quên tắt 2 bóng Led trần, sáng ra hết sạch ắc quy.

hieutaihai

Xe tải
Em xem nhiều thông tin nói là bóng đèn LED tốn rất ít điện năng, 1 bóng chỉ mất 0.x w/h nên hôm qua xuống xe chủ quan ko thèm tắt 2 bóng đèn LED trần, mỗi bóng gồm 2 đi ốt, như vậy tổng cộng là chỉ có 4 đi ôt LED, thế mà qua 1 đêm hết sạch sành sanh điện ắc quy.

Như vậy có phải do bóng LED này ngốn nhiều điện ko ạ? Trước đây chưa thay bóng LED cũng mấy lần em quên đèn trần mà sáng ra vẫn nổ máy đc bình thường.

Ắc quy em mới dùng đc 2 tháng, người trong nhà bán nên chắc ko phải ắc quy lởm.

OmegaO9

Xe container
Bóng LED có công suất chưa đến 2W trong khi nguồn của ắc quy,em lấy ví dụ ắc quy 45H dùng cho Forte,Civic,Lacetti có điện đủ dùng cho 2 bóng gầm 55W trong bóng 4,5 h.=>nếu chỉ bật bóng Led, cứ cho là tất cả bóng trong xe thì cụ vẫn cứ ung dung sáng dậy đề xe mà ra khỏi bãi thôi.
Có công thức cho việc tính toán này
Tổng Công suất tiêu thụ trong hệ thống (W)
Hiệu điện thế của mạch nạp bình ắc quy (V)
Dung lượng của bình ắc quy (AH)
Thời gian cần có điện của hệ thống (T)
Hệ số năng suất của bộ kích điện (pf): thường là 0,7 hoặc 0,8
T = (AH * V * pf)/W

OmegaO9

Xe container
Bóng LED có công suất chưa đến 2W trong khi nguồn của ắc quy,em lấy ví dụ ắc quy 45H dùng cho Forte,Civic,Lacetti có điện đủ dùng cho 2 bóng gầm 55W trong bóng 4,5 h.=>nếu chỉ bật bóng Led, cứ cho là tất cả bóng trong xe thì cụ vẫn cứ ung dung sáng dậy đề xe mà ra khỏi bãi thôi.
Có công thức cho việc tính toán này
Tổng Công suất tiêu thụ trong hệ thống (W)
Hiệu điện thế của mạch nạp bình ắc quy (V)
Dung lượng của bình ắc quy (AH)
Thời gian cần có điện của hệ thống (T)
Hệ số năng suất của bộ kích điện (pf): thường là 0,7 hoặc 0,8
T = (AH * V * pf)/W

hieutaihai

Xe tải
Cám ơn cụ, theo như cụ thì ko phải do em quên tắt 2 bón LED rồi.

Phải làm sao để tìm ra nguyên nhân bây giờ :( Nhỡ về quê mà sáng ra nó hết pin thì chỉ có nước móm thôi :((

Viking

Xe điện
Bác kiếm cái công thức này đâu ra thế
Accu nuôi trực tiếp bóng đèn
Lấy đâu ra kích mà có mặt nó ở đây
Liên can gì mạch nạp mà có mặt nó đây
Phức tạp quá đi
P accu = Dung lượng * điện áp.

VD accu 12V, 100 Ah thì lý thuyết nó chứa 100*12=1200w

Cái bóng nhà cụ chủ VD 2W 82 bóng thì nó là 4W
Theo lý thuyết, cái Accu đó nó đủ thắp sáng cái bóng trong 300h tức khoảng gần 2 tuần.

Trên thực tế thì điện áp accu nó giảm theo thời gian xả nên chỉ dùng được ~80->90% dung lượng lý thuyết.

Nhưng dù thế nào thì cái accu nhà cụ chủ cũng phải đốt cái đèn được tầm 1 tuần là chắc chắn.

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
thi thoảng em cũng quên nhưng chả sao vì led ngốn ít điẹn lắm , sáng vào xe thấy vẫn sáng trưng :D , sờ cái đèn thì nóng phết , hehe ,

tuyenvpt

Xe tăng
Dung lượng của bình ắc quy thường được tính bằng ampe giờ (Ah), em sửa lại của cụ 1 tý:
Bác kiếm cái công thức này đâu ra thế
Accu nuôi trực tiếp bóng đèn
Lấy đâu ra kích mà có mặt nó ở đây
Liên can gì mạch nạp mà có mặt nó đây
Phức tạp quá đi
P accu/h = Dung lượng * điện áp.

VD accu 12V, 100 Ah thì lý thuyết nó trong 1 giờ phóng hết 100*12=1200w

Cái bóng nhà cụ chủ VD 2W 82 bóng thì nó là 4W
Theo lý thuyết, cái Accu đó nó đủ thắp sáng cái bóng trong 300h tức khoảng gần 2 tuần.

Trên thực tế thì điện áp accu nó giảm theo thời gian xả nên chỉ dùng được ~80->90% dung lượng lý thuyết.

Nhưng dù thế nào thì cái accu nhà cụ chủ cũng phải đốt cái đèn được tầm 1 tuần là chắc chắn.

Công Nông

Xe điện
Ko phải do led đâu cụ ạ cái cụm led trần em lắp thêm cho hàng ghế sau có hôm gạt công tắc sang nấc luôn On nó sáng 48 bóng từ 6h tối đến 7h sáng hôm sau mà có sao đâu. Cụ kiểm tra các thiết bị khác xem.

toanthangcs

Xe điện
Accu của bác tốt, đèn LED thì tốn ít điện => bác quên tắt đèn pha :-|

hieutaihai

Xe tải
Accu của bác tốt, đèn LED thì tốn ít điện => bác quên tắt đèn pha :-|
Xe em rút chìa khóa + đóng cửa là toàn bộ đèn tự tắt mà, trừ 2 đèn LED đọc sách là ko tắt thôi ạ

OmegaO9

Xe container

Matizcoi

Xe cút kít
Hay là cụ mới lắp thêm cục SUB gầm ghế hay sau cốp không :-?
xe em cũng có cái súp to đuỳnh có hôm để quên vài ngày cũng ko hết accu
đèn (ko phải led ợ) cánh cửa xe em bị trục trặc cái tắt khi đóng cửa, thế là nó sáng qua đêm, may mà sáng ra em đề phát ăn ngay chứ chả may chưa nổ thì kiểu jì cũng phải câu nổ. Em thay bằng bóng led vào đấy, cho sáng cả ngày lẫn đêm để thử độ bền luôn hê hê, vô tư các cụ ạ (trộm vía, ngon như lếch sù luôn hí hí)

hieutaihai

Xe tải
Em phát hiện ra rồi các cụ ợ, ko phải 2 bóng LED tội nghiệp kia.

Nguyên do là con LancerGala nhà em theo thiết kế thì cứ rút chìa khóa + đóng cửa lái lại là toàn bộ điện + đèn sẽ tắt. Chính vì thế nhiều hôm sáng ra em nổ máy mới thèm tắt đèn đi.

Mấy hôm vừa rồi em bị dính thêm 2 phát nữa: Rút chìa khóa ra thấy đèn tự tắt hết rồi nên thôi, sáng ra mới biết là hết sạch bình rồi.
Hỏi bảo vệ thì đc biết là xe em nửa đêm đèn pha lại tự bật sáng lên và đến gần sáng ra mới tắt (chắc sáng đến lúc hết ắc quy).

Cách giải quyết vấn đề này ntn hở các cụ? Có phải xe em bị lỗi hệ thống điện ko?

digger

Xe tăng

Nguyên do là con LancerGala nhà em theo thiết kế thì cứ rút chìa khóa + đóng cửa lái lại là toàn bộ điện + đèn sẽ tắt. Chính vì thế nhiều hôm sáng ra em nổ máy mới thèm tắt đèn đi.

Mấy hôm vừa rồi em bị dính thêm 2 phát nữa: Rút chìa khóa ra thấy đèn tự tắt hết rồi nên thôi, sáng ra mới biết là hết sạch bình rồi.
Hỏi bảo vệ thì đc biết là xe em nửa đêm đèn pha lại tự bật sáng lên và đến gần sáng ra mới tắt (chắc sáng đến lúc hết ắc quy).

Cách giải quyết vấn đề này ntn hở các cụ? Có phải xe em bị lỗi hệ thống điện ko?
Quả này giống trong phim trinh thám ha cụ.
Nếu thế tốt nhất cụ làm quả công tắc tự động, út chìa khóa ra là disconnect ắc quy luôn, an toàn tuyệt đối.

Prius

Xe buýt

Cụ lại độ hệ thống bật tắt pha tự động à? Cái đó mà lỗi thì giống như Steelmate ý, nửa đêm ko làm j thì nó hú ầm lên, đến khi bị vặt gương thì không kêu.
Hoặc là bị chạm chập dây suýt cháy xe như cụ Mazda 3 nào trên OF nhà mình đã có lần kể chuyện

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em cũng mới tốn 900K thay cái acquy Atlas 35Ah cho xe KM nhưng e thấy có cụ bảo lúc tắt điện rút chìa rồi nhưng không tắt loa đài và đèn pha đi thì sẽ nhanh hỏng acquy lắm không biết có phải thể không ạ . E thì nghĩ tắt điện rồi thì các thiết bị kia cũng coi như đã tắt chứ nhỉ

hieutaihai

Xe tải
Cụ lại độ hệ thống bật tắt pha tự động à? Cái đó mà lỗi thì giống như Steelmate ý, nửa đêm ko làm j thì nó hú ầm lên, đến khi bị vặt gương thì không kêu.
Hoặc là bị chạm chập dây suýt cháy xe như cụ Mazda 3 nào trên OF nhà mình đã có lần kể chuyện
Đèn pha bật tắt bằng cơm chứ ko xài cảm biến ánh sáng đâu ạ,
Xe em mặc định của nhà sản xuất là cứ rút chìa khóa là đèn tự tắt. Gần đây phát hiện ra là sau khi tự tắt 1 thời gian... nó lại tự bật lên.
Báo hại em mắt 3 lần x 100k tiền mồi ắc quy rồi.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Tắt hẳn cái đèn trần đi cho an tâm, sắm cái đèn dầu để trong xe, thổi 1 cái là xong :D