Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Các cụ ạ,

Nhìn danh mục rượu còn lại của BSC ở trên, em điểm sơ sơ cũng đã tìm ra được vài cặp có thể chọn để chuẩn bị cho Tasting Event Tháng Sáu - "NGÀY ẤY - BÂY GIỜ".

1) Glenfiddich 12yo: OLD - Chúng ta đang còn 1 chai 12yo mẫu cũ (đóng chai từ những năm 2000-2001). NEW - Chúng ta sẽ cần mua thêm 1 chai mới (đóng chai 2011-2012).

2) Glenmorangie 10yo: OLD - Chúng ta cần có thêm 1 chai 10yo mẫu cũ (đóng chai tầm 2004 - 2007). NEW - Chúng ta đang có 1 chai 10yo Original mẫu mới (đóng chai tầm 2010-2012).
I
3) Glen Ord 12yo: OLD - Chúng ta cần có thêm 1 chai 12yo mẫu cũ (đóng chai tầm 2004 - 2006). NEW - Chúng ta đang có 1 chai Singleton of Glen Ord 12yo mẫu mới (đóng chai tầm 2011-2012).

Ngoài ra, chúng ta cũng có thể kiếm thêm:

4) JW Black 12yo: Chúng ta cần có cả 2 mẫu OLDNEW.

hoặc:

5) JW Gold Label 18yo: Chúng ta cần có cả 2 mẫu OLDNEW.

Cả mấy chai trên đều khá dễ kiếm. Do vậy, em đề xuất sẵn List cho lần sau ngay từ bây giờ để các cụ tham khảo và thảo luận thêm sau khi chúng ta đã post đủ các bài về Tasting hôm nay.
Ý tưởng này Hấp dẫn, những chai mới ra thì dễ kiếm nhưng đời cũ thì khó chưa kể giá và mức độ hiếm quí khiến nhiêù cụ ngần ngại, tuy nhiên vụ này sẽ giải quyết ổn thỏa như ý cụ chủ tịt là uống ko hết có thể đem về nhà làm rượu thị hoặc uống với g@ú cho sướng.

Về cặp Jw black thì chai đời cũ có 1cặp khá hiếm và quí mà cụ Clayton có 1chai btl giữa 1880s còn mỗ em có 1chai btl giữa 1990s, đều chai 1L uống ngon như SM luôn, đem blind tasting kối cụ nhầm. Cụ CLay cố mà giữ nhé để dành đợt tới tasting nhé. TWE bán chai này nhõn 150£ thôi.

Về cặp Glenmorangie 10, chai đời 2004-2007 cũng khó kiếm, nhưng chai đời cũ btl ± 2001 43%abv mơới khác biệt, thì mỗ em hết bay mà cụ Hà cũng thế nên khả năng chỉ còn cụ Clay là còn đủ 1chai 1L đời ±2001 và 1chai 2004-2007 mỗ em mua hộ đúng ko ạ, em dự là cụ vẫn giấu kỹ, hehe.cụ cũng nên khui thôi. Tuy nhiên nếu cụ nào thích sưu tầm chai btl ± 2001 mỗ em vẫn kiếm đc duy nhất 1chai có bán ngay tại hn luôn

Cặp Jw 18 thì dễ kiếm vì chai cũ cũng dễ kiếm nhưng nếu tasting fải đem vài chai vì dễ măm fải rượu giả,

Mỗ em cũng thích có cặp Glenmorangie Celar 13 10yo hiện đang có chai btl ±2001 rất hiếm, trên TWE cũng bán 150 £, nếu cụ nào kiếm đc chai đời mới mỗ Em hay cụ Hà, cụ Clayton sẵn sàng share chai đời cũ luôn,mà thôi loại cụ Clay vì cụ ý có nhõn chai.

Những cặp còn lại E nghĩ là ko vấn đề gì.

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Một buổi thử rượu rất văn hóa và hội đang hình thành bản sắc.

Em rất lấy làm tiếc vì buổi đầu ra mắt em phải về sớm, hôm nay rất vui, rượu rất ngon, chủ tuỵch rất chu đáo và thể hiện đúng tư chất lãnh đạo. Em còn nợ một chai ra mắt, hẹn lần tới em sẽ cắp nách em nó tới hầu các cụ.

Cảm ơn các cụ, hẹn gặp lại

L

jackal76

Xe tải
Các cụ ạ,

Nhìn danh mục rượu còn lại của BSC ở trên, em điểm sơ sơ cũng đã tìm ra được vài cặp có thể chọn để chuẩn bị cho Tasting Event Tháng Sáu - "NGÀY ẤY - BÂY GIỜ".

1) Glenfiddich 12yo: OLD - Chúng ta đang còn 1 chai 12yo mẫu cũ (đóng chai từ những năm 2000-2001). NEW - Chúng ta sẽ cần mua thêm 1 chai mới (đóng chai 2011-2012).

2) Glenmorangie 10yo: OLD - Chúng ta cần có thêm 1 chai 10yo mẫu cũ (đóng chai tầm 2004 - 2007). NEW - Chúng ta đang có 1 chai 10yo Original mẫu mới (đóng chai tầm 2010-2012).

3) Glen Ord 12yo: OLD - Chúng ta cần có thêm 1 chai 12yo mẫu cũ (đóng chai tầm 2004 - 2006). NEW - Chúng ta đang có 1 chai Singleton of Glen Ord 12yo mẫu mới (đóng chai tầm 2011-2012).

Ngoài ra, chúng ta cũng có thể kiếm thêm:

4) JW Black 12yo: Chúng ta cần có cả 2 mẫu OLDNEW.

hoặc:

5) JW Gold Label 18yo: Chúng ta cần có cả 2 mẫu OLDNEW.

Cả mấy chai trên đều khá dễ kiếm. Do vậy, em đề xuất sẵn List cho lần sau ngay từ bây giờ để các cụ tham khảo và thảo luận thêm sau khi chúng ta đã post đủ các bài về Tasting hôm nay.
Vẫn còn sớm, em đã thức dậy, không ngủ lại được. Dậy là cầm ngay mobile, vào OF xem các post của các cụ, đặc biệt của không khí thật tuyệt vời với BSC trưa qua

Trưa qua, không khí HN có thoáng mát hơn nhiều mấy ngày trước nhưng khí thế của Đại hội offline lần đầu tiên với sự góp mặt của khá đông thành viên (cả củ lẫn mới), nóng rực, cùng với sự hoạt động trễ nãi (chắc do muốn nghĩ ngơi vào trưa cuối tuần của 2 cụ Air –con 18.000 BTU) cùng sự hiện diện của Tấm kiếng King Size - em dự từ phía Tây :) nên chúng ta đã có 1 buổi gặp mặt thật hoành tráng, chuẩn bị chu đáo nhưng chắc chắn không tránh khỏi sơ xuất (chưa/không tính trước được). BTC sẽ cố gắng chuẩn bị tốt hơn các lần Offline tiếp theo.

Lần sau BSC ta tụ họp ở địa điểm của anh Bảo, chắc chắn quy mô phòng ốc, không gian, đặc biệt Air và chất lượng Food : 2 yếu tố rất lớn, ảnh hưởng không nhỏ đến việc thẩm của các cụ, sẽ được cải thiện hơn trong những lần tới.

Các cụ biết không, có lẽ từ trước đến nay, chưa bao giờ được tham gia 1 buổi offline về đúng sở thích, đam mê của em mà quy mô được tổ chức chu đáo, có lịch từ trước với sự chuẩn bị, tham gia của khá nhiều người. Không biết các cụ thế nào, chứ em đây rất hồi hộp, mong chờ sự kiện này. Cẩn thận hơn sáng qua còn lấy “ Cao răng” (cũng vài tháng chưa lấy, đợi offline BSC lấy luôn, thẩm các chai SM cho chính xác ) :)

Bản thân đã từng có suy nghĩ, giá mà tại công sở làm việc, ta cũng tìm được 1 số đồng nghiệp cùng sở thích/đam mê, tổ chức được gặp mặt/nói chuyện như Whisky - niềm đam mê của chúng ta ở đây.

Vì “ cuộc sống” và trên hết “ cơm áo gạo tiền” mà đôi khi chúng ta vẫn hàng ngày phải theo đuổi những cv, có thể đơn diệu, tẻ nhạt (hôm nay là vậy, ngày mai vẫn vậy, những ngày kế tiếp vẫn không thay đổi), chỉ để tối về, cố gắng bớt chút thời gian, đơn giản để uống 1 vài ly Whisky (thời gian có được, dù k gọi là quý báu lắm nhưng cũng là thời gian ăn bớt của 2 mẹ con Gấu. Đấy là chưa kể, có thể ban ngày, lại tranh thủ 1 ít thời gian của nhà nước, lọ mọ /nghía về Whisky )

Thật là TUYỆT VỜI, cám ơn CT, các cụ trong ban điều hành, đã tổ chức 1 buổi Offline thật vui, ấm cúng, không phân biệt tuổi tác, thành phần, cv ; đơn giản biết nhau/đến với nhau & đã gặp được nhau vì Whisky, 1 loại chất lỏng thật tuyệt vời, rất phù hợp với nghĩa “ WATER OF LIFE”. Cũng xin cảm ơn thêm bản thân em vì là 1 viên gạch nhỏ tạo nên thành công của Đại Hội. Ngượng quá :)

Mong các cụ BSC nhà ta luôn có SK tốt, điều kiện vật chất ổn định để duy trì, nuôi dưỡng (nurture) niềm đam mê, đúng như CT chúng ta cũng đề cập đến “ nurture” - ủ SM trong warehouse/cellar 

Quay trở về, ý kiến của CT, em thấy rất hay, hiện tại em có Glenmorangie 10y – old version 2007. Nếu tìm được version 2001 thì tuyệt quá vì sự khác biệt với new version là đáng kể như cụ Maltbrothers đề cập. Còn nếu không rước version 2001 về được, em xin góp với BSC version 2007 vào topic kế tiếp vào tháng 6 này.

Glen Ord 12y, hiện em chỉ có chai vuông, old version 2008. Chai cụ CT cần kiếm lại là 2004 – 20006.

Clayton

Xe điện
Jackal vào mạng sớm thế? :)

Em đang cà phê sáng mừng sinh nhật cụ Blacktulip 19/5 tại Villa Cafe, có cụ nào tham gia tí cho xôm không?

Clayton

Xe điện
Quay trở về, ý kiến của CT, em thấy rất hay, hiện tại em có Glenmorangie 10y – old version 2007. Nếu tìm được version 2001 thì tuyệt quá vì sự khác biệt với new version là đáng kể như cụ Maltbrothers đề cập. Còn nếu không rước version 2001 về được, em xin góp với BSC version 2007 vào topic kế tiếp vào tháng 6 này.

Glen Ord 12y, hiện em chỉ có chai vuông, old version 2008. Chai cụ CT cần kiếm lại là 2004 – 20006.
À, các cụ ơi,

Những chai cũ, nếu tìm được đã là quý rồi, nên không cần phải cố gắng tìm version thuộc một năm đóng chai cụ thể nào các cụ nhé. Cứ 1 mới, 1 cũ là ok. Còn nếu trong điều kiện cho phép, chúng ta tìm được chai cũ càng cách xa so với chai mới nhiều năm thì càng tốt.

phamhavn

Xe tải
Em vẫn còn say nóng đây, giờ mới tỉnh.
Tình hình mấy chai version cũ quả là khó kiếm vì chót uống hết lâu rồi ví như chai Dalmore 12, Dewar 12 (tên em nó được in hẳn lên vỏ chai) giờ mới thấy tiếc. Để dành đến tasting lần tới thì có phải giá trị ko?

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, hôm qua thấy các cụ có nói tới Arran. Theo em thì đây là một nhà chưng cất mở chưa lâu nên số sản phẩm tung ra thị trường còn ít và độ tuổi chưa già. Vì vậy chắc cũng chưa phổ biến lắm ở mình. Em cũng thấy có 1 chai kỷ niệm 15y sinh nhật của nhà này. Thật ra cũng là một chai ít tuổi thôi nhưng hy vọng họ làm để ghi dấu một giai đoạn phát triển thì có thể mẻ rượu được lựa chọn chất lượng cẩn thận hơn chăng. Em xin up cùng các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
À, các cụ ơi,

Những chai cũ, nếu tìm được đã là quý rồi, nên không cần phải cố gắng tìm version thuộc một năm đóng chai cụ thể nào các cụ nhé. Cứ 1 mới, 1 cũ là ok. Còn nếu trong điều kiện cho phép, chúng ta tìm được chai cũ càng cách xa so với chai mới nhiều năm thì càng tốt.
Trời nắng và ngột ngạt quá các cụ ạ, đâú tranh tư tưởng mãi mỗ em chấp nhận ngồi nhà bật điều hòa và uống bowmore 12 với món sở trường bún chả thấy vào thun thút. Cụ Clay thông cảm nhé vì yếu đuối quá ko leo lên phố đú với các cụ được.

@ Jackal: chai Glend Ord 12yo theo mỗ Em biết cụ Hà cũng có 1chai từ đời ơ kìa ạ, chai này chắc uống ngon lắm đấy ợ.

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, hào hứng theo dư âm buổi Đại hội của các cụ, hôm nay em có lục lọi để tìm một vài chai cũ-mới như chủ đề sắp tới của các cụ. Tuy nhiên em lại thấy có chai này có vẻ cũng cũ, nhưng dòng mới của nhà này thì chắc hiện thời ko có vì nhà này đóng cửa ko chưng cất nữa cũng được 28 năm nay rồi. Cũng thú vị là Chai này được đóng chai ở 28 tuổi. Tính từ thời điểm đóng chai đến nay thì cũng ăn thêm được một số năm nữa. Nhưng đó là tính vui thôi chứ tất nhiên Whisky đóng chai rồi thì thôi không tính đến việc tiếp tục thành trưởng được nữa. Em xin up tiếp cùng các cụ chai này. Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Nhà cháu có chút việc phải về sớm, tiếc quá chừng :(
Đã vậy nhà cháu đưa tạm vài cái ảnh lên...để các cụ khác còn tiếc hơn :D

Clayton

Xe điện
Thưa các cụ, hào hứng theo dư âm buổi Đại hội của các cụ, hôm nay em có lục lọi để tìm một vài chai cũ-mới như chủ đề sắp tới của các cụ. Tuy nhiên em lại thấy có chai này có vẻ cũng cũ, nhưng dòng mới của nhà này thì chắc hiện thời ko có vì nhà này đóng cửa ko chưng cất nữa cũng được 28 năm nay rồi. Cũng thú vị là Chai này được đóng chai ở 28 tuổi. Tính từ thời điểm đóng chai đến nay thì cũng ăn thêm được một số năm nữa. Nhưng đó là tính vui thôi chứ tất nhiên Whisky đóng chai rồi thì thôi không tính đến việc tiếp tục thành trưởng được nữa. Em xin up tiếp cùng các cụ chai này. Đa tạ các cụ.
Kính cụ VNAVNA,

Em định khi nào gặp trực tiếp cụ, diện kiến cụ và sẽ hầu chuyện riêng với cụ. Em mong ngày này sớm đến ;) cho dù có thể bây giờ cụ đang muốn ẩn danh. Em cũng lờ mờ đoán ra rằng hôm anh em BSC tổ chức buổi gặp mặt đông đủ đầu tiên vào ngày 18/5 vừa qua, cụ vẫn đang có mặt tại Hà Nội, chứ không phải đang công cán ở nước ngoài, chẳng qua là cụ chưa muốn xuất hiện trước anh em vì một số lý do mà thôi. Có một vài ý kiến thậm chí cho rằng, thực tế thì cụ đã xuất hiện rồi, đã xuất hiện trong buổi offline ngày 18/5 vừa qua, và công khai dưới 1 trong các nick tham dự ngày hôm đó. Nếu quả là như thế, thì cũng thật là thú vị. Cụ thấy chưa, cụ quả là bí ẩn và "già dơ"! ;)

Cho dù với bất cứ khả năng nào có thể xảy ra, anh em BSC vẫn rất cảm ơn cụ về sự tham gia của cụ trên Diễn đàn, đặc biệt là cụ thỉnh thoảng lại cho anh em được "rửa mắt"! :D

Phải nói thực lòng là em rất ngưỡng mộ bộ sưu tập hiện có của cụ, và qua đó, đặc biệt ngưỡng mộ cụ. Cụ cứ ngày một, ngày một "thả" dần từng tấm ảnh của bộ sưu tập mà cụ đang có, dù rằng cụ cứ hay "trêu đùa" anh em là cụ mở ngăn kéo của cụ ra và vô tình nhìn thấy chai A, chai B, chai C... Chiếc ngăn kéo nhà cụ rất đặc biệt, nó có lẽ phải có chiều rộng vài ba mét, chiều cao cũng vài ba mét, còn chiều sâu chí ít cũng phải bốn năm mươi phân. Hoan hô cái "ngăn kéo" của cụ. Mong cụ vẫn đều đặn, hàng ngày, hàng tuần mở "ngăn kéo" để "mở mắt" thêm cho chúng em, cụ nhé!

Chai Convalmore của cụ, em chiêm ngưỡng đi chiêm ngưỡng lại và thấy vô cùng thích thú. Em không hiểu, bằng cách nào mà cụ lại giữ được một chai rượu đóng chai từ 2005 (cách đây đã 8 năm) mà lại còn như mới, bóng bẩy, phẳng phiu như thế? Hẳn cụ phải là người sưu tập đã từ lâu? Hẳn cụ phải là người nâng niu, giữ gìn bộ sưu tập của mình kỹ lưỡng lắm? hay cụ phải sống ở vùng khí hậu ôn đới khô ráo, ít ẩm thấp như Việt Nam, nên các chai rượu, cho dù không cần được bảo quản với các điều kiện đặc biệt (VD như thường xuyên bật máy điều hòa nhiệt độ), nhưng nó vẫn không bị mốc, ố, loang lổ hoặc gỉ sét?

Convalmore là của hiếm trong bất cứ bộ sưu tập nào! Những chai IB của nhà này xuất hiện nhiều hơn so với OB, nhưng vẫn đặc biệt hiếm, vì tổng cộng các nhà IB hiện tại, chắc chỉ có cỡ dưới chục version. Một chai Convalmore 15yo (Vintage 1983) của Chieftain's Choice cũng hiện đang có giá tới £199 tại TWE. Về hàng OB (Official Bottling, đóng chai bởi chính Nhà chưng cất), thì Convalmore chỉ có đúng.... 2 sản phẩm:

- Sản phẩm thứ nhất là chai Convalmore 24yo (Vintage 1978, Bottled 2002) thuộc Serie các sản phẩm hiếm hoi và đắt tiền của Tập đoàn Diageo tung ra hàng năm "Rare Malts". Là sản phẩm thực sự Limited Edition, đóng chai ở dạng Cask Strength với nồng độ cồn nguyên gốc là 59.4%. Chai này đang bán ra tại TWE với giá lên tới £500.

- Sản phẩm thứ hai chính là chai mà chụ đang có - Convalmore 28yo (Vintage 1977, Bottled 2005) Limited Edition với tổng cộng 3.900 chai, được đóng chai ở dạng Cask Strength với nồng độ cồn nguyên gốc là 57.9% (nồng độ cồn nguyên gốc khá cao đối với các thùng rượu đã được ủ tới 28 năm). Chai này, hiện nay, ngay cả TWE, MoM, WoW cũng không còn. Hiện nay, chúng ta chỉ có thể tìm thấy sản phẩm này tại một số Nhà bán lẻ kiêm sưu tầm rượu có size nhỏ hơn mấy nhà kia với giá khoảng trên dưới £250. Thật là một sản phẩm xứng đáng để sưu tầm, và những người đang sưu tầm em nó quả là... rất đẳng cấp! ;)

Clayton

Xe điện
Nhà cháu có chút việc phải về sớm, tiếc quá chừng :(
Đã vậy nhà cháu đưa tạm vài cái ảnh lên...để các cụ khác còn tiếc hơn :D
Hình như ca_voi phải còn nhiều ảnh hơn nữa? Hôm ấy thấy chụp lia lịa cơ mà? :)

Clayton

Xe điện
Kính các cụ, em dự định sẽ viết phần Tasting Notes (cảm nhận hương vị rượu) đối với 9 loại mà chúng ta đã Tasting hôm 18/5, cũng như viết nhận xét về Single Malt and Food Matching tại buổi tiệc. Tuy nhiên, chắc việc này phải cần tới vai ba hôm do em đang có nhiều việc đầu tuần cần ưu tiên giải quyết.

Vì thế, em nhờ các cụ đã tham gia hôm đó, mỗi cụ có thể viết ít dòng chia sẻ, trao đổi về cảm nhận của cụ đối với từng loại (hoặc một vài loại) đã thưởng thức? Cụ thích nhất loại nào trong số đó, không thích loại nào nhất? và Tại sao?

Thank các cụ nhé!

cuongle

Xe tải
Bạn Sky chưa cho loạt fisheye lên à?

Clayton

Xe điện
Sao dạo này các bài đầu tiên của 1 trang mới lại hiện lên sau khi post muộn thế nhỉ? Em thấy bài của cụ cuongle lướt qua rất nhanh, lẽ ra nó sẽ xuất hiện ở phần đầu trang 80, nhưng rồi lại nhanh chóng "lặn" mất. Cả mạch bài vẫn dừng lại ở trang 79 rất lâu. Có trục trặc gì không, các cụ ơi?

Tuan nguyen

Xe buýt
Kính các cụ, em dự định sẽ viết phần Tasting Notes (cảm nhận hương vị rượu) đối với 9 loại mà chúng ta đã Tasting hôm 18/5, cũng như viết nhận xét về Single Malt and Food Matching tại buổi tiệc. Tuy nhiên, chắc việc này phải cần tới vai ba hôm do em đang có nhiều việc đầu tuần cần ưu tiên giải quyết.

Vì thế, em nhờ các cụ đã tham gia hôm đó, mỗi cụ có thể viết ít dòng chia sẻ, trao đổi về cảm nhận của cụ đối với từng loại (hoặc một vài loại) đã thưởng thức? Cụ thích nhất loại nào trong số đó, không thích loại nào nhất? và Tại sao?

Thank các cụ nhé!
Hehe, em thì khả năng kém, chẳng biết nhận xét thế nào nhưng trong số 9 chai đã thử thì thấy khó uống nhất là chai cuối cùng Glendronach 15, cái hương ban đầu của nó làm em thấy hơi sốc, thành thử không cảm nhận thêm được.
Một chai nữa cũng thấy không hợp là chai Eilan & Gillan 4 năm tuổi ấy ạ.

Ấn tượng tốt nhất là một chai không được uống của cụ Tèo, mùi hương nồng nàn quyến rũ.
Ấn tượng tốt nhì là chai 3yo, hình như là Benromach đúng không ạ? Trẻ con 3 tuổi nhưng rất xuất sắc, và em thích nhất là cái cảm giác cả vòm miệng của em ấm sực lên.

chipchep

Xe đạp
Buổi tasting vui quá, cảm ơn các cụ đã tổ chức. Đặc biệt là sự chủ trì của cụ Clayton, cụ Fat (em nhật rót rượu nhưng cụ đã quán xuyến hết rồi :) ), các cụ thợ ảnh, làm phông và những cụ không quản đường xa... Lần đầu em được thử nhiều rượu như vậy, lẫy được 9 cái, hi vọng lần tới em sẽ biết bò :)).

ca_voi

Xe lăn
Hình như ca_voi phải còn nhiều ảnh hơn nữa? Hôm ấy thấy chụp lia lịa cơ mà? :)
Vâng, nhà cháu cũng có chụp vài kiểu, dưng mà đợi cụ Tuấn post lên trước ạ, ko lại trùng :D =))

ca_voi

Xe lăn
Chả giấu các cụ, nhà cháu sáng hôm sau tỉnh giấc, hương vị nhớ đến đầu tiên là chai : benromach sassicaia mầu tím, mà theo cụ Clayton là õng ẹo... đúng là rất đặc biệt ạ... và sau đó là hồi tưởng lại vị của laphroaig mà cháu cứ nghĩ là không thích hợp... và cuối cùng lại là chai Knob creek mà cụ Flat ca ngợi...
Chẹp; nhà cháu mong gặp các cụ vào tháng 6 :D

Trạng thái
Thớt đang đóng