Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Sao bảo anh dạo này khó khăn nên ko để ý j đến diệu chè vậy mà vẫn cố làm mấy chai cognac. Hôm nay nghiên cứu 1 hồi em cũng cân đo đong đếm song tặc lưỡi, vét hết tiền của ra làm 1 lố 6 chai Mac 18yo vintage 1990 cho đỡ ấm ức, cho bằng anh bằng em hehe.
Uh đời nó nghiệt ngã thế đấy chứ, Anh biết làm sao. Chai glenfiddich 18 uống bình thường cá nhân Anh còn ko thích bằng chai 15 nhưng cái thói tham lam vô độ của kẻ sưu tầm nó ngấm vào máu rồi dù ví lép kẹp dù ngày mai ko biết ra sao. Còn chú gào thét mãi cuối cùng cũng vét cả mẻ rồi à, Anh xin chúc mừng và cũng là gửi lời chia sẻ cảm thông sâu sắc với 1con bệnh hết thuốc chữa giống anh, huhu. Nhưng nói j thì nói Anh đặt gạch 1chai đấy, hehe.
Anh lấy thêm chai De Luze XO loại chai giọt lệ đời cũ thôi, đợt trc đã lấy 1chai giờ lấy thêm 1chai nữa cho yên phận, lão Clayton nói uống ngon hơn cả remy excellent cơ mà.

skywalkers

Xe buýt
Chả mấy chốc nhà này cũng cao trăm tầng. Toàn là dọn kho với làm cả thùng thế này các bác làm em hãi quá ;)
Em chả có chai nào oách thế, chỉ mới kiếm được cô bạn gái mới nên khoe các bác. Cô này ko có gì nổi trội tuy nhiên em thích cách trình bày của cô ý và câu chuyện liên quan đến hoàn cảnh ta đời của cô ý. Cô này dòng Bourbon reserve và còn 1 cô chị xinh đôi dòng Medaira reserve nữa

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Báo cáo các cụ, em vừa mò về đến nhà. Lâu lắm rồi kiêng rượu, hôm nay lại bị một trận ra trò... Sau khi uống hết 1 cốc rượu táo mèo (một ông bạn tự ngâm và mang ra), lại đến một ông khác miệt mài miệt mài ngồi "đánh" cao ngựa bạch vào rượu vodka Ukraine mời anh em, cuối cùng, một ông khác lôi ra một chai rượu mà theo ông ấy là đỉnh của đỉnh... Hóa ra là 1 em Old Pulteney 21yo 2011. Khi uống OP 21, ông bạn cứ thao thao bất tuyệt, giới thiệu nọ kia, rằng thì là mà loại này hay thế nào, loại này hương vị ra sao. Lão chẳng biết được là em cũng biết và cũng thích dòng này. Em thấy thú vị quá, nên cứ mặc kệ lão. Có khi lão cũng lang thang vào đọc trên này (tức là 2 mạch bài trước), cũng không chừng.

Clayton

Xe điện
Táo mèo ông bạn tự ngâm, em thấy rất đạt, xứng đáng được 8/10 nếu cho điểm. Em này được xử lý bằng đường trắng trước khi ngâm rượu, nên rượu bớt mùi vị gắt chát. Do có đường và ngâm khéo, nên hương thơm dịu ngọt, dìu dịu, thanh thanh, vừa có hương táo, vừa có hương lê và thoảng chút hương hoa na nữa.

Các cốc nói trên là cốc to để uống nước lọc. Rượu được rót gần đầy và chia đều cho 6 ông, mỗi ông được khoảng 2 ly 5cl. Cao ngựa bạch, thì sau khi mài ra, rượu thơm thơm, ngầy ngậy như có mùi sữa bò, sữa dê và kem tươi, mỗi ông uống khoảng 1 ly 5cl (rót ra từ cốc vại, chia đều).

Chai OP21 thì ống gần hết, một ông vác về thưởng tiếp. Chắc chỉ còn lại cỡ khoảng 1/6.

Lâu không uống, em thấy như thế cũng đã là nhiều, nhưng hai ông khác có vẻ còn thòm thèm lắm. Công nhận ngoài bốn mươi rồi mà các lão vẫn khỏe thật.

ca_voi

Xe lăn
Các cụ tính có nên sinh hoạt theo chuyên đề không ạ?

MaltBrothers

Xe buýt
@Clayton: Nói theo ý cuả cụ là cái ông bạn đó cũng biết chém gió rượu mạnh đấy nhỉ nhất là mượn đúng văn cụ Clayton nhà ta mà chém thì cụ Clayton xịn ngồi im thít là faỉ.

Clayton

Xe điện
Các cụ tính có nên sinh hoạt theo chuyên đề không ạ?
Có đấy cụ ạ. Bọn em cũng đã dự tính với nhau cả rồi. Hiện giờ ngoài Hà Nội, bọ em đã thành lập BSC (Brothers Single Malts Club), là một CLB rượu Whisky "thuần Việt" đầu tiên tại VN. Nói CLB Whisky là nói vậy thôi, chứ bọn em cũng đã và đang cùng nhau thưởng thức, nếm thử và trải nghiệm về rượu một cách đa dạng hơn, cụ ạ.

Clayton

Xe điện
Mấy hôm nay, trời Hà Nội (và các tỉnh phía Bắc) trở lạnh, uống rượu rất thú vị, các cụ ạ. Em đang điều trị bệnh dạ dày (khổ thế đấy :( ) nên phải từ chối khá nhiều cuộc rượu vài tuần nay. Nhưng đêm về, khi mọi thứ êm xuôi, em lại thẩm rượu một mình. Một chút, một chút thôi. Đêm thanh vắng, chỉ nghe thấy tiếng kim đồng hồ chuyển từng giây lách tách. Ngoài khu vườn nhỏ và ngõ vắng, tiếng lá xào xạc, xào xạc. Lòng chợt thấy thanh khiết một chút, trống vắng một chút, bảng lảng một chút, xao xuyến một chút trong những đợt gió Đông Bắc cuối mùa khô ráo, sạch sẽ và nhiều duyên nợ. Lúc ấy mà thẩm một ly Cognac XO, hoặc một ly Single Malt đậm vị sherry, hoặc một ly rượu khói không quá gắt gỏng, thì thú vị biết nhường nào.

flat

Xe buýt
Vầng lão Quá khôn nên hớt của lão mỗ chai glenfiddich 18 dù mỗ đã chốt giá rùi. Cũng chẳng trách đc người đã có thú sưu tâầm ai cũng thế thôi nên lão mỗ tự hài lòng với chai cognac còm vậy
Hự hự, cụ MB vừa vừa phải phải thôi nhé :)

Đùa chứ - cụ tintucvn bảo (nguyên văn) "có anh trả x đồng rồi nhưng em chưa ưng", em mới bảo "thôi x+y vậy" - xong làm cả lô. Em nghiêm túc nếu biết là cụ MB /hoặc đã có cụ OF đặt gạch rồi thì lấy làm giề - mang tiếng chết :). NHưng mà bây giờ nghe thấy cụ bảo 18yo uống kém cả 15yo - em băn khoăn quá :((

@cụ Clayton: Do chiều nay em phải đi công tác đột xuất nên chai Laphoaig của cụ chỉ cho, em đã nhường cụ Minh0705 cho người qua lấy rồi cụ nhé. Tks cụ nhiều.

Ruoumini.com

Xe đạp
Website
www.ruoumini.com
Chào các bác,
Đọc 1 mạch hết 5 trang mà thấy các bác đa số đều thích whisky nhỉ, e hiện tại nếu là sưu tập thì vẫn mê cognac hơn, còn uống thì vẫn uống whisky nhiều hơn :D
Đăng vài ảnh mấy chai cognac e ưng ý , mong nhận được nhiều "đá" từ các bác :

Tủ rượu nhà e :

flat

Xe buýt
Mấy hôm nay, trời Hà Nội (và các tỉnh phía Bắc) trở lạnh, uống rượu rất thú vị, các cụ ạ. Em đang điều trị bệnh dạ dày (khổ thế đấy :( ) nên phải từ chối khá nhiều cuộc rượu vài tuần nay. Nhưng đêm về, khi mọi thứ êm xuôi, em lại thẩm rượu một mình. Một chút, một chút thôi. Đêm thanh vắng, chỉ nghe thấy tiếng kim đồng hồ chuyển từng giây lách tách. Ngoài khu vườn nhỏ và ngõ vắng, tiếng lá xào xạc, xào xạc. Lòng chợt thấy thanh khiết một chút, trống vắng một chút, bảng lảng một chút, xao xuyến một chút trong những đợt gió Đông Bắc cuối mùa khô ráo, sạch sẽ và nhiều duyên nợ. Lúc ấy mà thẩm một ly Cognac XO, hoặc một ly Single Malt đậm vị sherry, hoặc một ly rượu khói không quá gắt gỏng, thì thú vị biết nhường nào.
Em thấy cụ viết hay thật đấy, thế mà thế nào cụ lại theo cái nghành suốt ngày chỉ tiền, tiền tiền...nhỉ :)

Em cũng hay thức khuya, cũng chỉ làm 1 chút rồi đi ngủ, nhưng mà thô hơn cụ nhiều. Rượu uống 1 mình nên thì mãi chả hết được chai, toàn phải dùng Decanter nhà trồng được, xấu kinh :)

Clayton

Xe điện
Rượu cognac nói riêng, và rượu chưng cất từ rượu nho nói chung, trên này cụ nào cũng có ít nhất mươi chai và cũng thẩm thường xuyên cụ ạ. Cognac ít được nhắc đến là có một số lý do của nó.

Em biết một số cụ như cụ Malt, cụ Flat, cụ Đoành, Cụ Bố Già, cụ Jack, cụ Hà... cũng rất am tường và chia sẻ với cụ đôi dòng về sự khác biệt và những lý do của nó. Cụ hỏi thử các cụ ấy thêm xem (dù em biết là cụ hỏi để "múa" với các cụ ấy mà thôi :D ).

Clayton

Xe điện
Em thấy cụ viết hay thật đấy, thế mà thế nào cụ lại theo cái nghành suốt ngày chỉ tiền, tiền tiền...nhỉ :)

Em cũng hay thức khuya, cũng chỉ làm 1 chút rồi đi ngủ, nhưng mà thô hơn cụ nhiều. Rượu uống 1 mình nên thì mãi chả hết được chai, toàn phải dùng Decanter nhà trồng được, xấu kinh :)
Em cũng có một số chai y như mấy chai decanter kia của cụ. Hấp dẫn đấy cụ ạ. Công nhận cái anh vodka Cá Sấu này, uống thì hơi găn gắt và mằn mặn, nhưng lại có cái vỏ chai rất hợp lý. Xinh xắn, mảnh dẻ và dung tích lý tưởng. :)

Clayton

Xe điện
Thôi, cụ Flat và các cụ khác cũng đi ngủ đi ạ. Giữ sức để còn chiến tiếp ;). Mạch bài này hôm nay mới được 1 ngày mà đã sang trang thứ 6. Thật là vui khi anh em mình có thêm "đất" để chơi. Cảm ơn các cụ và cảm ơn các cụ soái Ô Ép! Chúc các cụ ngủ ngon!

Chỉnh sửa cuối:

Vaan

Xe buýt
Đánh giấu hóng rượu các Cụ:( Em lại không uống rượu nhưng lại thích sưu tập:D

LongThan

Xe hơi
Nhìn các cụ trưng riệu mà thèm tóa. Em cũng đang loay hoay bước vào chơi rượu (ngâm rượu ta) không bít có được tham gia ko.

LongThan

Xe hơi
Đánh giấu hóng rượu các Cụ:( Em lại không uống rượu nhưng lại thích sưu tập:D
Không uống được rượu thì mới sưu tập được mụ à. Mụ mà uống đc rượu thì chỉ suu tập đc...vỏ chai thôi he he...

Grandis 2005

Xe điện

Chậu dương xỉ trên bàn nhà cụ đẹp quá! :)
Em chưa già, nhưng giờ sinh tật! Rõ khổ, bữa cơm tối thường làm tí cuốc lủi. Chỉ những đêm trời trở lạnh hoặc đầu óc có vấn đề em mới làm ly cognac rít vài điếu thuốc rồi mới thăng thiên được! :D

Clayton

Xe điện
Không uống được rượu thì mới sưu tập được mụ à. Mụ mà uống đc rượu thì chỉ suu tập đc...vỏ chai thôi he he...
Không uống được không hẳn đã phải là KHÔNG UỐNG ĐƯỢC. Vấn đề là cần định nghĩa lại thế nào là UỐNG ĐƯỢC mà thôi, cụ ơi :D

Ruoumini.com

Xe đạp
Website
www.ruoumini.com

Bác làm ơn giải thích dùm e tác dụng của decanter được không ạ ? E search qua thông tin nhưng vẫn còn mù mờ lắm ạ
E xin phép đi ngủ , mai lên hóng tiếp

Trạng thái
Thớt đang đóng