[Funland] Rau trồng thuỷ canh có phải rau hữu cơ ?

Spencie

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi rau trồng dạng thuỷ canh có phải rau hữu cơ không nhỉ ?
Em đang muốn trồng rau theo kiểu này, em tìm hiểu thì vẫn phải pha phân hoá học vào nước...Thế thì có thành rau hữu cơ được không ?

ubisapro

Xe trâu
Cái gì thuận với tự nhiên thì mới được xếp vào đánh giá rau hữu cơ. Cụ thử ko mua các loại phân mà vứt cây vào nước xem nó có sống được ko thì biết. Quan điểm của e là vậy :D

Spencie

Xe tăng
Sao nhiều người trồng bảo rau "sạch" lắm !? :D

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Rau thủy canh trồng kết hợp nuôi cá lấy phân chắc đc. Còn kia là phân hóa học. Dư đạm ăn độc.

chandai.toinack

Xe điện
Nó chỉ là rau sạch thôi Cụ
Có thể là Vietgap ( lượng thuốc cho phép )
Còn hữu cơ như thằng ku thuê đất nhà e thì nó làm ntn:
- đất xấu : cải tạo đất 3 năm
- đất ok- cải tạo 1 năm ( đất nhà e nó cải tạo 1 năm, do trc đây chủ cũ trồng đậu Hà Lan, tỏi và hoa layon, riêng khu trồng đậu Hà Lan - từ ngày e đọc sổ ghi chép của ổng để lại, e cạch đậu HLan ngoài chợ luôn, cứ cách 1 ngày phun thuốc rầy 1 lần cho đến khi thu hoạch.

- rau củ quả trồng chen lẫn với cỏ, và nhặt cỏ bằng tay
-
- rau sâu rất nhiều, thành quả lấy đc rất ít. Hàng nó là mang vào siêu thị Nhật, giá cực cao. ( Riêng bọn Nhật có 1 cái lạ, cái gì vào siêu thị đc kiểm nghiệm nó mua, chứ của nhà nó trồng đc hay ngoài đường có cho ko nó cũng ko lấy ăn)

- Bạn e trồng rau Vietgap ( nó là kĩ sư) cung cấp cho Vietfarm, ttrồng trên giá thể trong nhà kính, sạch thì rất sạch, ko dính bùn đất, hạn chế sâu bệnh, nhưng lượng phân, lượng thuốc vẫn có mà trong khoản cho phép và số ngày cho phép ạ. Hàng Vietgap sẽ đc chọn đều chẵn chẵn. Cái noà to quá, bé quá sẽ bị loại, nv hái mang ra chợ bán lại.
- còn về cty thu mua hàng Vietgap thì e nói luôn, là khi hàng khan hiếm, các bác í vẫn lấy hàng bình thường của dân, đóng gói vào bán như thường.
- về hành Baro, trc e cứ chuyển từ 8-12 tấn ra Hải Dương. Nói thật e chả hiểu ngta xk kiểu gì, Hành nhiều khi gấp quá, là vưad xịt thuốc rầy xanh, còn xanh cả bẹ gốc, mà về đó các bác í 1 là cho chayn qua 1 làn nước như rửa xe í, 2 là cho thẳng vào máy cắt vụn.

Chỉnh sửa cuối:

Nva057

Xe buýt
Sao nhiều người trồng bảo rau "sạch" lắm !? :D
Sạch ở đây là ko thuốc trừ sâu. Còn organic là trồng thuânj tự nhiên, chỉ dùng các loại phân bón tự nhiên, ko dùng phân hoá học và thuốc bảo vệ tv cũng như chất bảo quản khi vận chuyển! Rau thủy canh nếu cụ làm hệ bể nước nuôi cá lấy phân tưới cho cây ( cá phải cho ăn thức ăn hữu cơ chứ ko phải thức ăn tổng hợp ạ, vd mua cá tép về băm cho nó ăn) thì có thể gọi là organic ạ

sakai_yo

Xe lăn
Rau thủy canh em ăn thấy nó nhạt hơn rau trồng thổ canh ạ. Dù trông thì mỡ màng ngon mắt đấy.

rachfan

Xe container
Em đang muốn trồng rau theo kiểu này, em tìm hiểu thì vẫn phải pha phân hoá học vào nước...Thế thì có thành rau hữu cơ được không ?
Gọi là "hữu cơ" khi rau của cụ trồng trên đất tự nhiên và dùng khoảng 70% phân bón có nguồn gốc tự nhiên (phân chuồng, phân vi sinh), không dùng thuốc BVTV.

Còn như rau thủy canh của cụ thì không gọi là hữu cơ mà cao nhất chỉ có thể gọi là rau sạch nếu cụ ko phun thuốc BVTV.

wtpwt

Xe điện
Ko phải hữu cơ. Nước trồng thủy canh bổ sung dinh dưỡng hoá học hoà tan cho cây nên trái hẳn tiêu chuẩn hữu cơ. Cụ mà hoà tan đc mứt ủ nóng mà cây ăn đc thì mới hữu cơ.

chandai.toinack

Xe điện
Em ko nghĩ là nên bón phân chuồng cho rau nhà m trồng
- Vì mình hay có thói quen nghĩ là phân chuồng tươi rất tốt rất nhiều đạm, nên bón trực tiếp ( thg là phân bò, gà)
Nhưng nếu muốn bón phân này phải có men vi sinh và ủ thời gian chứ ko phải cứ thế cho thẳng vào bón
- Hoa ở Dlat e thấy ngta toàn mua phân bò tươi về ủ nén 1 thời gian r mới bón cho hoa

Cụ nên mua phân hữu cơ, giá khá cao. Trc e bán cho bọn phân Nhật, giá sỉ đã 31 33k/ ký.

Hoặc mua phân trùn quế
Nếu trồng đất thì phải tơi xốp đất trộn xơ dừa rồi trùn quế các kiểu ( cái này có bán sẵn đất)

Chứ ko phải cứ trồng xuống đất nhà m là ok là hữu cơ ( nguồn đất nhà m ko ra gì thì rau cũng ko ra gì luôn. Như vườn nhà em, trc ngta trồng cf hoá chất đầy í. Nên hồi dịch e xuống ở ẩn. Trồng rau cỏ e vẫn phải đi trộn thêm tứ tung vào r e mới trồng rau. Làm giếng xong cũng phải xây cái bể mặt kính để chưng cất nước đọng. Kể mà có xiền mua máy cái máy lọc nước tạo kiềm hịn hịn như thằng esmosphere gì đó thì cũng đỡ.

NQHU

Xe điện
dung dịch thủy canh là pha hóa chất ra mà lấy đâu ra hữu cơ!

Rau này gọi là rau sạch cụ ạ. Mà sạch là được rồi, rau hữu cơ em ăn từ những năm 90 rồi, không phân hóa học, không phụ thuốc trừ sâu gì cả :))

Spencie

Xe tăng
OK , sạch là ổn rồi. Vậy em sẽ xem xét tiến hành dự án vườn rau mini ở nhà.

Bemagauvn

Xe điện
Em nói này các cụ, rau thủy canh là rau sạch rồi, ít nhất các cụ không phun lăng nhăng, tăng trưởng tế bào hay biết được từ bé đến lớn nó thế nào...

Sạch đúng chuẩn thì chi phí cao, nhiều người nói nhạt, đầu tư nhiều thứ.... còn bẩn phun loạn lên thì rõ rồi là không nên ăn, rau chợ không nguồn gốc nhiều rủi ro.... Vậy trồng thủy canh là chúng ta đang tìm cái điểm giữa của siêu sạch và bẩn. Thổ canh cũng vậy nếu nguồn đất các cụ kiểm soát được, với cách trồng...

Các cụ tham khảo !

Bigcat1

Xe buýt
Rau thủy canh dùng dung dịch hóa học thì cũng giống bón phân hóa học nhé các cụ.
Phân hóa học làm con người nhanh lão hóa. Vì nó có chất ô xi hóa.
Chuẩn bài Organic dùng toàn phân chuồng ủ hoai như Tây.
Tùy các cụ. Nếu so sánh giữa ăn rau mua ngoài chợ có thuốc trừ sâu, nhanh bị ung thư thì ít ra rau nhà tự trồng chết lâu hơn.

congchi

Xe điện
Hữu cơ hay vô cơ muốn cây hấp thụ phải chuyển thành ion hết. Cây nó quan tâm gì đến nguồn gốc.
Cái độc hại là dư lượng cái chất, gồm cả các chất độc. Hoá chất nguồn gốc tốt, chả tốt gấp vạn lần phân chuồng đầy kháng sinh, tăng trọng, giun sán

dasaev

Xe buýt
Rau thuỷ canh dùng các chất dinh dưỡng hoà tan (tỷ như Lân thì dùng KH2PO4 chứ k dùng Supe hay Termo) ... K thể coi là HC đc.