còn đây là mẫu khai sang tên di chuyển, đã có cam kết của ng đang sử dụng xe
Em đọc kỹ lắm rồi, trường hợp nào thì khi đổi tỉnh cũng phải có hồ sơ gốc.
Dù có giấy chuyển nhương hay không thì cũng phải có hồ sơ gốc, có nghĩa là vẫn phải thao tác ở địa phương hiện xe đang đeo biển

numberf1

Xe tải
Bây h muốn đăng ký lại phải ra công chứng và 2 bên làm hợp đồng mua bán hả các cụ? Xe em đăng ký tên tư nhân.

U_OAT

Xe Cứu Trợ
Thế là em lại mất mấy củ để sang tên mụ vợ doblo rồi. Nhưng nói thật em không khoái biển 5 số bằng cái 4 số.
Đổi sang biển khác mất mấy củ hả cụ?
Nếu e sang tên chính chủ nhưng vẫn giữ nguyên biển cũ có được không ạ

Taplai_07

Xe container
Đổi sang biển khác mất mấy củ hả cụ?
Nếu e sang tên chính chủ nhưng vẫn giữ nguyên biển cũ có được không ạ
Không được, sang biển 5 số luôn nhé. Sang tên chính chủ thì mất thuế trước bạ lần 2 còn biển hình như mất thêm hơn 1 kủ thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

Lai Au

Xe tăng
Líu mệ, toi cái Bỉm thần tài đại phát.....
Không được, sang biển 5 số luôn nhé. Sang tên chính chủ thì mất thuế trước bạ lần 2 còn biển hình như mất thêm hơn 1 kủ thì phải.

congnhuanphat

Xe điện
Không bít quy định mới thì sao chứ lần trước em làm sang tên nó bẩu trong cùng tỉnh thành thì ko cần đổi biển chỉ trừ khi cụ chuyển đi tỉnh thành khác thì phải đổi còn trong cùng tỉnh thành thì muốn đổi biển phải mất xèng cho xx

Taplai_07

Xe container
Không bít quy định mới thì sao chứ lần trước em làm sang tên nó bẩu trong cùng tỉnh thành thì ko cần đổi biển chỉ trừ khi cụ chuyển đi tỉnh thành khác thì phải đổi còn trong cùng tỉnh thành thì muốn đổi biển phải mất xèng cho xx
Bây giờ ló bắt sang 5 sao hết òy, tận thu mờ kụ.

Taplai_07

Xe container

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
NGhe thì có vẻ đơn giản nhỉ ? xe nhà cháu là cháu ăn trộm, trong đó có cả giấy tờ gồm Đăng ký và Sổ điểm định, vậy em viết cam kết vẫn được nhỉ ? thế đơn giản quá, Đề nghị cụ Chánh, liệt kê các member trong hội cùng cảnh ngộ. đi làm một thể rồi off cho vui nhỉ ?

congnhuanphat

Xe điện
NGhe thì có vẻ đơn giản nhỉ ? xe nhà cháu là cháu ăn trộm, trong đó có cả giấy tờ gồm Đăng ký và Sổ điểm định, vậy em viết cam kết vẫn được nhỉ ? thế đơn giản quá, Đề nghị cụ Chánh, liệt kê các member trong hội cùng cảnh ngộ. đi làm một thể rồi off cho vui nhỉ ?
Chánh mới chạy mựa ló roài có dám nổi đâu

NongCuocChan

Xe đạp
Có một vấn đề các cụ nên lưu ý: Buổi họp HĐND thành phố Hà Nội vào chiều 8/12/2011 đã thông qua đề xuất mức thu lệ phí làm giấy đăng kí và biển số phương tiện giao thông cụ thể như sau:
Chủng loại​
Mức mới​
Ô tô (trừ loại dưới 10 chỗ, không kinh doanh vận tải)
500.000đ​
Ô tô dưới 10 chỗ không kinh doanh vận tải
20.000.000đ​
Xe máy​
Trị giá dưới 15 triệu đồng
500.000đ​
Từ 15 - 40 triệu đồng
2.000.000đ​
Trên 40 triệu đồng
4.000.000đ​
Tiền phí làm giấy đăng kí và biển số tại Hà Nội vẫn là 20 triệu đồngcascc cụ nhá!!! :((
Nguồn đây ợ:

http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/phi-lam-giay-dang-ki-va-bien-so-tai-ha-noi-van-la-20-trieu-dong-714317.htm