Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Cụ đúng là số hưởng anh em cũng đc nhờ ;) Vụ này để unplugged đi cụ ơi có thể vào hôm trù bị cho tasting tháng 12, chai này bên tây hiện có giá 125£ là seri Cask strength cuối cùng của Macallan năm 2009 là hàng xuất thị trường Bắc Mỹ, ngon hay ko thì ko rõ nhưng hiếm thì quá rõ, may là cụ winecellar có trên 1chai nên mới có cơ hội thẩm, chứ cụ SKy dù có 2chai rồi thì cũng còn khuya nhé :D
Hố hố. Thế hả cụ. Đúng là còn khuya nên mới có vụ coa thằng nào bị cụ Jackal trêu là nẫng tay trên mất chai hlp 21 47.5 mang từ sg ra mà gọi điện loạn cả văn phòng cháu lúc giữa trưa làm cháu bị các chị em phạt vì làm mất giấc ngủ trưa đấy.
Cháu biết cụ mỗi khi tìm đc chai hay thường hay nhớ đến anh em bạn bè muốn cùng mở để thưởng thức nhưng tính kụ ngại ra mặt nên thường thông qua cụ Bảo để mời chúng cháu đến thẩm cùng cho vui. Lần sau kụ cứ tự nhiên đứng ra mời bọn cháu nhé, lần nào cũng 'thông qua' chỗ cụ Bảo chúng cháu cũng thấy ngại ngùng lắm ạ. Vụ mac cs này cũng phải đội ơn cụ thì chúng cháu mới được cụ Bảo mời 1 ly. Đa tạ cụ ạ. Hố hố hố..
Tiện thể cụ cho cháu xin số đt của anh Benny Ưng với, cháu kiếm được mấy chai Glenmorangie đời cổ muốn biếu anh ấy cho đủ bộ với chai Cellar 13 của cụ mà anh ấy rất trân trọng. May ra có khi anh ấy hảo tâm tặng lại cháu chai Ardbeg 1978 hoặc cho đi chơi cùng với em Mai 1 buổi cũng nên.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Hố hố. Thế hả cụ. Đúng là còn khuya nên mới có vụ coa thằng nào bị cụ Jackal trêu là nẫng tay trên mất chai hlp 21 47.5 mang từ sg ra mà gọi điện loạn cả văn phòng cháu lúc giữa trưa làm cháu bị các chị em phạt vì làm mất giấc ngủ trưa đấy.
Cháu biết cụ mỗi khi tìm đc chai hay thường hay nhớ đến anh em bạn bè muốn cùng mở để thưởng thức nhưng tính kụ ngại ra mặt nên thường thông qua cụ Bảo để mời chúng cháu đến thẩm cùng cho vui. Lần sau kụ cứ tự nhiên đứng ra mời bọn cháu nhé, lần nào cũng 'thông qua' chỗ cụ Bảo chúng cháu cũng thấy ngại ngùng lắm ạ. Vụ mac cs này cũng phải đội ơn cụ thì chúng cháu mới được cụ Bảo mời 1 ly. Đa tạ cụ ạ. Hố hố hố..
Tiện thể cụ cho cháu xin số đt của anh Benny Ưng với, cháu kiếm được mấy chai Glenmorangie đời cổ muốn biếu anh ấy cho đủ bộ với chai Cellar 13 của cụ mà anh ấy rất trân trọng. May ra có khi anh ấy hảo tâm tặng lại cháu chai Ardbeg 1978 hoặc cho đi chơi cùng với em Mai 1 buổi cũng nên.
"Thằng" cha ấy nghe đâu cũng vì có cụ hỏi ý kiến đã nhờ cụ lấy hộ 1chai và khuyên cụ fải lấy bằng hết nên cũng vì thế mới may mắn kiếm đc 1chai Hlp21yo đúng ko ạ ? Caí đó cũng là lẽ thường, bạn bè biết nhau nên "thằng" đó đã nói lời cảm ơn cụ đã mua hộ 1chai rượu xách từ SG, chứ cụ không phải chia sẻ gì cho "thằng" đó hết :) Còn cụ B có 1 hay nhiều chai em ko rõ nhưng đó là của cụ ý ko fải của em, và mời các cụ là tấm lòng của cụ ấy cụ đừng nói thế buồn lắm :( Với cụ B, giúp hay chia sẻ đc gì cho cụ ấy với em là niềm vui rồi chứ em chả bao giờ Gato với những gì cụ ấy có và làm được còn nhà em chỉ may mắn có cho mình 1chai làm kỷ niệm em cũng chẳng dấu làm gì, tuy rằng nhiều cụ lại ko nghĩ thế nhưng em chả wan tâm đâu :)

Cellar 13 chỉ là 1chai rượu ko hơn ko kém, tuy nhiên đã có lời với người ta dù ko faỉ là lời hứa thì cũng cố mà thực hiện nếu ko làm đc vì lý do khách quan thì cũng ko áy náy lương tâm :) còn nhà em thì đâu dám làm bạn bè với Benny hay HH họ Mai, nói tiếng Anh còn chưa sõi nữa mà, chỉ có cụ CT mới là bạn thôi cụ lấy số hỏi cụ ý ạ

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Đọc xong 1 mạch bài lão Phá, nhà em tí đứt hơi, thở hắt ra tí thì teo :)

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Báo cáo các cụ tuần tới cái món SPRINGBANK của em đã về đến cảng. Buổi tasting chuẩn bị cho Event tháng 12 tới em có một em vô cùng đặc biệt em đảm bảo các cụ chưa uống em này bao giờ.

MaltBrothers

Xe buýt
Đọc xong 1 mạch bài lão Phá, nhà em tí đứt hơi, thở hắt ra tí thì teo :)
Teo rì thì teo nhưng đừng teo miệng nhé cụ :D có mỗi chỗ để thẩm rượu đấy cụ ui . Trưa nay buồn tình em có lượn qua nhà cụ Phamhavn chơi vì rảnh rỗi dù ngày trc em rất chăm chỉ lượn lờ săn riệu, lý do là bây giờ cụ Phamha dạo này chăm chỉ bát phố kinh hồn quyết ko để cho bất kỳ chai rượu hồi ngon bổ rẻ nào thoát khỏi phố Cảng lọt về Hà thành, có lẽ cảm thương tình cảnh trớ trêu của em nên cụ ý bóc tem 1chai khá hiếm ở VN là chai Longmorn 16yo 48%abv (thôi thì trong cái rủi có cái may :D) đây là chai tốt theo cảm nhận của em có thể trong nhiều hoàn cảnh hợp với mùa xuân hè, thôi nợ tasting vậy vì em đang trên xe ca

webzy

Xe tải
Báo cáo các cụ tuần tới cái món SPRINGBANK của em đã về đến cảng. Buổi tasting chuẩn bị cho Event tháng 12 tới em có một em vô cùng đặc biệt em đảm bảo các cụ chưa uống em này bao giờ.
Thế thì unplug vào ngày 14/12 fĩx đi các cụ nhé. Để e có cơ hội khuân SPRINGBANK về.

carmy

Xe buýt
chúc mừng các cụ có nhà mới, cháu đánh dấu để dễ tìm đọc

MaltBrothers

Xe buýt
Chắc là chai Vintage gì đó rồi, nhân tiện còn cái đánh giá về chai longmorn 16yo em cũng xin viết hầu các cụ trên quan điểm của cá nhân em thôi ạ.

Information: Longmorn 16yo OB - travel retail; Bottled: *2012; 48%abv;
Glass: Glencairn Cut
Colour: Quite gold
Nose: cảm nhận đầu tiên là hương thanh nhã tươi trẻ của hoa cỏ, hương gỗ mới tiếp đến là hương quả chín với ghi chú của Cam, táo . Có hương ngọt ngào của mật ong, kẹo toffee. Sau khi ủ ấm ly thêm chút nước và xoay lắc mấy vòng thì hương dậy hơn và có thêm hương chuối chín, malty và những gợi ý về một loại mứt quả. Có lẽ đây là whisky được mix giữa bourbon và sherry trong đó bourbon chiểm phần lớn. Khá êm mượt dù độ tuổi là 16yo và độ cồn là 48%abv
Palate: vị ngọt ngào với ghi chú của mật ong, đường nâu, quả chín như dứa, xoài, không nảy nở và phát triển nhưng mượt.
Finish: short to medium long, với chút ngọt ngào của caramel, dậy lên chút spicy (pepper) và tannin, một chút khói thùng nhẹ sau khi kết thúc.
General: body trung bình, không để lại nhiều ấn tượng nhưng khá mượt và phù hợp uống trong mùa xuân và hè các cuộc nhậu theo truyền thống An Nam là ngưu tửu :) giá thì cũng khá chát nữa. Score: 80/100

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Nhân các cụ giới thiệu về chai LongMorn 16yo, em thấy trong tủ có chai 15yo, xin post cùng các cụ cho vui.
Chai này đời trước, bây giờ ko đóng chai nữa, mà nhà LongMorn thay thế bằng chai 16 với kiểu dáng hiện đại hơn.
Chai 15yo này được tác giả của Whisky Bible cho điểm 93/100.

Mặt sau của chai có giới thiệu khá tóm lược và có nhắc đến nguồn nước của nhà chưng cất.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Cũng nhân tiện chụp chai LongMorn 15yo, em chụp luôn chai Adberg Supernova 2010. Hôm trước em đã post cùng các cụ chai Supernova đời đầu rồi.

Đây là cả 2chai:

Mấy cái chữ nhỏ nhỏ giới thiệu nhằng nhịt về độ khói ở cái tem phụ như sau:

Chỉnh sửa cuối:

gaunhua0203

Xe máy
Cụ minhchi233 ơi, cụ tìm giùm em chưa, bạn em đang o hà nội công tac đe em nhờ mua một ít rựou mang về cụ ơi. Cụ ráng giúp em nhé :)

MaltBrothers

Xe buýt
Đọc cái mục giới thiệu về nguồn nước trên vỏ hộp chai longmorn15yo của cụ Barley thấy ghi nguồn nước là từ vùng peaty hill nhưng em và cụ Phamha chẳng thấy tí peat nào hết ngoài chút khói thùng ở hậu vị có thể có chút peaty trong đó chăng? Cụ Phamha thì nhận thấy có chút mặn mặn đầu lưỡi, nhà em thì ko cảm thấy rõ rệt đánh giá là rất đặc trưng Speyside. Nói là vùng đất khô cằn với gió tuyết, chỉ phù hợp với những người đàn ông mạnh mẽ, rắn rỏi và rượu cũng đc làm ra theo cách rất truyền thống từ trăm năm nay ... đúng là văn phong rất ăng lê mượt mà quyến rũ :)

minhchi233

Xe điện
Cụ minhchi233 ơi, cụ tìm giùm em chưa, bạn em đang o hà nội công tac đe em nhờ mua một ít rựou mang về cụ ơi. Cụ ráng giúp em nhé :)
Xin lỗi vì để Cụ chờ lâu. Hơi vòng vèo tí Cụ chịu khó sang box Bệnh xá OF, Vào thớt khám bệnh đông y do BS Sâu Kèn phụ trách, có số ĐT của Bs ở mục chữ ký. Cụ hởi BS Sâu Kèn xem tình hình Khả lạc tửu với Vĩnh Xuân tửu tết năm nay đã có chưa, mua ở đâu nhé. BS Sâu Kèn là anh trai lão Sâu Róm.

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
E mới nhận tin là chai Lẩphroig PX Cask 1lit giá 76€ và chai Dalmore Cigar malt 1lit giá 112€ tại DFS Frankfurt có mua đc ko các cụ?

MaltBrothers

Xe buýt
E mới nhận tin là chai Lẩphroig PX Cask 1lit giá 76€ và chai Dalmore Cigar malt 1lit giá 112€ tại DFS Frankfurt có mua đc ko các cụ?
Giá hai chai này như thế cũng không quá đắt cụ ạ. Nếu thích cụ cứ lấy

Catmatpat

Xe điện
Em gửi các cụ ít ảnh em nhờ người nhà chụp cách đây vài tuần cái máy chưng cất rượu táo lưu động còn chạy khắp làng quê Normandie mùa này để chưng cất rượu. Bên này những người già ở quê họ vẫn còn giấy phép được chưng cất rượu, khoảng 10 lít/năm. Họ sẽ làm cidre từ táo (em sẽ show tiếp ảnh) trong thùng, và gọi người có máy chưng cất đến nhà để chưng cất từ cidre ra những giọt rượu táo trắng phau với độ cồn khoảng 70 ° alc (các cụ zoom một ảnh có đo đúng 70° alc đấy ạ) để sau đó cho vào thùng ủ tiếp để ra dòng Calvados.

Rượu khi cất ra là 70 ° alc

demon3660

Xe hơi
Hôm cn qua 46 K mã chỗ cụ B mua 1 em BB02 thấy em Mac 10CS đã để trên kệ. Độ này Mac 10 e cũng lâu lâu ko thấy trên kệ các cửa hàng, toàn thấy Mac 12,18. Chắc Mac 10 cũng sắp hiếm giống em 10 CS

Trạng thái
Thớt đang đóng