Q5 hay Freelander hay RX350 hả các bác? em rối trí quá

Laixe

Xe tải
Kính gửi các bác,

Em đang rối trí vụ chọn xe quá, các bác cao nhân cho em xin ít ý kiến vàng ngọc với ạ.

Em đang định đánh đu 1 trong 3 em (không phải cả 3 nhé :D ) Audi Q5, Land Rover Freelander hay Lexus RX350. Em xem Q5 và RX rồi, còn Freelander thì chưa (định mấy hôm nữa đi xem). Em nói thật là em không biết gì nhiều về xe, đi 2 đời xe rồi nhưng gần như chỉ biết cưỡi. Vì thế các bác hiểu rõ hơn em xin bớt chút thời gian chỉ cho em vài đường về cái lợi hại giữa 3 em đấy như giá tiền, giá trị mang lại, tính năng, vận hàng, tiêu tốn nhiên liệu, chi phí sử dụng... Và quan trọng nhất là qua những yếu tố đó thì nên xúc em nào??

Q5 thì hình như rẻ nhất? Em nghe nói Audi có vẻ lành hơn BMW không biết có phải không? Em nghe chi phí sửa vặt cho BMW cũng thấy ớn. Lexus thì chắc lành nhất? Nhưng giá có vẻ chát nhất? Bù lại RX và Freelander có vẻ nhiều tính năng hơn Q5? Về tính việt dã thì chắc Freelander > RX > Q5? Động cơ thì Q5 là 2.0T, dù là Turbo nhưng chắc vẫn ko mạnh bằng 2 thằng kia? Em đi trong thành phố là chính, nhưng thỉnh thoảng có những chuyến đi chơi xa nên tuy không quá đặt nặng vấn đề đường trường và địa hình nhưng nếu yếu tố đấy trội hơn thì cũng thích. Land Rover chạy ở VN ko biết có phù hợp thời tiết không? Có hay trục trặc gì không ạ? Em Freelander này có vẻ hơi ngắn (4,5m) nên ko biết có thoải mái bằng 2 em kia không?

Còn nhiều thắc mắc lắm nhưng em hết hơi với lại sợ làm các bác mệt nên chưa dám hỏi tiếp. Em quan tâm nghiêm túc nên hỏi hơi nhiều, mong các bác thông cảm. Em xin vodka nhiệt tình ạ. (b)(b) Đa tạ các bác.

lamkhoi

Đi bộ
Theo Góc Độ Em bề ngoài những xe thì
Land Rove Freelander : mang tính chất thể thao. nhưng cũg rất sang trọng . = 8 điểm
Audi Q5 : thì nhìn cá tính và có vẻ mạnh mẽ = 8.5
Còn RX 350 : thì thấy người ta chạy nhiều rồi nên nhìn chán mắt --> mà nó nữ tính sao sao ấy = 7điểm
---> kết luận Rx 350 loại ---> Q5 hoặc Land Rove Freelander

titoet.moc

Xe hơi
Freelander em nghĩ chắc bác mua cho bác gái thì hợp thôi. Em ngắm đồng chí này rồi, trông vừa tròn vừa ngắn, nhìn chung là anh em đi ko hợp! Hơn nữa, em đánh giá đây là cái xe có hình thức tệ nhất trong mấy anh em nhà landrover. Mấy ông kia, trông ông nào cũng đơn giản, nhưng đẹp!

Q5 hình thức, máy móc chất lượng nhìn chung là ổn. Riêng khoản 2.0T bác ko cần lo, e chạy A6 2.0, đường trường đấy xuống S, đạp ga cái xe nó còn hú! Mấy ông Camry 3.5 đi trước bị đá pha cái sun vòi nhường đường ngay. Nhìn chung, e thấy cái dáng Q5 đi trông kiểu nhàn nhã, đi ko vất vả! Mà hồi trước e xem, Q5 130k, option tương đối ngon, máy V6 chứ ko phải I4 đâu. Nếu loại Freelander ra, thì bác nên so RX350 với bản đó cho tương thích.

Trong 3 đồng chí này, nếu bác là người thực dụng và không cần hình thức lắm thì em nghĩ RX350 là lựa chọn hợp lý.

Laixe

Xe tải
Freelander em nghĩ chắc bác mua cho bác gái thì hợp thôi. Em ngắm đồng chí này rồi, trông vừa tròn vừa ngắn, nhìn chung là anh em đi ko hợp! Hơn nữa, em đánh giá đây là cái xe có hình thức tệ nhất trong mấy anh em nhà landrover. Mấy ông kia, trông ông nào cũng đơn giản, nhưng đẹp!

Q5 hình thức, máy móc chất lượng nhìn chung là ổn. Riêng khoản 2.0T bác ko cần lo, e chạy A6 2.0, đường trường đấy xuống S, đạp ga cái xe nó còn hú! Mấy ông Camry 3.5 đi trước bị đá pha cái sun vòi nhường đường ngay. Nhìn chung, e thấy cái dáng Q5 đi trông kiểu nhàn nhã, đi ko vất vả! Mà hồi trước e xem, Q5 130k, option tương đối ngon, máy V6 chứ ko phải I4 đâu. Nếu loại Freelander ra, thì bác nên so RX350 với bản đó cho tương thích.

Trong 3 đồng chí này, nếu bác là người thực dụng và không cần hình thức lắm thì em nghĩ RX350 là lựa chọn hợp lý.
Cảm ơn bác tư vấn. Em cũng biết 2.0T thì không có gì phải lo, để sử dụng thì thoải mái, nhưng ý em nói là nếu so với 2 thằng kia (khỏe hơn?) thì có nên múc 1 trong 2 thằng kia không? Q5 mà V6 với giá 130K thì em không đánh đu được ạ. RX350 thì nếu full option chắc cũng phải lên tới gần 130K nên nếu có múc thì chắc em cũng phải cắt bớt option để giảm thiệt hại. Bác có thể cho em biết thêm RX là lựa chọn hợp lý như thế nào được không ạ? Em cũng khá thực dụng và đối với em RX hình thức cũng khá ổn, chỉ chưa biết so sánh 1 cách tổng thể các tiêu chí khác thì thế nào? Mà RX hình như rộng rãi hơn Q5? Nếu lấy RX mà cần giảm thiệt hại (để giá chỉ nhỉnh hơn Q5 chút) thì theo các bác em nên cắt bớt cái gì ạ?

(b) (b)

titoet.moc

Xe hơi
RX nó thực dụng vì xét về tương quan giá với option các thứ thì em nghĩ nó rẻ hơn Q5. Động cơ RX to hơn nhưng lại ko to quá để trở thành lãng phí. Không gian bên trong cũng như tầm nhìn khá hơn Q5.

Nhưng em lưu ý bác là, em khuyên RX là vì option ngon. Còn bác đã tính cắt option thì em lại lái bác về Q5 đấy!

QuangMaybach

Xe điện
Em khuyên bác nên chọn Q5 ạ...phiên bản 2.0 diesel.tiết kiệm nhiên liệu,hiệu suất cao,..và quan trọng là Q5 được đánh giá là mẫu xe có khả năng giữ giá cao.

Kuang2

Xe buýt
- nói về giữ giá, em đánh giá là 3 ông này đều thuộc loại đắt ở VN (giá trên 100k), nên mất giá như nhau, nhưng RX vấn dễ bán hơn 2 chú kia

- về giá trị sử dụng: xe của Nhật chắc chắn là nhẹ nhàng hơn trong quá trình bảo dưỡng, bảo trì, sửa chữa, so với xe Anh và xe Đức.

- Tiêu thụ nhiên liệu: xe của Nhật cũng ăn nhiên liệu êm ái hơn xe của Nhật và Đức, xăng 92 chạy chả phải lăn tăn.

- Nội ngoại thất: cái đẹp thì mỗi cụ mỗi ý thích, nhưng về cơ bản ngoại thất em thích Landrover, nội thất em thích RX.

- Sức mạnh: một chiếc 2.0 dù thiết kế tốt đến mấy, mang trên mình một cái khung to và nặng không thể khỏe bằng một ông 3.5 được thiết kế tốt không kém.

* Tóm lại: nếu thực sự là bác có tính thực dụng, nên chọn RX, nếu bác thích một chút phá cách chọn Land, em chả ấn tượng gì con Q5 trừ cái đèn :D

Em bán RX nhiều nên thấy là option cụ cắt giảm đi tí cũng được, nhưng nó là theo nhu cầu sử dụng. Chẳng hạn như vụ hiển thị tốc độ trên kính lái, nếu dùng quen sẽ thấy thật là sướng. Chả có thì cứ phải liếc xuống tí, mà vòng tròn tốc độ to lại là mile per hour, km/h bé tí tẹo. Âm thanh ngon thì còn tùy cụ nghe nhạc nhiều hay ít, nghe nhạc gì. Nếu cứ FM 91 ra rả thì cũng chả cần đến Mark Levinson.... đấy là em ví dụ thế

hungbm

Xe điện
Nếu mua xe mới em sẽ chọn Q5. Mỗi người đều có cảm quan khác nhau về kiểu dáng và tính năng vận hành các loại xe. Tốt nhất là cụ chủ thớt nên đi thử từng loại thì lựa chọn sẽ chuẩn hơn.

Cry_291288

Xe buýt
Nếu có tiền em sẽ chọn Land Rover. Bác có thêm tí nữa làm em HSE, đẹp, trang trọng, khỏe và ít bị đụng hàng

titoet.moc

Xe hơi
Nếu có tiền em sẽ chọn Land Rover. Bác có thêm tí nữa làm em HSE, đẹp, trang trọng, khỏe và ít bị đụng hàng
Hình như mấy bác này đều ko để ý là bác ý nhắm Freelander chứ có phải RangeRover đâu mà khen kinh thế!

Có 2 cái link mong là sẽ giúp ích dc bác chủ thớt:

http://www.youtube.com/watch?v=GT_x-UbflAE&feature=related
http://www.caranddriver.com/reviews/comparisons/09q3/2009_audi_q5_vs._2009_bmw_x3_2010_m-b_glk350_2010_volvo_xc60_2010_lexus_rx350-comparison_tests

Nếu bác chưa biết Car and Driver thì em có lời khuyên đây là 1 tạp chí rất uy tín đấy!

Cry_291288

Xe buýt
Thì em bảo cố tí nữa lên hẳn Ranger Rover HSE mà bác

dongnat

Xe điện
Rx: trông hơi đàn bà, bóng bẩy, chi phí sử dụng ít, lỗ ít khi bán, nội ngoại thất đều trông yếu ớt.
Q5 đẹp, máy I4 nhưng khá khỏe, nhưng hơi nhỏ, bảo dưỡng sửa chữa khó khăn.
Fl: chả biết như nào

Cry_291288

Xe buýt
Bạn bà già em đang định lấy con Rx350, thấy bảo con này ăn ít xăng

Laixe

Xe tải
Cảm ơn các bác góp ý

RX nó thực dụng vì xét về tương quan giá với option các thứ thì em nghĩ nó rẻ hơn Q5. Động cơ RX to hơn nhưng lại ko to quá để trở thành lãng phí. Không gian bên trong cũng như tầm nhìn khá hơn Q5.

Nhưng em lưu ý bác là, em khuyên RX là vì option ngon. Còn bác đã tính cắt option thì em lại lái bác về Q5 đấy!
Thế tức là ngoài yếu tố option và không gian, tầm nhìn, thì theo bác Q5 nhỉnh hơn về các yếu tố khác ạ?

Em khuyên bác nên chọn Q5 ạ...phiên bản 2.0 diesel.tiết kiệm nhiên liệu,hiệu suất cao,..và quan trọng là Q5 được đánh giá là mẫu xe có khả năng giữ giá cao.
Em không rõ bản diesel có bán ở đây không ạ? Nhưng em thì chỉ chơi máy xăng thôi, không biết có ổn không? Bác có thể giải thích rõ hơn chút về khả năng giữ giá cao của Q5 không ạ?

- nói về giữ giá, em đánh giá là 3 ông này đều thuộc loại đắt ở VN (giá trên 100k), nên mất giá như nhau, nhưng RX vấn dễ bán hơn 2 chú kia

- về giá trị sử dụng: xe của Nhật chắc chắn là nhẹ nhàng hơn trong quá trình bảo dưỡng, bảo trì, sửa chữa, so với xe Anh và xe Đức.

- Tiêu thụ nhiên liệu: xe của Nhật cũng ăn nhiên liệu êm ái hơn xe của Nhật và Đức, xăng 92 chạy chả phải lăn tăn.

- Nội ngoại thất: cái đẹp thì mỗi cụ mỗi ý thích, nhưng về cơ bản ngoại thất em thích Landrover, nội thất em thích RX.

- Sức mạnh: một chiếc 2.0 dù thiết kế tốt đến mấy, mang trên mình một cái khung to và nặng không thể khỏe bằng một ông 3.5 được thiết kế tốt không kém.

* Tóm lại: nếu thực sự là bác có tính thực dụng, nên chọn RX, nếu bác thích một chút phá cách chọn Land, em chả ấn tượng gì con Q5 trừ cái đèn :D

Em bán RX nhiều nên thấy là option cụ cắt giảm đi tí cũng được, nhưng nó là theo nhu cầu sử dụng. Chẳng hạn như vụ hiển thị tốc độ trên kính lái, nếu dùng quen sẽ thấy thật là sướng. Chả có thì cứ phải liếc xuống tí, mà vòng tròn tốc độ to lại là mile per hour, km/h bé tí tẹo. Âm thanh ngon thì còn tùy cụ nghe nhạc nhiều hay ít, nghe nhạc gì. Nếu cứ FM 91 ra rả thì cũng chả cần đến Mark Levinson.... đấy là em ví dụ thế
Bác có cái list chi tiết full option của RX350 bán ở VN ko ạ? Nếu tiện thì cho em xin để em nghía 1 cái xem cắt được cái gì (theo nhu cầu sử dụng của cá nhân em). Cảm ơn bác.

Thì em bảo cố tí nữa lên hẳn Ranger Rover HSE mà bác
Range Rover HSE bao xiền hả bác? Em cố lắm rồi, sợ không cố được nữa đâu bác ạ :D

Rx: trông hơi đàn bà, bóng bẩy, chi phí sử dụng ít, lỗ ít khi bán, nội ngoại thất đều trông yếu ớt.
Q5 đẹp, máy I4 nhưng khá khỏe, nhưng hơi nhỏ, bảo dưỡng sửa chữa khó khăn.
Fl: chả biết như nào
Bác có thể giải thích cho em kỹ hơn cái "bảo dưỡng sửa chữa khó khăn" là sao không ạ? Em mua chính hãng (17 Phạm Hùng) thì có vấn đề gì về bảo dưỡng và sửa chữa không ạ? Em nghe nhiều thông tin về BMW của Euro Auto rồi nên hơi hãi, còn Audi thì chưa rõ thế nào.

Nghe chừng ít bác có thông tin cụ thể về Land Rover nói chung và Freelander nói riêng nhỉ. Không rõ là vận hành, thích hợp khí hậu, mức uống xăng... thế nào :-s

Laixe

Xe tải
Bác titoet, cảm ơn bác về 2 cái link, nhưng em có thắc mắc tí là cái Car & Driver thì nó test Q5 3.2 V6, còn cái video trên youtube thì em ko rõ nó test Q5 nào (nhưng ở Mỹ thì chắc cũng 3.2 V6 nốt?), thế thì 2.0 I4 không biết có khác biệt nhiều không ạ?

raklei

Xe điện
freelander đời mới có lẽ khá hơn chứ cái đời cũ e đi xem thì thấy giá rẻ (mất giá hơn cr-v cùng đời)
hay hỏng mà ko phải hỏng vặt, toàn hỏng cái to phải vào hãng
cụ mà đọc review thì thấy có rất nhiều ông bán đc xe đi mừng như bắt đc vàng

anhtuhc4

Xe tải
Nếu là em em sẽ chọn Q5......