Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
Trưa nay nhà cháu vừa thẩm Em Ball này. Rất khá

t2b

Xe tải
ơ chai này hình như mẫu mới, hôm trước e cũng nhìn thấy ở DFS savanakhet-Lào

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Gui cac cu
Ly whisky cua em ve roi cac cu ah

Philip Tèo

Xe máy

Em mới lượm được chai Mac 18 - 1994 nhìn hơi lạ: có cái hộp giấy giống như chai 21 ngày xưa.
Chắc tại bây giờ Mac hết hàng cao tuổi nên em 18 này được làm hộp đẹp luôn.
Mà giá bây giờ chát quá, 4tr2 các cụ ạ.Ngày xưa có hơn 2tr.

Vulcan V70

Xe trâu
Đến ạ cái giá của Macallan cụ Tèo nhể. Eim nghe đồn chai 18 của mẻ rượu 90-91 giờ giá 270 bảng kia. Chai cụ mua 4,2 Củ chắc thêm tiền cái hộp mây trăm nữa.

phamhavn

Xe tải
Em mới lượm được chai Mac 18 - 1994 nhìn hơi lạ: có cái hộp giấy giống như chai 21 ngày xưa.
Cái ngày xưa ấy em chỉ mua có 1.800k/chai 1991 cụ ợ nhưng xa quá rồi. Giờ mà còn giá <3.000k em xơi hết vì thấy bẩu uống chai này tuyệt lắm hehe

webzy

Xe tải

E cũng vừa làm 1 cặp này xong 136$ DFS Incheon. Dặn ông e mua 2 chai Balvenie thế mà lại mang về cặp này. Được cụ tauluon khen thế này em cũng được an ủi phần nào.

Congannhandan

Xe đạp
Lúc trước em cũng mua mấy chai Macallan, được tặng mấy cái ly nhưng ko thấy kiểu dáng như các hãng khác.

Chỉnh sửa cuối:

Congannhandan

Xe đạp
Hôm nay gấu nhà em lại afternoon sở thích của em, duyệt chi một chai 45yo. Em sẽ post quả này cho các cụ xem.

Clayton

Xe điện
@tauluon, t2b, webzy:

Chai này không phải là chai Ballantine's 17yo mẫu mới, mà là 1 expression trong Serie "Signature Distillery" Limited Edition của Ballantine's, được Tập đoàn Pernod Ricard "cố ý" làm ra để bán trên Kênh miễn thuế.

"Signature Distillery" là hàm ý nhắc đến những Nhà làm rượu Single Malt có vai trò quan trọng nhất, ảnh hưởng lớn nhất đến chất lượng và hương vị của dòng Ballantine's 17 tuổi. Nghĩa là rượu Ballantine's 17yo có thành phần CORE là các loại Single Malt đến từ mấy nhà này. Đó là 4 nhà: Scapa, Glenburgie, Miltonduff và Glentauchers. Malt của mỗi nhà có hương vị và sắc thái riêng, "chụm đầu" vào làm nên hương vị nức tiếng của dòng Ballantine's 17. Có Nhà cho hương sherry, hương trái cây, mứt quả đậm đà. Có Nhà cho hương thanh mát, ngan ngát. Có Nhà cho vị mặn mà, đậm mượt.

Khi làm ra 4 version đặc biệt này, Ballantine's đã "cố ý" cho tăng hàm lượng Single Malt của Nhà đó để hương vị đặc trưng trội hẳn lên. Ví dụ như chai mà cụ tauluon đã thưởng thức là chai mang đậm hương vị gốc của Scapa 17yo.

Scapa là version đầu tiên. Tiếp theo, đã có các version Glenburgie, Miltonduf. Hiện nay, hai version Scapa và Glenburgie đang được bán phổ biến tại các DFS khắp nơi trên trên thế giới, trong đó, khu vực Châu Á là thị trường được ưu tiên chăm sóc cho dòng này.

Congannhandan

Xe đạp

Chai này ra cũng lâu rồi cụ ạ. Cụ nhìn đằng sau chai xem đề ở thị trường nào sẽ rõ thôi.

Congannhandan

Xe đạp

Chai Ballantine's Scapa của cụ là 1 trong 4 chai ra cùng version thuộc loại limited edition. Tuy nhiên tại nhiều thị trường, như kiểu Hàn, chai này phổ biến hơn mấy chai kia và vì thế giá cũng rẻ hơn.

skywalkers

Xe buýt
Cụ chủ tịt đi công tác thì phải dùng Canon 7D đi thôi. Hàng ra cũng vài tháng rồi, đừng tính 6D nữa các cụ ạ.
Cụ chém về rượu thì em thấy chuẩn lắm nhưng cụ chém về máy ảnh thì hơi lố tý rồi.
7d ra từ mồng thất rồi chứ ko phải vài tháng và nếu so nó với 6d thì ko có cửa cụ nhé. Chắc cụ nhầm sang 60d và 70d rồi. 60d và 70d thì lại càng ko có cửa so với 6d cụ ạ. Em nói nếu ko phải các cụ bỏ quá cho em vậy.

Congannhandan

Xe đạp
Các cụ có để ý là trong số nhiều chai OB, dòng standard, ko hề limited edition, có một số chai trẻ tuổi, giá lại cao hơn chai nhiểu tuổi. Mà chỉ vì khó kiếm hơn ko?
Ví dụ: các cụ thấy nhà Laphroaig, cụ có thể tìm được 10yo, 10yo CS, Laph Quater Cask, Laph 18yo... Nhưng tại sao ko thấy Laph 15yo?
Tương tự, Bowmore 17yo mẫu chai hình trụ elip cũng vậy. Hiện đang hết dần.
Lý do là vì mấy chai này bị 18yo thay thế. Tức là cũng chỉ là mấy chai thấp thấp tuổi nhưng lại ko cùng phát hành song song như đa số các nhãn rượu.
Ko biết trong bộ sưu tập của các cụ có chai Laphroaig 15yo trẻ trẻ này ko? Nhờ các cụ lên hình em nó cho anh em cùng chiêm ngưỡng của hiếm chút.

Chỉnh sửa cuối:

Congannhandan

Xe đạp
Cụ chém về rượu thì em thấy chuẩn lắm nhưng cụ chém về máy ảnh thì hơi lố tý rồi.
7d ra từ mồng thất rồi chứ ko phải vài tháng và nếu so nó với 6d thì ko có cửa cụ nhé. Chắc cụ nhầm sang 60d và 70d rồi. 60d và 70d thì lại càng ko có cửa so với 6d cụ ạ. Em nói nếu ko phải các cụ bỏ quá cho em vậy.
Cái này thì có lẽ cụ đúng. Cách đây hơn tháng em đi công tác được 1 ông anh nhờ mua hộ cái canon đời mới thay thế cho cái canon ông ấy đang có (cũng đã ngon lắm). Về ông ấy chụp rất hay, ảnh chụp từ cửa sổ nhà quận 2 mà thấy nét luôn tháp, hình như Bitexco gì đó. Ông ấy có gửi ảnh cảm ơn. Em nhớ cái tên 7D. Để mai kiểm tra lại giá và chủng loại rồi sẽ trao đổi thêm với cụ.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
6D là máy ảnh hả cụ? Fuji hay Nikkon vậy?

webzy

Xe tải
@tauluon, t2b, webzy:

Chai này không phải là chai Ballantine's 17yo mẫu mới, mà là 1 expression trong Serie "Signature Distillery" Limited Edition của Ballantine's, được Tập đoàn Pernod Ricard "cố ý" làm ra để bán trên Kênh miễn thuế.

"Signature Distillery" là hàm ý nhắc đến những Nhà làm rượu Single Malt có vai trò quan trọng nhất, ảnh hưởng lớn nhất đến chất lượng và hương vị của dòng Ballantine's 17 tuổi. Nghĩa là rượu Ballantine's 17yo có thành phần CORE là các loại Single Malt đến từ mấy nhà này. Đó là 4 nhà: Scapa, Glenburgie, Miltonduff và Glentauchers. Malt của mỗi nhà có hương vị và sắc thái riêng, "chụm đầu" vào làm nên hương vị nức tiếng của dòng Ballantine's 17. Có Nhà cho hương sherry, hương trái cây, mứt quả đậm đà. Có Nhà cho hương thanh mát, ngan ngát. Có Nhà cho vị mặn mà, đậm mượt.

Khi làm ra 4 version đặc biệt này, Ballantine's đã "cố ý" cho tăng hàm lượng Single Malt của Nhà đó để hương vị đặc trưng trội hẳn lên. Ví dụ như chai mà cụ tauluon đã thưởng thức là chai mang đậm hương vị gốc của Scapa 17yo.

Scapa là version đầu tiên. Tiếp theo, đã có các version Glenburgie, Miltonduf. Hiện nay, hai version Scapa và Glenburgie đang được bán phổ biến tại các DFS khắp nơi trên trên thế giới, trong đó, khu vực Châu Á là thị trường được ưu tiên chăm sóc cho dòng này.
Nghe chủ tịch chia sẻ em mới xem lại, thì ra chai của em là Miltonduf .

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ CT cho cháu hỏi thăm về nhãn rượu Highland Queen với ạ. Lò rượu này hình như đổi chủ sở hữu rồi phải không ạ? Trên thị trường cũng ít thấy có rượu của nhà này. Cháu có một chai xem ra cũ kỹ lắm rồi đề tên cty Macdonald & Muir.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng