[HĐCĐ] Rong ruổi Tây Nguyên (10/04-18/04/21)

Ryan848

Xe container
Bẩm cccm, nhà cháu vs 2 ông bạn dự kiến tuần sau vào Tây Nguyên, lịch trình dự kiến như bên dưới, cccm xem có gì góp ý thêm giúp cháu ạ:
  • Day 1 (10/04): Thành’s House – Quảng Bình (550km)
    • 5h30: Có mặt nhà Thành ăn sáng
    • 6h: Khởi hành (đi đg HCM ~350km: https://goo.gl/maps/sWhWsDT4FcZysa296)
    • 12h30: tới Vinh, Nghệ An; dừng nghỉ ăn trưa (hoặc có thể dừng trước đó, tùy thực tế)
    • 13h30: tiếp tục tới Tp Đồng Hới, Quảng Bình (~200km: https://goo.gl/maps/XPYfAw1zMyM7inbF9)
    • 18h: Có mặt tại Tp Đồng Hới, thuê nhà nghỉ, kiếm chỗ ăn.
  • Day 2 (11/04): Quảng Bình – ĐN - Hội An (~300km)
  • Day 3 (12/04): Hội An –Ngã 3 Đông Dương - Kon Tum (307km)
  • Day 4 (13/04): Kon Tum – Pleiku, Gia Lai (~48km)
    • 6h30: ăn sáng, sắp xếp qua 1 2 điểm chơi tại Kon Tum
    • qua Thác Yaly rồi qua núi lửa Chư Đăng Ya, rồi hướng về Pleiku (Kon Tum – Yaly – Chư Đăng Ya – Biển Hồ - Pleiku)
    • 18h: có mặt tại Pleiku
  • Day 5 (14/04): Pleiku – BMT (~178km)
    • 6h30: ăn sáng
    • 7h: Ưu tiên đi tiêm cho Thành trc rồi đi chơi các điểm tại Pleiku, Gia Lai (
    • 13h30: ae di chuyển hướng về BMT (178km: https://goo.gl/maps/fKdtY8SEYNyxR6oKA)
    • 18h: có mặt tại BMT
  • Day 6 (15/04): at Buôn Mê Thuột
    • Tự do, tùy kế hoạch, dành trọn ngày này tại BMT.
  • Day 7 (16/04): BMT – Qui Nhơn – Quảng Ngãi (~440km)
  • Day 8 (17/04): Quảng Ngãi – Huế - Đồng Hới (~410km)
  • Day 9 (18/04): Đồng Hới – Vinh – HN (trên 500km)
P/s: Nhà cháu chạy Mu-X (7c), 2 lái ạ. Ngắn gọn thì 3 ngày: đi - 3 ngày chơi - 3 ngày: về

homthurac

Xe tăng
Cụ nên thêm 1 ngày dự phòng nữa, thực tế cụ rời vô lăng khá muộn, toàn tầm 18h mới nghỉ thì sẽ ít thời gian nghỉ ngơi và trải nghiệm nơi đến được. Nếu không ngại, cụ đi sớm hơn và nghỉ sớm, sẽ thấy thú vị hơn đấy, vì ngủ muộn thêm 1 tiếng sẽ không khác nhiều so với việc nghỉ ngơi sớm hơn 1 tiếng cuối ngày.
Còn 1 lái hay 2 lái, em thấy không quan trọng, vì lái xe như chơi đàn vậy, nhẹ nhàng và khá phiêu.

Ryan848

Xe container
Cụ nên thêm 1 ngày dự phòng nữa, thực tế cụ rời vô lăng khá muộn, toàn tầm 18h mới nghỉ thì sẽ ít thời gian nghỉ ngơi và trải nghiệm nơi đến được. Nếu không ngại, cụ đi sớm hơn và nghỉ sớm, sẽ thấy thú vị hơn đấy, vì ngủ muộn thêm 1 tiếng sẽ không khác nhiều so với việc nghỉ ngơi sớm hơn 1 tiếng cuối ngày.
Còn 1 lái hay 2 lái, em thấy không quan trọng, vì lái xe như chơi đàn vậy, nhẹ nhàng và khá phiêu.
Cám ơn cụ góp ý ạ.
Mấy đứa em đi trải nghiệm là chính nên có thể linh hoạt lịch trình, lộ trình dc.

vblack

Xe hơi
HN - ĐN - PLEIKU - BMT em đã đi cách đây 2 năm nhưng đoạn HN -ĐN em đi QL1. Có 1 gợi ý nhỏ cho điểm thăm quan ở Pleiku là chùa Minh Thành - em thấy rất ấn tượng với ngôi chùa này. Về lịch trình thì em thấy cụ chia như vậy là cũng hợp lý rồi

Ryan848

Xe container
HN - ĐN - PLEIKU - BMT em đã đi cách đây 2 năm nhưng đoạn HN -ĐN em đi QL1. Có 1 gợi ý nhỏ cho điểm thăm quan ở Pleiku là chùa Minh Thành - em thấy rất ấn tượng với ngôi chùa này. Về lịch trình thì em thấy cụ chia như vậy là cũng hợp lý rồi
Cám ơn cụ, cháu đã note ạ.

hornet_600

Xe tăng
theo e cụ cứ đóng căng vào kontum rồi chơi loanh quanh các tỉnh TN cho đã,đi 2n về 2n còn lại 5n chơi

muadem

Xe cút kít
Nếu tài già và cứng lái thì cá cụ nên cố gắng tận dụng thời gian để đi nhanh nhất có thể trên đường, như vậy sẽ check-in sớm hơn dự kiến để thêm thời gian nghỉ ngơi thư giãn.

homthurac

Xe tăng
Nếu tài già và cứng lái thì cá cụ nên cố gắng tận dụng thời gian để đi nhanh nhất có thể trên đường, như vậy sẽ check-in sớm hơn dự kiến để thêm thời gian nghỉ ngơi thư giãn.
Thực ra, đôi khi mỗi hành trình lại không phải là đích đến, mà là trên đường đi. Vậy nên, đến sớm để nghỉ ngơi cũng tốt nhưng không phải lúc nào cũng đúng. Ôm vô lăng là cảm giác vô cùng phấn khích, nó khiến mình như một nghệ sỹ còn chiếc xe như một cây dương cầm nên em rất thích lại xe, nhẹ nhàng mà phiêu phiêu. Tài già hay non, thì cũng phải tuân thủ tốc độ, kinh nghiệm cho em thấy, em chạy rất nhanh nhưng rồi đến sớm chẳng được bao lâu, có khi còn chậm hơn do phải dừng lại nói chuyện với những "đối tượng chả lái xe nào ưa" cả!

homthurac

Xe tăng
Cám ơn cụ góp ý ạ.
Mấy đứa em đi trải nghiệm là chính nên có thể linh hoạt lịch trình, lộ trình dc.
Vâng. Lịch trình linh động là được rồi ạ, vì tham gia giao thông ta không thể nói trước làm gì, đừng tạo áp lực cho mình là phải đến điểm này, tới chỗ kia đúng giờ đúng hẹn nó mất vui...

• Vodka
Reactions: ZHZ

vblack

Xe hơi
Cứ chạy thong thả. Đi sớm một chút thì ngày đầu tiên có thể từ HN vào thẳng Huế or ĐN rồi ngày 2 lên tây nguyên luôn. Đây cũng là một phương án nhưng nếu mới chạy xa thì đi như cụ chủ cũng ổn rồi phỏng cụ

Ryan848

Xe container
Vâng. Lịch trình linh động là được rồi ạ, vì tham gia giao thông ta không thể nói trước làm gì, đừng tạo áp lực cho mình là phải đến điểm này, tới chỗ kia đúng giờ đúng hẹn nó mất vui...
Dạ chuẩn cụ, cháu ghi các mốc đó để ae chủ động nắm dc lịch trình thôi ạ. Còn thực tế thì ko cần chuẩn như máy vậy 😁
Hi vọng chuyến này có tí ảnh ọt về phục vụ các cụ mợ.

Ryan848

Xe container
Cứ chạy thong thả. Đi sớm một chút thì ngày đầu tiên có thể từ HN vào thẳng Huế or ĐN rồi ngày 2 lên tây nguyên luôn. Đây cũng là một phương án nhưng nếu mới chạy xa thì đi như cụ chủ cũng ổn rồi phỏng cụ
Cháu nghĩ để max 500km/ngày thôi, còn dừng nghỉ hay thăm thú nữa. Đi chơi mà, làm gì cần deadline 😁

vblack

Xe hơi
Cháu nghĩ để max 500km/ngày thôi, còn dừng nghỉ hay thăm thú nữa. Đi chơi mà, làm gì cần deadline 😁
Vâng thế em mới nói là phương án của cụ cũng ok rồi. Lần đầu tiên chạy xuyên việt em cũng đặt lộ trình giống cụ. 2 lần sau toàn đóng thẳng vào đà nẵng 😂

muadem

Xe cút kít
500km/ngày nếu cụ không đi được tốc độ tốt thì cụ phải thêm 2-3 ngày so với dự kiến

Quân Đuôi

Xe điện
Gấu em đang muốn dịp nghỉ lễ tới chạy vào Quảng Bình rồi vào Huế trong 4 ngày mờ em băn khoăn quá, rất ngại đi nghỉ dịp lễ mờ tụi nhỏ thì đang háo hức. Khó nghĩ quá, nhà em thì Gấu cũng chạy được nhưng chặng này chắc vẫn mình em cân. Các cụ cho em tý động lục lên đường phát ạ! Nhà em 2 Vc và 4F1 ạ! Nhỏ nhất 3 tuổi (Bạn này thì 5 tháng em đã bắt đầu vác đi khắp nơi rồi :D)

homthurac

Xe tăng
Gấu em đang muốn dịp nghỉ lễ tới chạy vào Quảng Bình rồi vào Huế trong 4 ngày mờ em băn khoăn quá, rất ngại đi nghỉ dịp lễ mờ tụi nhỏ thì đang háo hức. Khó nghĩ quá, nhà em thì Gấu cũng chạy được nhưng chặng này chắc vẫn mình em cân. Các cụ cho em tý động lục lên đường phát ạ! Nhà em 2 Vc và 4F1 ạ! Nhỏ nhất 3 tuổi (Bạn này thì 5 tháng em đã bắt đầu vác đi khắp nơi rồi :D)
Quảng Bình có 520km từ Hà Nội tới TT Đồng Hới chứ đâu xa? Với 4 ngày em nghĩ nên dừng lại ở ĐH mà chơi cho đã, chứ vào tới Huế nữa mà ra thì vừa kịp, cưỡi ngựa xem hoa không thú.
Sáng cụ đi sớm, 4h30 dậy, 5h sáng khởi hành thì tầm 3-4h cụ tới ĐH, đó là đi thong thả đấy. Lấy phòng, tắm rửa đi ăn tối, rồi về nghỉ ngơi. Sáng hôm sau dậy sớm đi chợ, ngắm TP buổi sớm hoặc đi Phong Nha, Thiên Đường, Suối nước Mooc thì tùy... ăn trưa ở suối nước Mooc, có gà nướng rất ngon, nhớ đặt trước.
Tối về khu nghỉ nướng barbecue, nếu mang theo lều trại thì còn tuyệt nữa, ăn uống nhậu nhẹt bét nhè đêm thứ hai. Ngày thứ 3 chơi tiếp, tắm biển nghỉ ngơi không đi xa nữa, để sáng hôm sau ăn sáng xong về Hà Nội. Tầm 6-7h về tới nhà, vừa xinh. Trên đường về gọi bác giúp việc chuẩn bị cơm nước trước, về nhà tắm rửa có cơm ăn luôn, nghỉ sớm hôm sau đi làm.
Thế là vừa xinh!

P/s: Lưu ý nhỏ, nên tự mình lái xe, đi xa quá hoặc liên tục thì mới nên để chị em phụ nữ.

Quân Đuôi

Xe điện
Quảng Bình có 520km từ Hà Nội tới TT Đồng Hới chứ đâu xa? Với 4 ngày em nghĩ nên dừng lại ở ĐH mà chơi cho đã, chứ vào tới Huế nữa mà ra thì vừa kịp, cưỡi ngựa xem hoa không thú.
Sáng cụ đi sớm, 4h30 dậy, 5h sáng khởi hành thì tầm 3-4h cụ tới ĐH, đó là đi thong thả đấy. Lấy phòng, tắm rửa đi ăn tối, rồi về nghỉ ngơi. Sáng hôm sau dậy sớm đi chợ, ngắm TP buổi sớm hoặc đi Phong Nha, Thiên Đường, Suối nước Mooc thì tùy... ăn trưa ở suối nước Mooc, có gà nướng rất ngon, nhớ đặt trước.
Tối về khu nghỉ nướng barbecue, nếu mang theo lều trại thì còn tuyệt nữa, ăn uống nhậu nhẹt bét nhè đêm thứ hai. Ngày thứ 3 chơi tiếp, tắm biển nghỉ ngơi không đi xa nữa, để sáng hôm sau ăn sáng xong về Hà Nội. Tầm 6-7h về tới nhà, vừa xinh. Trên đường về gọi bác giúp việc chuẩn bị cơm nước trước, về nhà tắm rửa có cơm ăn luôn, nghỉ sớm hôm sau đi làm.
Thế là vừa xinh!

P/s: Lưu ý nhỏ, nên tự mình lái xe, đi xa quá hoặc liên tục thì mới nên để chị em phụ nữ.
Tks cụ, khó nhất là Quảng Bình em vừa đi năm trước và đội F1 không vote nên chỉ xác định dừng nghỉ, em thì dịp lễ chỉ thích nằm nhà ăn rồi ngủ vì các điểm Du lịch đều đông đúc đi như hành xác ấy. Thật