Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện

BarleyRiver

Xe tải
Trời Hà Nội lành lạnh cuối thu nhưng chưa chuyển sang đông, các cụ lập thớt mới, chọn uống rượu xưa cũng dễ hợp tiết trời. Em cũng xin giới thiệu với các cụ mấy chai rượu của 1 dòng đã quen, cho thêm màu sắc của thớt mới.

skywalkers

Xe buýt
Mấy chai LP nhà cháu.

Clayton

Xe điện
Mới hôm nào mà giờ đã nhà số 7 rồi, các cụ chém nhanh quá làm em theo không kịp.
Đọc các cụ bình luận thì em mê lắm nhưng chỉ nghe sao mà thấm. Em ở xa, không có điều kiện tham gia các cuộc họp của nhà BSC nên tự thẩm du là chính. Từ trước đến giờ toàn thẩm rượu ngâm, toàn tính bằng bát nên chả thấy ngon gì, giờ chuyển sang rượu ngoại thì nên thẩm loại nào, dòng nào để làm quen hả các cụ.
Mà thấy các cụ toàn hút thuốc, em không hút liệu có ảnh hưởng đến việc thẩm không.
Quả là khá khó khăn và bối rối cho những người bắt đầu tìm hiểu và làm quen với Single Malts, khi mà chúng ta đứng trước cả một rừng SM trăm hoa đua nở.

Bài viết sau đây có thể giúp ích cho cụ ít nhiều:

SINGLE MALTS VÀ QUÁ TRÌNH LÀM QUEN, KẾT BẠN, CƯỚI NHAU, SỐNG CHUNG VÀ...

Single Malt quả là cần có một quá trình tiếp cận và thưởng thức dần dần theo dải hương vị, thì người uống mới cảm nhận hết được cái hay cái đẹp của thế giới Single Malt bao la. Nếu đang dùng quen Blended Scotch như JW, Chivas, Ballantine's mà nhảy ngay vào mấy dòng đại loại như Dalmore, Balvenie, đặc biệt là rượu khói đậm đặc cỡ Ardberg, Laphroaig và nhiều chai Bruichladdich, thì sẽ có người chán ngay lập tức và sẽ vội đưa ngay ra câu kết: tưởng gì, Single Malt đúng là vớ vẩn!

(1) Mới làm quen với Single Malt, tốt nhất, chúng ta nên tìm đến mấy chai rượu hương vị nhẹ nhàng, được ủ chủ yếu (hoặc ủ 100%) trong thùng gỗ sồi Mỹ ex-Bourbon, là rượu được làm ra tại Vùng Speyside và Highland, ví dụ như các chai sau đây:

- Glenfiddich 12yo
- Glenlivet 12yo
- Old Pulteney 12yo
- Balblair 1997 (12yo) và Balblair 2000 (10yo)
- Glenmorangie 10yo Original
- Speyburn 10yo
- BenRiach 12yo

(2) Tiếp theo, chúng ta làm quen dần tới những dòng rượu Single Malt có thành phần là rượu blend giữa hai dòng rượu ex-Bourbon và ex-Sherry theo những tỷ lệ khác nhau.

Lúc này, hương vị đã bắt đầu phức hợp dần lên. Rượu không những có hương vị thanh nhã, tươi tắn của hương hoa, hương trái cây tươi, hương mật ong, vani (ảnh hưởng từ hương vị đặc trưng của thùng ex-Bourbon), mà còn có thêm hương vị kẹo bơ, hương trái cây chín mọng, hương trái cây có màu đậm như nho, dâu, hương hoa quả khô, mứt quả, hương vị gỗ với chút chan chát tannin.

Dòng này cũng có thể là một số loại rượu 100% được ủ trong thùng gỗ sồi Tây Ban Nha (ex-Sherry), nhưng là thùng đã dùng để ủ rượu một vài lần (2nd re-fill cask), nên mức độ ảnh hưởng của gỗ, của Sherry vào rượu ít hơn hẳn so với thùng 1st fill-cask.

Có thể kể đến một số dòng như:

- Glenmorangie Lasanta 12yo (lô đóng chai năm 2010 mới ghi rò là 12yo, các lô đóng chai trước đó là rượu không đề tuổi NAS)
- Glenmorangie 18yo
- Glenfiddich 15yo Solera Reserve
- Glenfiddich 18yo
- Highland Park 12yo
- Balblair 1991 (18yo)
- Balblair 1989 (21yo)

(còn tiếp)

Ghi chú: Bài viết của tác giả Hoài Hương. Quyền tác giả thuộc về Hoài Hương, người sở hữu và người được tác giả ủy quyền.

Clayton

Xe điện
Đọc lại bài viết trên, bỗng thấy bồi hồi. Những bài viết ngày xưa của một thời chưa xa lắm, khi mà tác giả đã bắt đầu viết những dòng chia sẻ với cộng đồng Việt về một thế giới đồ uống bao la và hấp dẫn...

Ngày nay, nhìn lại list rượu này, chắc chắn đã có nhiều Thành viên BSC khác có thể thêm vào List thuộc từng nhóm trên những dòng Single Malts phù hợp để giúp đỡ, chia sẻ với những người bạn khác cũng đang bắt đầu tìm hiểu.

tauluon

Xe buýt
Đọc lại bài viết trên, bỗng thấy bồi hồi. Những bài viết ngày xưa của một thời chưa xa lắm, khi mà tác giả đã bắt đầu viết những dòng chia sẻ với cộng đồng Việt về một thế giới đồ uống bao la và hấp dẫn...

Ngày nay, nhìn lại list rượu này, chắc chắn đã có nhiều Thành viên BSC khác có thể thêm vào List thuộc từng nhóm trên những dòng Single Malts phù hợp để giúp đỡ, chia sẻ với những người bạn khác cũng đang bắt đầu tìm hiểu.
Than ôi! Việc mình định cất công tìm hiểu lại là công toi rồi :|

tuankts

Xe tải
Trời Hà Nội lành lạnh cuối thu nhưng chưa chuyển sang đông, các cụ lập thớt mới, chọn uống rượu xưa cũng dễ hợp tiết trời. Em cũng xin giới thiệu với các cụ mấy chai rượu của 1 dòng đã quen, cho thêm màu sắc của thớt mới.

Nhìn mấy chai Vintage của cụ xong nhìn line Glenfarclas ở nhà cháu thấy chán hẳn, chỉ muốn lôi hết ra uống...hẹ...hẹ...Dòng sông mạch nha của cụ còn chai nào cụ sâu hết ra cho ae thưởng lãm nhỉ :). Mạch vintage trên mà có 1974, 1981 là inbox của cụ ngày mai full bật nắp chứ chả chơi :).

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Than ôi! Việc mình định cất công tìm hiểu lại là công toi rồi :|
Em chã hiểu, chã hiểu. Mặc kệ tác giả! Cụ tìm hiểu làm gì cho mệt. ;)

Cụ và các cụ BSC khác bổ sung tiếp đi... Bổ sung thêm một số dòng đang có bán sẵn trên thị trường vào các List rượu trên để giúp đỡ thêm cụ VUQUTU đi ạ: Glenmorangie, Glenlivet, anCnoc, Speyburn, Old Pulteney, Balblair, Tomatin, Benromach, Glendronach, Auchentoshan, Springbank, Arran, Caol Ila, Laphroaig, Highland Park, Macallan, Glen Ord...

Và cụ nào còn lưu thì post tiếp List (3), List (4)... nhé :D

NewPeace

Xe điện
Hồi đó đọc những dòng trên bên Fố rùm Fì lũ mà em bắt đầu tự kiểm điểm lại từ trước đến nay mình đã uống thứ gì, tủ ở nhà có chai gì để chụp ảnh, tìm hiểu và bốc phét.Nhà em cũng tham gia vài câu hỏi và tự nhiên lại ưng (vừa tiền nữa) khẩu vị của Glenfddich 12, 15.
Đến bây giờ khi mà Fố rùm Fì lux đã xoá sổ thì mạch bài "Rượu mạnh..." vẫn tồn tại, được copy sang nhiều trang web tiếng Việt.

tauluon

Xe buýt

Bộ này của cụ quá tuyệt. Sao chai 1975 lại có màu rượu đậm đặc như thế, Cụ có thể giới thiệu đôi nét về các Em nó không?

Clayton

Xe điện
Bộ ảnh của cụ làm em nhớ nôn nao mùa đông xứ Úc. Mùa đông năm 2005 - cách nay đã hơn 8 năm (vì khi đó, ở VN đang vào hạ). Tại Bar EDV có rất nhiều whisky nằm khuất trong con phố nhỏ xíu Malthouse ngay gần Nhà ga xe lửa cổ kính Flinders Street Station, em đã được thưởng thức 2 ly Glenfarclas đầu tiên trong đời, trong đó có cả một chai thật đặc biệt với nhãn màu tím. Khi đó, hình ảnh trên Nhãn của Glenfarclas tất thảy đều kiểu kiểu như mấy chai của cụ, chứ chưa ra nhãn mới (modern looking) như dải Glenfarclas mà BSC đã tasting Tháng Tám vừa qua.

Nhớ quá, mùa đông Melbourne!

Clayton

Xe điện
Hôm Tasting "Mùa Thu Hà Nội" vừa rồi, sau khi thích thú với hương vị của Old Pulteney 17yo, nhiều cụ BSC đã rất ngạc nhiên, vì nhớ rằng OP17 là một chai thuần ex-bourbon và có hương vị rất thanh dịu, mềm mại, nhiều hương hoa, ít hương trái chín, và gần gũi với Summer Dram, chứ không phải là Autumn Dram như chai OP17 đang thưởng thức...

Vâng! Old Pulteney đã tạo ra một sự thay đổi lạ lùng và rất thú vị đối với dòng 17yo này. Trong khi OP17 cũ (từ 2009 trở về trước) là một chai thuần ex-Bourbon với khoảng 60% là rượu ủ trong thùng first-fill và phần còn lại ủ trong thùng re-fill (cả second-fill và third-fill), thì OP17 (từ 2010 đến 2012) lại là một version được trộn giữa khoảng 70% refill ex-Bourbon và 30% ex-Oloroso sherry (cả first-fill và second-fill), trong đó, khoảng gần 50% lượng rượu ex-Sherry này có tuổi rượu 22 tuổi . Sự thay đổi này đã tạo ra hương vị khác hẳn, ngoài ra, màu rượu giữa hai version cũng khác rất xa nhau.

Giờ ngồi lục tìm lại các tấm ảnh cũ trong các bài viết của tác giả Hoài Hương, cũng tìm lại được tấm hình trong đó có version Old Pulteney 17yo đóng chai 2009. Chai này dưới đáy chai không có hình chiếc la bàn, các cụ nhé. Version sau đó mới có hình chiếc la bàn dưới đáy chai. Version 2009 này giờ rất hiếm hoi và được cả giới sưu tầm rượu châu Âu dò hỏi, săn tìm, các cụ nhé. :D

Cụ Clayton, em đã đọc những bài viết của Hoài Hương từ nhiều năm trước. Em vẫn còn nhớ khi đó bên cạnh những người cổ vũ, động viên và ngợi khen, vẫn có một số thành viên vào diễn đàn khích bác, mỉa mai, coi single malt và văn hóa liên quan là thứ tào lao (rượu nào chẳng là rượu, rượu quê em là nhất...). Hoài Hương khi đó như một nhà truyền giáo nhiệt thành, bất chấp hiểm nguy. Nhưng có lẽ sứ mệnh mà Hoài Hương tự nguyện thực hiện vẫn cần được chia sẻ cho những người khác có đủ tâm huyết nữa.

tauluon

Xe buýt
Cụ Clayton, em đã đọc những bài viết của Hoài Hương từ nhiều năm trước. Em vẫn còn nhớ khi đó bên cạnh những người cổ vũ, động viên và ngợi khen, vẫn có một số thành viên vào diễn đàn khích bác, mỉa mai, coi single malt và văn hóa liên quan là thứ tào lao (rượu nào chẳng là rượu, rượu quê em là nhất...). Hoài Hương khi đó như một nhà truyền giáo nhiệt thành, bất chấp hiểm nguy. Nhưng có lẽ sứ mệnh mà Hoài Hương tự nguyện thực hiện vẫn cần được chia sẻ cho những người khác có đủ tâm huyết nữa.
Lời bàn của cụ thật chí lý.Cũng vì mợ HH mà nhà cháu tốn không biết bao nhiêu công sức, tiền bạc và sức khỏe vì SM. Tuy nhiên cái được là sự đam mê tìm tòi và sáng tạo, vui vẻ. Thật cân bằng:-|

tuankts

Xe tải
Đợt này công việc bận bịu ngoài công trường, trưa nay ăn cơm cùng ae cán bộ nv ở công ty ở nhà ăn bên Khu đô thị mà cty em làm chủ đầu tư, vui vui, mát giời mấy ae lôi chai rượu bakich ngâm của nhà bếp ra nhâm nhi chả mấy chốc hết veo, nhõn 1 chai thôi, chỉ còn rượu trắng, dg mạch vui hết rượu thấy mấy bác mặt buồn hiu, nhà em lại ra xe lôi ra 3 quả lựu đạn 180ml vẫn hay mang theo bên mình, 1 lọ Speyburn, 1 Benromach 10 và lọ Laph 10 và uống theo thứ tự trên. Khi lôi 3 lọ đặt trên bàn, nửa mâm tò mò còn nửa mâm cười sướng (thành phần này đã ít nhiều nhâm nhi đến vài lần từ mấy cái lọ quen quen này rồi) câu chuyện trở nên vui vẻ sôi nổi hơn rất nhiều chủ yếu quanh chuyện về...whisky...hẹ...hẹ...từ màu sắc, mùi vị, kiểu cách chai, tên gọi, cách chưng cất, đóng chai....đến giá cả đắt rẻ, văn hóa uống, chủng loại ly...v...v...mọi thứ đều xoay quanh whisky mà em là diễn giả :) hẹ...hẹ...các bác cứ há hốc mồm quên cả ăn. Một cách rất tự nhiên đôi lúc nhìn lại chỉ 1 năm trc thôi là em cũng đã giật mình với sự hiểu biết mà mình thu dc, tất cả là từ BSC, từ quá trình dc giao lưu, tìm hiểu tự nâng tầm mình lên, đọc vài dòng của cụ CT ở dưới làm em cũng thấy giật mình, mà chả cứ gì em, cụ nào trong BSC chả thế cả, chỉ chưa dc nửa năm từ event tháng 5 đến giờ, với số lượng và chất lượng rượu mà các cụ đã thử nếu ko tham gia BSC thì 1 đời người chưa chắc đã dc thử đến gần trăm loại như thế. Lan man quay lại chuyện lúc trưa, một bác cuối tiệc có nói về những văn minh mà Tây du nhập vào Việt Nam, whisky cũng là 1 trong những thứ đó và bác đó có nói 1 câu làm em thấy sướng bủn rủn và cũng đầy tự hào đại ý là: whisky cũng như một thứ tôn giáo của phương Tây, với bề dày lịch sử, văn hóa dc du nhập và và phát triển thông qua sự truyền đạo của những người yêu mến và hiểu biết whisky như em (bủn rủn là phải :) ) đã khiến bác ấy phải có cái nhìn khác đầy thú vị, vỡ ra dc nhiều điều mà ko biết tìm hiểu từ đâu và bác đó thấy rất tuyệt vời khi có 1 lần dc uống rượu như thế này. Chỉ một bữa ăn trưa nhỏ tại nhà bếp nhưng em cũng đã thấy rất vui khi đem dc 1 số kiến thức nho nhỏ đến cho mọi người, tiện đà chém với khối chuyện về các cụ BSC nhà ta khiến ae mắt chữ O mồm chữ A cả, có cụ hỏi nhà em có bao nhiêu chai rượu, em trả lời: Nói ra ngượng lắm, có vài chục chai gọi là và cũng chỉ để 1 nơi thôi, câu lạc bộ bọn em khối ông xếp chật tủ rượu thì để trong tủ quần áo, dưới gầm giường, lại có ông để rượu 4 nơi, ở nhà, ở nhà nội, nhà ngoại và trên cơ quan, khi chuyển văn phòng sơ sơ đếm dc 184 chai chỉ ở văn phòng ko thôi đấy...hẹ...hẹ...(chuyện thật 100% của BSC nhá, em ko chém, còn ông nào thì các cụ đều biết cả :) ), nghe câu đó xong nửa mâm ngã ngồi bệt did luôn :). Chuyện bt trong 1 bữa ăn nhỏ thôi nhưng em cũng thấy mình cũng đã đem lại niềm vui, sự thích thú cho mọi người thì cũng thấy tự hào, tự hào vì BSC, tự hào vì những vốn kiến thức và sự trải nghiệm ko thể tìm thấy ở một nơi nào khác nếu ko là một thành viên của Câu lạc bộ, mà chả riêng gì em các cụ khác ít nhiều cũng đã ở trong trường hợp như của em rồi và chắc hẳn các cụ cũng sẽ có cảm giác giống em thôi. Chúc các cụ có những ngày quấn tuồi ve vủi :)

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Giờ ngồi lục tìm lại các tấm ảnh cũ trong các bài viết của tác giả Hoài Hương, cũng tìm lại được tấm hình trong đó có version Old Pulteney 17yo đóng chai 2009. Chai này dưới đáy chai không có hình chiếc la bàn, các cụ nhé. Version sau đó mới có hình chiếc la bàn dưới đáy chai. Version 2009 này giờ rất hiếm hoi và được cả giới sưu tầm rượu châu Âu dò hỏi, săn tìm, các cụ nhé. :D

Cụ nói thế làm em lại thấy cú cái lião Hoài Hương tợn, đợt trc em sưu tầm theo kiểu cafe tí tách nhờ lão ý kiếm hộ 1chai OP17 gía có 1,2tr nhưng với em là quí lắm vì ngang với 2chai Jw18, chai op này khi đó dán tem đời 2009 nước nhạt tuy nhiên ko nhạt như chai OP17 tem đời 2008 của Phamha. Rồi một hôm đi nhậu lão ý lôi ra chai OP17yo đời 2011 nước đậm đà hơn hẳn như chai các cụ uống. Em thích cái mầu đậm (có lẽ từ vụ uống OP21yo) nên bảo đổi, lão ý đồng ý ngay mới lạ, em cứ nghĩ lão ý quí em chứ đâu nghĩ sâu xa. Giờ mới biết chơi với người đầu đầy sỏi phải luôn cẩn thận :D

Cũng may là hồi đó lại chưa dại đến mức đem chai OP21yo tem đời 2010 mầu đậm đổi lấy chai có tem đời 2011 nhạt hơn, là chai Jim Murray cho 97point căn bản vì uống thấy thích hơn. Không biết cụ CT có chai OP21yo tem đời 2010 hem?

Clayton

Xe điện
Cụ nói thế làm em lại thấy cú cái lão Hoài Hương tợn, đợt trc em sưu tầm theo kiểu cafe tí tách nhờ lão ý kiếm hộ 1chai OP17 gía có 1,2tr nhưng với em là quí lắm vì ngang với 2chai Jw18, chai op này khi đó là là đời 2009 nước nhạt tuy nhiên ko nhạt như chai OP17 đời 2008 của Phamha. Rồi một hôm đi nhậu lão ý lôi ra chai OP17yo đời 2011 nước đậm đà hơn hẳn như chai các cụ uống. Em thích cái mầu đậm nên bảo đổi, lão ý đồng ý ngay mới lạ, em cứ nghĩ lão ý quí em chứ đâu nghĩ sâu xa. Giờ mới biết chơi với người đầu đầy sỏi phải luôn cẩn thận :D

Cũng may là hồi đó lại chưa dại đến mức đem chai OP21yo tem đời 2010 mầu đậm đổi lấy chai có tem đời 2011 nhạt hơn, là chai Jim Murray cho 97point căn bản vì uống thấy thích hơn. Không biết cụ CT có chai OP21yo tem đời 2010 hem?
Chai trong ảnh là version 2008-2009, nắp hộp bằng nhựa, cụ nhé. Chai này nước mới trong và có màu vàng nhạt như vang trắng thế này.

Chai mà cụ đã có và đem đổi cho cái lão nào đấy là chai version đóng chai cuối 2009, nhập về VN tầm giữa năm 2010 rồi :D. Chai này màu nước đã bớt nhạt, nhưng vẫn không đậm như chai về sau. NHư vậy, ở VN hiện đang có 3 version OP17 cả thảy. Ấy là chưa kể đến version 2012-2013 với mẫu chữ và mẫu nhãn mới, vỏ hộp mới, cụ nhé. ;)

Clayton

Xe điện
Tặng cụ tauluon và tất cả các cụ, các mợ khác, những người đã, đang và thích ngắm các chai rượu, màu sắc từng loại rượu như một thú vui tao nhã (ít nhất cũng có tác dụng làm não bộ trẻ trung lại, sảng khoái hơn, bớt stress hơn, hehe :) ).

Đôi khi, chúng ta đứng trước một bộ sưu tập rượu và cảm nhận như đang đứng trong một Viện bảo tàng, mà ở đó, dòng thời gian đang dần trôi ngược lại. Lịch sử ẩn hiện trong từng sắc màu nước rượu hấp dẫn.

Từng Vintage hiện ra, từng mốc thời gian chợt tái hiện hoặc liên tưởng trong suy nghĩ. Ngày ấy đã diễn ra như thế nào? Có sự kiện gì đáng nhơ hay không?

Và còn nhiều câu hỏi khác nữa... để giúp chúng ta hồi tưởng và hoài niệm.

Mời các cụ cùng với em ngược dòng thời gian.

Cụ tauluon hãy quan sát và ngắm nhìn màu rượu của chai được chưng cất và đem ủ vào năm 1972, cụ nhé :)

1972, 1973, 1974, 1975 và 1976

Clayton

Xe điện
1964, 1965, 1966, 1967, và 1968

Trạng thái
Thớt đang đóng