Report nóng hổi sang tên đổi chủ tại 1234 Đường Láng ạ.:)

33M_4888

Xe hơi
Kính các cụ ,

Cháu xin được update tình hình là hôm nay sau 2 ngày chờ đợi (không tính thứ 6,7,CN được nghỉ) cháu đã được bốc biển và có cái hẹn thứ 6 đến lấy đăng ký ạ.(Không phải lót tay 1 xu nào ạ).^^!Mà hôm nay đợi cũng chỉ mất khoảng hơn nửa tiếng thôi ạ.:)

Thêm nữa là các cụ đến bấm biển thì nhớ mang luôn cả biển đến nhé,không cái anh cấp biển lại lằng nhằng .:D. Mà tự tay mình phải cắt biển nữa chứ.:((.

Phần bốc biển cháu cũng nghe lời 1 cụ ở thớt khác , nhấn nút thật lâu và thật sự rất vui mừng khi bốc đúng số mà cháu thích. Biển mới là 29A-700.46
.Xấu đẹp gì cháu cũng không nghĩ nhưng thật sự hài lòng.

Chúc các cụ đi sau sẽ suôn sẻ và may mắn như nhà cháu ạ.:).

Cháu vừa làm xong thủ tục sang tên đổi chủ và đã nhận được giấy hẹn ạ.:|.Cháu xin trình bày các bước làm thủ tục để tiện cho các cụ đi sau (cháu ở khu vực Từ Liêm và đăng ký ở 1234 đường Láng ạ).Có chỗ nào sai sót các cụ đi trước chỉ bảo cho cháu sửa lại nhé ạ.(Cháu viết hơi dài vì lúc đầu tìm hiểu cháu cũng muốn được biết rõ ràng đường đi nước bước mà không đọc ở đâu được ạ.:(.)

Tình trạng xe : Xe cháu là Captiva mua từ năm 2011 và đã có ủy quyền công chứng(từ chính chủ).Biển số như nick OF ạ.:((Phải đổi cháu cũng tiếc lắm cơ mà...):-L.Xe đăng ký từ tháng 4/2010 nên không có hồ sơ tự quản ạ.

Đầu tiên là đi nộp thuế ở chi cục thuế Từ Liêm chỗ đường Nguyễn Cơ Thạch ạ.Cụ nào có hợp đồng mua bán rồi thì cứ vào thẳng đấy(cái này là bắt buộc phải có ạ),xin 2 tờ khai ở chỗ chú già già tóc bạc điền vào rồi nộp là xong ạ.Cháu thì không có hợp đồng mua bán nên ra văn phòng công chứng Từ Liêm ở gần đấy làm cái hợp đồng bán sang cho mẹ cháu,ngồi đợi khoảng hơn nửa tiếng gì đó là xong mất 800k ạ.(Họ sẽ giữ lại 1 bản UQCC nên các cụ có thể ra xã xin công chứng 1 bản UQCC photo,lệ phí hết 8k và khoảng 20p ạ).>.<

Hồ sơ thì cũng chỉ cần sổ đăng kiểm,đăng ký,sổ hộ khẩu,chứng minh thư và 2 tờ khai thôi ạ,mỗi thứ tốt nhất các cụ cứ photo lấy 1 bản ạ.Cháu đến lúc đông ơi là đông mà cũng không cần đợi lâu nên các cụ cứ bình thản không phải vội ạ.Khi làm thủ tục áp thuế thì cô/chú sẽ hỏi nhỏ các cụ(hoặc không hỏi nếu đường đông...>:)),các cụ thích đưa tiền thì kẹp khéo vào (1,2 trăm tùy ạ),còn nếu không thì cũng chẳng sao.Cháu thì có linh động 1 tí để giảm giá trị xe xuống mức thấp nhất có thể ạ.:">.Có giấy rồi thì sang bên phòng giao dịch (ra ngoài cổng rẽ trái hoặc hỏi bảo vệ người ta chỉ cho ạ),cũng có lúc bên đấy mạng hỏng thì họ sẽ lại chỉ sang nộp ở bên kho bạc số 4 Nguyễn Cơ Thạch cũng ngay gần đấy ạ.Các cụ chú ý là chỉ nhận nộp tiền đến 15h30 chiều thôi nhé ạ.Nộp xong tiền các cụ quay lại lấy giấy tờ là xong bước đầu ạ.

Bước hai là sáng nay cháu đánh xe lên 1234 Đường Láng từ khoảng hơn 7h30,cũng không đông lắm,cháu đỗ xe trước cái biển cấm đỗ(như kinh nghiệm của 1 cụ ofer).Xong vào cổng thì có 1 chú công an ngồi ở phòng ngay gần cổng để tư vấn ạ,các cụ hỏi thì cứ hỏi ở đây,nếu giấy tờ đầy đủ rồi thì xin 1 tờ khai đăng ký rồi điền vào ạ.Các cụ chú ý là điền cả phần trên,ký tên + điền cả thông số ở dưới như trong sổ đăng kiểm cộng với các giấy tờ đi theo,số chứng từ..v..v.Tránh trường hợp không điền rồi vào lại bị nói cho ạ.>.<.Sau đó nhờ cò cà số khung số máy mất khoảng 5,10p tùy xe ạ,giá thì 200k đến 300k là chung rồi ạ,các cụ cứ mặc cả thoải mái,như xe cháu nó đòi 400k xong còn có 200k là làm.(Dù vẫn đắt.:(().

Xong tờ khai này theo như hướng dẫn là các cụ đánh xe xuống bãi ở chỗ bùng binh rồi có người sẽ sang khám xe cho(như hôm nay là chú Ba), đấy là theo hướng dẫn ở biển và các chú áo vàng bảo hẳn hoi.Cơ mà theo kinh nghiệm của em,các cụ cứ kệ,đánh xe sang đấy nó chơi cho 50k tiền gửi xe mà có đợi đến Tết.=))=)).Các cụ cứ lặng lẽ đi vào cái phòng đầu tiên,nếu đông thì đợi mà không thì cứ xông thẳng vào,đóng khẽ cửa lại,xong bỏ 200k với cái hợp đồng UQCC + hợp đồng mua bán có công chứng + đăng ký xe đưa trực tiếp là được ký luôn.(Chẳng phải khám gì và xe cứ để ngoài đường không sao đâu ạ).

Tiếp nữa là mang sang phòng cuối cùng,xếp vào chỗ nhận hồ sơ bên tay trái (bên phải là chỗ bấm biển ạ).Giờ thì chỉ cần đợi chờ,các cụ đi sớm thì vắng,đợi 1 tí là đến lượt.Cháu hôm nay đợi mất hơn nửa tiếng ạ.:D.Đến lượt thì mang chứng minh thư vào đợi duyệt hồ sơ là xong ạ.Tùy từng người,có người đưa tiền có người không,nếu hồ sơ ngon như trên rồi thì không cần đưa tiền đâu ạ.Còn như mama cháu các chú ấy nhìn cái chứng minh thư quân đội xong hỏi bộ đội à,không lấy $(dù cháu đã kẹp kín vào đấy 200k cho nhanh vì trước đấy có chú lấy cái giấy hẹn 15 ngày...nhà cháu sắp đi chơi xa nên...) và viết luôn cái giấy hẹn 2 ngày sau đến bấm biển ạ.(Mama cháu làm ở TCCT ạ).

Thế là xong ạ!Cảm giác rất Yo mốt ạ.:D.Nếu xe các cụ ở vào trường hợp của cháu thì rất đơn giản rồi,không mất đến 1 buổi sáng đâu ạ.Còn về vụ đăng kiểm thì cháu chưa đi làm nhưng có hỏi trước ở trạm 2903V thì giờ trong địa bàn Hà Nội các cụ cứ đến trạm nào đăng kiểm cũng được,không cần phải rút gốc ở trạm đầu tiên đâu ạ.Phí đường bộ thì các cụ đến đăng kiểm lại rồi mua,cần nộp lại tem đường bộ cũ để họ đổi cho tem mới là xong ạ,$ tính từ ngày cuối trong tem đường bộ đến hạn đăng kiểm mới hoặc chu kỳ mới ạ.Nghĩa là phí đường bộ các cụ nộp vẫn được bảo lưu ạ.

Phù,đôi lời cháu chia sẻ thế ạ,chúc các cụ đi sau may mắn!Mong là sẽ giúp được cho các cụ chút ít từ những kinh nghiệm nhỏ này của cháu ạ.

Thân!!!%%-

Chỉnh sửa cuối:

container0607

Xe tải
Website
nguyentandung.org
Chuẩn men. Vodka cụ rồi nhé

cwise

Xe container
rất chuẩn, đá vodka cụ,

longvu

Xe tăng
Kính các cụ ,
.........
Khi làm thủ tục áp thuế thì cô/chú sẽ hỏi nhỏ các cụ(hoặc không hỏi nếu đường đông...>:)),các cụ thích đưa tiền thì kẹp khéo vào (1,2 trăm tùy ạ),còn nếu không thì cũng chẳng sao.Cháu thì có linh động 1 tí để giảm giá trị xe xuống mức thấp nhất có thể ạ.:">
...........
Thân!!!%%-
Cám ơn cụ đã chi tiết step by step. Cụ có thể PM cho em cái đoạn em trích lại của cụ đc ko ạ ? Giá thấp nhất có thể là giá theo barem hay giá trên HĐMB ạ ?
Em mời rượu cụ rồi đơi, cụ uống đi cho ấm bụng

ChimKoCanh

Xe tải
hay quá, votka cụ

duongkhan

Xe đạp
có phải đổi biển từ 4 số lên 5 số ko bác. Mình phải tháo biển cũ ra àh

nvh_hn

Xe container
Nhà cháu có làm thì cũng ở đây:D

TL_Vietnam

Xe lăn
Vừa đăng kiểm xong - đi làm chính chủ lại phải đăng kiểm lại thì mất toi 260 kụ nhờ :D

thuha132

Xe tải
Như vậy là ko đc bấm biển luôn à cụ chủ

fuxe

Xe container
cũng chuẩn men luôn :), ở chỗ 1234 đường L chắc cụ nào từng đến cũng nghe đến "chú 3" và "chị 8" , ko có cò còn lâu mới đến lượt :P
Bước nào em cũng thấy rải tiền, nản cho XHCN quá :(

tree

Xe tải
Tổng thiệt hại cụ dải hết bao nhiêu tiền? Để nhanh gọn cụ toàn nhờ bác hồ giải quyết thế thì nói làm gì

duongkhan

Xe đạp
Bác nào làm rồi cho em biết vụ đổi biển với. Từ 4 số sang 5 số. Mình vào sang tên có phải tháo biển cũ ra không vậy. Hay là đăng ký xong, bấm biển mới. Khi nào lấy đăng ký thì mang biển cũ nộp

33M_4888

Xe hơi
Cảm ơn các cụ ạ,cháu đã mời các cụ vodka,(không có bia hơi các cụ nhỉ?:));hôm nay nóng quá ạ.

@ Cụ longvu : Cụ cứ ghi như trên hợp đồng mua bán nhưng tính thì họ sẽ tính theo barem có sẵn ạ,như xe cháu tính ra sẽ phải áp vào mức 50% nhưng lại chỉ có 30% thôi ạ,phần dư đấy rải phía sau,lấy mỡ nó rán nó ạ.:P
@ Cụ bechi : Sáng nay lúc cháu vào là cũng đông lắm ạ,nhưng cá nhân cháu thấy là làm khá nhanh và không mất nhiều thời gian ạ.
@ Cụ duongkhan : Chắc chắn là phải đổi biển rồi ạ,nhưng không phải tháo biển đâu ạ,đợi khi nào lấy biển mới or lấy đăng ký cụ trả biển cũng được ạ.
@ Cụ maD_Love : Đúng là điên vì tình đau vì tiền cụ nhỉ.:(.Cháu cũng không muốn đâu cơ mà nhà có việc gấp muốn cho được việc thôi ạ.:)
@ Cụ nvh_hn : Chúc cụ làm xong nhanh gọn nhé ạ.
@ Cụ TL_Vietnam : Phần đăng kiểm cháu sẽ hỏi lại người quen làm ở đấy,cháu dự là cứ để đấy đến hạn đăng kiểm lại 1 thể cũng không sao ạ.Mà các cụ đừng mất $ cho cò ở đấy nhé ạ,chẳng nhanh hơn được đâu,vẫn phải xếp hàng ạ,=))Cụ nào thích nhanh hơn cò cứ hỏi giá rồi call cháu cháu lấy giá 1 nửa của cò thôi ạ,cả thu phí đường bộ nhanh luôn.=))=)).(Cháu FUN tí nhưng mà thật ạ).:P

Have a nice day các cụ nhé!

33M_4888

Xe hơi
@ Mợ thuha132 : Xe sang tên đổi chủ bắt buộc phải đợi xác minh hồ sơ (nhanh chậm tùy mợ ạ),cầm giấy hẹn về rồi hôm sau mới đến nộp phí và bốc biển được ạ.
@ Cụ tree : Dạ tổng thiệt hại rải đường của cháu là thuế 200k,khám xe 200k và cà số khung số máy (bắt buộc) 200k nữa ạ.Tính ra chưa đến 500k(không tính cà số) cụ ạ nhưng cái giảm ở thuế cũng khá khá rồi ạ.:).Anw, mỗi người mỗi ý,cụ có thể làm bình thường không cùng Bác hành quân cũng không sao ạ.
Thân!!!

agrimeco

Xe lăn
Các cụ cho hỏi cái hợp đồng mua bán quá hạn 30 ngày có bị phạt 8 củ ko ạ? Em cũng đang nhờ người làm nhưng khoản này vẫn mông lung quá nên muốn hỏi lại cho chắc ăn, kẻo lại bị phạt thì ko biết kêu ai. Tks các cụ

thuha132

Xe tải
Sao cụ ko rải nốt để bấm luôn cho nó máu

thuha132

Xe tải
Các cụ cho hỏi cái hợp đồng mua bán quá hạn 30 ngày có bị phạt 8 củ ko ạ? Em cũng đang nhờ người làm nhưng khoản này vẫn mông lung quá nên muốn hỏi lại cho chắc ăn, kẻo lại bị phạt thì ko biết kêu ai. Tks các cụ
Theo e thì cụ làm lại cái mua bán cho chắc ăn ạ

Xecutkit2008

Xe điện
Thanks bác, em giống bác quả uỷ quyền công chứng, em cũng đang tính mời công chứng làm họp đồng mua bán có công chứng cho gấu để gấu đứng tên, đỡ phải gặp lại chủ cũ.