Review: So sánh ánh sáng của Bi Xenon Q5 OEM và Bi Xenon Trung Quốc

carstereo.vn

Xe hơi
Số 1 Dương Đình Nghệ - Yên Hòa - Cầu Giấy - Hà Nội
Kính thưa các cụ, các mợ, các anh trên diễn đàn, hôm nay em xin mạn phép làm một bài so sánh ánh sáng hai loại bi, mục đích khuấy động không khí mục Âm thanh- Ánh sáng- Điện, nội thất. Tuy chưa biết có đạt được mục đích đề ra hay không, nhưng em cũng đã chuẩn bị tinh thần nhận gạch đá của các cụ rồi ạ, Mong các cụ ủng hộ để em làm thêm những bài review sau ạ. Em xin chân thành cảm ơn
Hai cấu hình so sánh
Combo hàng hịn và OEM song kiếm hợp bích:
Bi Audi Q5 OEM
Balad + xenon D3S tháo xe

VS Cấu hình China :
Bi + Balad+ xenon china

(Tất cả hình ảnh sử dụng trong bài test là ảnh nguyên gốc không chỉnh sửa)
Và sau đây là kết quả ạ:
Đầu tiên là Bi trung quốc

Và đây là uy lực của Bộ bi Q5 song kiếm hợp bích
Hai bi trực tiếp đấu nhau ( Q5 ở phía trên , Trung Quốc ở phía dưới)

Bi Q5 OEM sử dụng bóng D3S 4K2, và Bi Trung Quốc sử dụng bóng 6K, Điều này sẽ gây ra sự lệch lạc trong so sánh khi hai bi đưa ra hai ánh sáng khác nhau, Tuy nhiên
có thể dễ dàng nhận ra Bộ Bi Q5 OEM có cường độ sáng , ánh sáng tốt hơn hẳn so với bộ bi của Trung Quốc.
Các cụ cũng có thể tự đưa ra đánh giá của mình khi nhìn vào hình ảnh kết quả so sánh của hai loại bi

Ngoài lề một chút, em xin phân tích về nhược điểm và ưu điểm của bi Trung Quốc, và Hàng bi tháo xe hoặc OEM
Với Bi tháo xe và OEM:
Ưu điểm :
Tuổi thọ của bóng, balad và bi rất cao, cho ra ánh sáng rất tốt.
Nhược điểm:
-Giá thành và công lắp đặt cao :P
Với bi Trung Quốc:
Ưu điểm :
Giá thành rẻ, lắp đặt nhanh hơn so với bi tháo xe
Nhược điểm
Tuổi thọ thấp( khoảng 1-2 năm thì ánh sáng sẽ yếu đi trông thấy ), chất lượng ánh sáng cho ra không cao.
Có một điểm trừ nhỏ của cả hai loại, đó là không thể trở về pha nguyên bản sau khi đã lên bi xenon.
Theo quan điểm cá nhân của em, nếu lựa chọn giữa hai loại sản phẩm này, em sẽ chọn lắp đặt bi tháo xe, OEM. Nếu không đủ thóc thì chạy halogen chứ không dùng bi Trung Quốc.

Đến đây em xin kết thúc bài viết của mình, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các cụ, các mợ và các thím.
p/s (quả này chắc em đủ gạch xây nhà rồi ạ :)) )

Chỉnh sửa cuối:

đen_kịt

Xe buýt
Ủn cho Đức thịnh này

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Em thấy trắng vàng hay trắng xanh là do độ K của đèn mà mình chọn thôi, chẳng liên quan đến bi hay chất lượng đèn. Trừ khi 2 đèn cùng độ K mà cho màu lệch nhau thì so sánh màu nào cho chuẩn thôi ợ.

cuoichu

Xe buýt
Em ko nghĩ là kinh doanh chuyên nghiệp mà lại có bài viết yếu như Cụ.

carstereo.vn

Xe hơi
Em thấy trắng vàng hay trắng xanh là do độ K của đèn mà mình chọn thôi, chẳng liên quan đến bi hay chất lượng đèn. Trừ khi 2 đèn cùng độ K mà cho màu lệch nhau thì so sánh màu nào cho chuẩn thôi ợ.
Em cảm ơn cụ ạ, ý kiến của cụ hoàn toàn chính xác. đây cũng là một kinh nghiệm cho ai muốn lắp bi Trung Quốc , Em thấy các cụ đến chỗ em mà đang dùng bi Trung Quốc thì toàn trắng xanh thôi ạ,Cụ nào có màu trắng vàng thì ánh sáng thê thảm lắm :D

Em ko nghĩ là kinh doanh chuyên nghiệp mà lại có bài viết yếu như Cụ.
Em xin ghi nhận ý kiến của cụ, em sẽ cố gắng để những bài viết sau có chất lượng hơn, bài review đầu tiên của em mà, văn còn kém ạ X_X

heli

Xe tăng
Pha e lên bi trung quốc.thích về lại halozen vẫn vô tư.e dùng bộ xenon mấy năm rồi vẫn vô tư.

hungbm

Xe điện
Q5 hay Range Rover mới tinh mà đã tháo xe. Hóa ra ở TQ trộm cắp hơn ở VN sao? Mà toàn thấy tháo Bi thôi =)) Em sang chợ đồ độ xe ơ QC thấy bán nhiều nhắm

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Em cảm ơn cụ ạ, ý kiến của cụ hoàn toàn chính xác. đây cũng là một kinh nghiệm cho ai muốn lắp bi Trung Quốc , Em thấy các cụ đến chỗ em mà đang dùng bi Trung Quốc thì toàn trắng xanh thôi ạ,Cụ nào có màu trắng vàng thì ánh sáng thê thảm lắm :D
Vâng em cũng góp ý vậy thôi, vì kể cả em dùng OSRAM Xenarc mà K cao tầm 8000 hay 10000K thì nó vẫn xanh. Cơ mà màu xanh của Xenon nhiều dòng Xenon no-name trung quốc nó hay có sắc xanh rất rõ ràng, kiểu như ánh sáng bị nhuộm xanh một cách cố ý - kiểu như qua lớp kính màu xanh. Còn nếu 8000K hay 10000K mà tử tế thì ánh sáng tản ra vẫn khó nhận thấy nó xanh lè nếu không đặt cạnh 4300K, chủ yếu nhìn thẳng vào bi thì sẽ thấy rõ xanh nhất (nhìn bằng mắt thường và không cần đối chứng so sánh). Một số dòng bóng tàu thay ballast xịn cũng cho ra màu "chuẩn" với giấy tờ đi kèm hơn. :P

carstereo.vn

Xe hơi
Pha e lên bi trung quốc.thích về lại halozen vẫn vô tư.e dùng bộ xenon mấy năm rồi vẫn vô tư.
Các cụ chơi bi Trung Quốc đến chỗ em, đa phần kêu ca về ánh sáng bị yếu đi của bi Trung Quốc sau một thời gian sử dụng, Đặc biệt là bi trung quốc khi tháo ra sẽ có vết tỳ của thân bi vào mặt pha, rất xấu ạ .

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Q5 hay Range Rover mới tinh mà đã tháo xe. Hóa ra ở TQ trộm cắp hơn ở VN sao? Mà toàn thấy tháo Bi thôi =)) Em sang chợ đồ độ xe ơ QC thấy bán nhiều nhắm
Đa phần là sản xuất nhái theo bi xịn, chất lượng dùng cũng ổn cụ ợ, chủ yếu loại tốt hơn thì ăn nhau ở cái độ bền choá với nam châm từ cửa trập thôi. Còn tháo xe thì có một số nguồn như xe thay bảo hiểm (vỡ đèn ngoài được thay cả cụm), xe cũ vứt đi tháo ra bán phụ tùng cũng có nhưng nói chung là không nhiều ợ. Hoạ hoằn lắm mới thấy một vài bộ.

carstereo.vn

Xe hơi
Cụ có thể đến trực tiếp cửa hàng bọn em sẽ trực tiếp tháo bi từ đèn nguyên bản cho cụ xem ạ, bi tháo xe hầu hết là từ xe bị tai nạn, xe thải hồi cụ ạ, chứ vụ trộm cắp thì em không biết ạ , hị hị

ngogiathien

Xe buýt
em chưa thấy cụ thử ngược lại.ví dụ.cụ dùng Bi OEM Q5 nhưng lắp bóng xenon và ballat của bộ bi Trung Quốc xem có thay đổi nhiều không,như vậy mới khách quan chất lượng Bi quan trọng hay chất lượng bóng và Ballat quang trong hơn

ngogiathien

Xe buýt
Cụ có thể đến trực tiếp cửa hàng bọn em sẽ trực tiếp tháo bi từ đèn nguyên bản cho cụ xem ạ, bi tháo xe hầu hết là từ xe bị tai nạn, xe thải hồi cụ ạ, chứ vụ trộm cắp thì em không biết ạ , hị hị
bên cụ có bộ Bi-xenon của Mec E250 hay Mec E300 nào ko vậy,em cần 1 quả thôi,em có 1 quả rồi(xe em bảo hiểm nên thưa ra nguyên 1 chiếc đèn E300)

carstereo.vn

Xe hơi
em chưa thấy cụ thử ngược lại.ví dụ.cụ dùng Bi OEM Q5 nhưng lắp bóng xenon và ballat của bộ bi Trung Quốc xem có thay đổi nhiều không,như vậy mới khách quan chất lượng Bi quan trọng hay chất lượng bóng và Ballat quang trong hơn
Em xin ghi nhận ý kiến của cụ ạ,thực sự những ý kiến như cụ rất quý giá với bên em
Ở bài review này em mới chỉ so sánh ánh sáng của hai loại thôi ạ, nó sẽ cho những cụ nào chưa có bi và đang muốn lên bi có cái nhìn sơ bộ về hai loại bi này
bên cụ có bộ Bi-xenon của Mec E250 hay Mec E300 nào ko vậy,em cần 1 quả thôi,em có 1 quả rồi(xe em bảo hiểm nên thưa ra nguyên 1 chiếc đèn E300)
Cho em hỏi Mec E300 của cụ là đời nào ạ

Chỉnh sửa cuối:

ngogiathien

Xe buýt
Em xin ghi nhận ý kiến của cụ ạ,thực sự những ý kiến như cụ rất quý giá với bên em
Ở bài review này em mới chỉ so sánh ánh sáng của hai loại thôi ạ, nó sẽ cho những cụ nào chưa có bi và đang muốn lên bi

Cho em hỏi Mec E300 của cụ là đời nào ạ
Mec E300 đòi 2010 cụ nhé.có e qua cụ là luôn 1 bi

carstereo.vn

Xe hơi

carstereo.vn

Xe hơi
Vâng em cũng góp ý vậy thôi, vì kể cả em dùng OSRAM Xenarc mà K cao tầm 8000 hay 10000K thì nó vẫn xanh. Cơ mà màu xanh của Xenon nhiều dòng Xenon no-name trung quốc nó hay có sắc xanh rất rõ ràng, kiểu như ánh sáng bị nhuộm xanh một cách cố ý - kiểu như qua lớp kính màu xanh. Còn nếu 8000K hay 10000K mà tử tế thì ánh sáng tản ra vẫn khó nhận thấy nó xanh lè nếu không đặt cạnh 4300K, chủ yếu nhìn thẳng vào bi thì sẽ thấy rõ xanh nhất (nhìn bằng mắt thường và không cần đối chứng so sánh). Một số dòng bóng tàu thay ballast xịn cũng cho ra màu "chuẩn" với giấy tờ đi kèm hơn. :P
Vâng, em sẽ làm một bài bi bóng ballast xịn tàu lẫn lộn, em sẽ cố gắng update kết quả trong thời gian ngắn nhất cho các cụ , hị hị :D

hoang chinh

Xe điện
Vâng, em sẽ làm một bài bi bóng ballast xịn tàu lẫn lộn, em sẽ cố gắng update kết quả trong thời gian ngắn nhất cho các cụ , hị hị :D
Vụ này thừa gạch xây nhà 3 tầng , 4 bánh ,2 con , vợ đẹp. Chúc chú mần nhìu tiền

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Phân biệt bi xịn và bi lởm rất rõ mặc dù e ko chuyên ngành:

Viên bi xịn nó nặng gấp đôi bi lởm, chất liệu mạ, lõi đồng nam châm trông lì lợm, sắc nét khác hẳn

Matizcoi

Xe cút kít
Em dùng bộ đèn của Mazda6 nên có sẵn projector rùi, sắm thêm quả xenon và balad Khựa vào dùng mãi 3 năm nay chả xịt để thay, chán chán là ....