[Funland] Rớt nước mắt … hay ….. sự đánh vào lòng trắc ẩn

linh1999

Xe hơi
Hehe. Em đóng góp 1 ngày lương ở CQ, đóng góp ở tổ dân phố, cho tiền f1 đóng góp ở trường. Còn các thể loại phóng sự, clip... em đếch quan tâm. Vì nói chính xác nó không phải việc của dân:)).
Nhà cháu cũng thế , cả nhà bố mẹ , 2 bé đều đóng góp ủng hộ ạ, từ cơ quan, trường lớp, tổ dân phố, ở HN sướng chán , các bé ở vùng cao khổ hơn nhiều, ko nên so sánh ạ.

TieuFu

Xe container
Xem cho vui mắt thôi, tin sao được, từ lâu giờ e chỉ xem cho vui bật tivi cho vui nhà thôi =))
TV bi giờ em thấy được mỗi việc bật hoạt hình cho trẻ con xem cho chúng đỡ nghịch !

HI_CLASS

Xe điện
Trước VTV hay đài nào có clip dàn dựng ng dân trồng rau cố tình lấy chổi/rễ quét vào lá rau làm giả như sâu ăn. Thế nên xem thì cũng tham khảo thôi chứ chưa hẳn hoàn toàn sự thật.

cuhaifus

Xe container
những cờ nhíp thế này có phải có nội dung chống phá không các cụ? chứ bản thân em cũng không tin còn những nơi như thế này, đường xá giờ lên các bản đẹp hơn xưa rất nhiều rồi, nhà nước đầu tư rất nhiều, chăm lo cho các vùng sâu vùng xa, bảo nhà nhà khá giả thì chưa chứ nghèo đói đến cơm không có ăn thì quá điêu.
vtv đưa lên mà cụ còn bẩu chống phá hóa ra cụ phởn động à :D. Tuy nhiên nhiều năm nay em có xem cũng ko có lòng tin với nhà đài rồi

Kim Giang

Xe máy
Trước VTV hay đài nào có clip dàn dựng ng dân trồng rau cố tình lấy chổi/rễ quét vào lá rau làm giả như sâu ăn. Thế nên xem thì cũng tham khảo thôi chứ chưa hẳn hoàn toàn sự thật.
Vẫn là VTV24 đó

Kim Giang

Xe máy
Nhà cháu cũng thế , cả nhà bố mẹ , 2 bé đều đóng góp ủng hộ ạ, từ cơ quan, trường lớp, tổ dân phố, ở HN sướng chán , các bé ở vùng cao khổ hơn nhiều, ko nên so sánh ạ.
Chắc cụ đang nói vụ ủng hộ bão lụt ! Vụ phóng sự này là vụ khác mà

dracula_bg

Xe điện
vtv đưa lên mà cụ còn bẩu chống phá hóa ra cụ phởn động à :D. Tuy nhiên nhiều năm nay em có xem cũng ko có lòng tin với nhà đài rồi
vậy bao công sức của chính quyền bỏ sông à cụ? rõ ràng đời sống nhân dân vùng cao đã không phải cái mức nghèo khổ đến mức ăn cơm với gừng và muối, nhất lại là mầm non, mà vi ti vi đăng thế thì có ý gì?

Tiểungưnhi88

Xe điện
Công nhận là cũng lạ nhỉ, chế độ hỗ trợ với người đồng bào dân tộc không phải ít. Từ cách đây hơn chục năm em chứng kiến rồi, hộ dân tộc không làm gì cả, chỉ đến tháng lĩnh tiền trợ cấp, gạo các nhu yếu phẩm thôi.
Hơn chục năm trước em SV, năm nào cũng tình nguyện đi hè xanh 20 chục hôm, em toàn đi bản cao. Thì thực sự khổ kinh khủng chỉ có cơm không cho các cháu ăn là có thật, bọn SV cũng chỉ dạy được chữ và tin học. Nên giờ các cháu ăn vậy em nghĩ là vẫn còn nhưng ít hơn thôi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Hơn chục năm trước em SV, năm nào cũng tình nguyện đi hè xanh 20 chục hôm, em toàn đi bản cao. Thì thực sự khổ kinh khủng chỉ có cơm không cho các cháu ăn là có thật, bọn SV cũng chỉ dạy được chữ và tin học. Nên giờ các cháu ăn vậy em nghĩ là vẫn còn nhưng ít hơn thôi.
Cơ bản là phải đi từ căn nguyên đói kém để giúp họ tốt hơn, như trước e chứng kiến 2 tháng trời dịp hè thời sinh viên em đi công trình ở ngay trong khu vực đồng bào dân tộc, họ nhà cửa cũng được nhà nước đầu tư, hạ tầng cũng ko tệ trong đó công trình em làm 1 cái cầu vượt suối, làm tuyến đường khá đẹp. Nhưng nhà nước trợ cấp, họ chỉ biết hàng tháng đi nhận trợ cấp rồi đợi tháng tiếp theo thôi. Còn em làm tiếp xúc với nhiều môi trường thì còn 1 khía cạnh khác là một số nơi (e ko dám bảo là nhiều) thì phần lớn khoản, chính sách hỗ trợ đều ko đến hoặc đến rất ít đến người dân.

littleboy24

Xe đạp
Hôm trước em có vào face thấy video (em chưa xem chương trình 24h) về việc học sinh ăn cơm chấm gừng với muối.
Nay có bài trên face vác về, các cụ cùng chia sẻ ý kiến hay thông tin ạ.
GỪNG RẮC MUỐI

Vừa rồi, VTV có phát phóng sự về trường mầm non Màng Mủ (X. Mồ Dề, H. Mù Cang Chải, Yên Bái).

Nội dung quay cảnh học sinh mầm non nghèo khổ đến mức ăn cơm với gừng thái lát rắc tí muối trắng, cô giáo thì khóc thương các con sưng cả mắt, nói rằng ngoài cơm với gừng thái lát rắc muối, còn cố nấu thêm nồi canh nóng chỉ có 4 cái bắp cải/138 em...

Không chỉ riêng clip này đâu, mà từ lâu rồi, VTV luôn có những phóng sự kiểu như thế này. Xem xong cảm tưởng các con sắp chết đói cmn đến nơi rồi. Mạnh thường quân ơi mau mau đóng góp đi thôi...

Với tư cách người nhiều năm gắn bó với Tây Bắc, mòn chân đi qua không biết bao nhiêu điểm trường vùng cao, tôi xin trả lời 1 số câu hỏi sau:

Tây Bắc nghèo không? - Có! Nhưng có nghèo đến mức phải để học sinh mầm non ăn cơm với gừng rắc muối trắng và 138 cháu có đc 4 cái bắp cải không? - Không!.

Thực vậy, các học sinh vùng cao đều có chế độ ăn uống do nhà nước cấp. Ngoài chế độ của TW, nhiều tỉnh còn có thêm chế độ cho các con. Nghĩa là các con chỉ cần đi học, là sẽ có chế độ ăn vừa của Nhà nước và của tỉnh hỗ trợ. Còn nếu vì lý do gì đó (như trong clip là trường chưa có bếp) thì tiền đó sẽ được phát về cho bố mẹ các con. Bố mẹ phải có nghĩa vụ mua đồ ăn cho con.

Giờ quay lại cái ông bố trong clip đi đào gừng rồi thái cho con, tôi cũng xin thưa như sau:

Một người Mông, mà nói tiếng Kinh sõi như vậy, khẳng định 100% là người có nhiều va chạm xã hội. Và một người Mông như thế KHÔNG BAO GIỜ nghèo đến mức phải để con mình ăn gừng muối. Chưa kể tiền hỗ trợ của nhà nước đã phát về, thế tiền đó đi đâu?.

VTV thì muốn có view nên làm mọi cách để bần cùng hóa những số phận vùng cao. Còn các giáo viên thì cũng muốn qua phóng sự để xin thêm cái nọ, cái kia cho trường (vụ này là xin cái bếp nha), nên cũng chấp nhận kịch bản, để diễn sâu.

Chỉ khổ cho ngành giáo dục các địa phương này, bao nhiêu nỗ lực, bao nhiêu cố gắng, nhưng chỉ vì sự thiếu hiểu biết của 1 vài cô hiệu trưởng và màn biên kịch xuất sắc của VTV mà bỗng dưng mang tiếng.
---
Ảnh 1, 2: Trích đoạn phóng sự của VTV, có cảnh cô giáo khóc méo cả mồm vì thương các con.
Ảnh 2: Tin nhắn trong group lãnh đạo giáo dục huyện Mù Căng Chải (Yên Bái).
---
Ps: gừng rắc muối trắng là thói quen ăn uống của đồng bào Mông, có lợi cho sức khoẻ. KHÔNG phải do đói.

Các cô và VTV chắc chắn biết việc này nhưng lại cố lờ đi, là gấp đôi sự dối trá.
---
* Nguồn: LN Long Nguyễn FB

Đây là chương trình kêu gọi do VPbank tài trợ, chắc họ làm quá lên để thu hút tiền ủng hộ. Chứ e thấy từ lâu lắm rồi làm gì trẻ em ăn đói vậy.

7vienngocrong

Xe tăng
E k biết vùng cao Tây Bắc có khổ sở hơn vùng núi Quảng Nam nhà e không, chớ e thấy mấy trường ở vùng núi quê e học sinh người dân tộc được học bán trú chế độ đầy đủ mà. Nhà nước chu cấp rõ ràng sao để tụi nhỏ ăn cơm với muối gừng được. Mấy trường ở vùng cao thì chế độ tài trợ của nhà nước có khác biệt gì đâu, vậy phải điều tra tại sao học sinh ở đó ăn uống kham khổ thế?

xherox

Xe điện
Cơ bản là phải đi từ căn nguyên đói kém để giúp họ tốt hơn, như trước e chứng kiến 2 tháng trời dịp hè thời sinh viên em đi công trình ở ngay trong khu vực đồng bào dân tộc, họ nhà cửa cũng được nhà nước đầu tư, hạ tầng cũng ko tệ trong đó công trình em làm 1 cái cầu vượt suối, làm tuyến đường khá đẹp. Nhưng nhà nước trợ cấp, họ chỉ biết hàng tháng đi nhận trợ cấp rồi đợi tháng tiếp theo thôi. Còn em làm tiếp xúc với nhiều môi trường thì còn 1 khía cạnh khác là một số nơi (e ko dám bảo là nhiều) thì phần lớn khoản, chính sách hỗ trợ đều ko đến hoặc đến rất ít đến người dân.
Cái ý sau của cụ thì ko phải bàn, ngay giữa thủ đô mà bọn nô bộc của dân nó vẫn tìm cách làm tiền dân công khai thì nói gì đến vùng sâu, vùng xa.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vì chắc giờ tập tính uống rượu họ còn nhiều. Kệ cứ uống rượu đã, đôi khi vận động thanh niên đi lao động các khu công nghiệp các tỉnh dưới xuôi. Em hồi sv đi là dân tộc sán rúi, hay mãn lâu e không nhớ. Người mông còn sợ họ bỏ bùa dặn dò bọn em từng tí khi lên nhà, lên thấy thanh niên hay trung niên chỉ rượu là đa số, sống trợ cấp nhà nước, đi từ chỗ bản mông mỏi chân mới lên tới nơi.

catking113

Xe Cứu Trợ
E đã từng đến một số điểm trường, có nơi cuốc bộ mấy tiếng vào điểm trường, các cháu cũng ko bị đói như này

crYztaL

Xe buýt
tiện thể các cụ thẩm hộ phim tài liệu đạt giải này ạ

em thì thấy cũng hơi diễn quá.
Bản Làng Sáng - Háng Đồng - Bắc Yên này thì đúng là rất sâu và xa cụ ạ, cách trung tâm xã Háng Đồng 30km mà thời 2016 thì phải đi bộ, đến 2021 mới có điện. Theo em thì chỉ có chi tiết con rắn trên đường là hơi cường điệu 1 chút nhưng không phải là ko có, vì nó nằm trong lõi rừng nguyên sinh.