Q: Đi xuyên Việt 2 vợ chồng

alex

Xe đạp
2 vợ chồng em định đú đởn để con cái ở nhà đi xuyên Việt tử Hà Nội vào HCM chơi lang thang kỳ nghỉ hè này (có thể là 2 đôi nhưng trên tinh thần đang có là chỉ có 2 vợ chông em)(y)
(b) các bác đã đi cho em vài cái kinh nghiệm với. 15 ngày đủ ko hả các bác (l)

có những gì mình cần chú ý, những nơi nào nên đến và ko nên đến.

chúc cả nhà vui vẻ.

đi em sẽ truyền hình trực tiếp cho các bác giúp đỡ vợ chồng em nhé

NGUYENNGOC

Xe tải
Vừa đi vừa nghỉ, tham quan chơi bời thì 15 ngày hơi ít.
Khoảng 20 ngày cho thoải mái.
Đi tốc độ vừa phải để giữ sức mà chơi bác ạ. Dọc đường nhiều chỗ tham quan lắm.

nhatcau

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra 15 ngày là đủ , vì từ Hà Nội vợ chồng bác bon thẳng vào Nghệ An, thắp hương cho bác Minh ( tên thường gọi là cụ Hồ) , sau đấy qua Quảng Trị , tiếp đó thì Huế , những chỗ nào chưa qua thì bác để lúc về là ok.
( Khi đi nhớ mang theo nhiều tiền )

chaybo

Xe điện
Em đang ngồi chầu hẫu đợi để vote Bác đây. Bác đi đi!!!!

hoavanairbrush

Xe tải
Website
www.hoavan.vn
bác ơi, ghé qua Huế bác đưa vợ lên chùa Huyền Không II << tuyệt cực đỉnh luôn, nơi này thường khách du lịch không hay đến, em thấy chỉ những người thật sự tìm cảm hứng mới đến. Vợ chồng em đã từng đến đấy rồi, nhưng có điều bác đừng như em đến đấy cái ngất ngây muốn bỏ vợ luôn à. Em có đề mấy câu thơ ở đấy về vợ nó giận cả tháng luôn, hiiiiiiiiiii

" Phải chăng lên núi lòng nên tịnh
Nên gửi lại em giữa Huyền Không "

nó đẹp quá bác ạ,

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
15 ngày đú đởn thì hơi ít đấy ạ. Nhưng thôi có sao dùng vậy bác nhể.
Sở thích của bác là gì vậy : biển, rừng, núi....

2 vợ chồng em định đú đởn để con cái ở nhà đi xuyên Việt tử Hà Nội vào HCM chơi lang thang kỳ nghỉ hè này (có thể là 2 đôi nhưng trên tinh thần đang có là chỉ có 2 vợ chông em)(y)
(b) các bác đã đi cho em vài cái kinh nghiệm với. 15 ngày đủ ko hả các bác (l)

có những gì mình cần chú ý, những nơi nào nên đến và ko nên đến.

chúc cả nhà vui vẻ.

đi em sẽ truyền hình trực tiếp cho các bác giúp đỡ vợ chồng em nhé

NGUYENNGOC

Xe tải
bác ơi, ghé qua Huế bác đưa vợ lên chùa Huyền Không II << tuyệt cực đỉnh luôn, nơi này thường khách du lịch không hay đến, em thấy chỉ những người thật sự tìm cảm hứng mới đến. Vợ chồng em đã từng đến đấy rồi, nhưng có điều bác đừng như em đến đấy cái ngất ngây muốn bỏ vợ luôn à. Em có đề mấy câu thơ ở đấy về vợ nó giận cả tháng luôn, hiiiiiiiiiii
Chùa Huyền Không II bây giờ em mới biết đấy.
Cách Huế bao xa hở Bác?
Tháng 6 này đi Huế nhất định em sẽ đến tham quan. Nghe Bác nói hay quá.

hoavanairbrush

Xe tải
Website
www.hoavan.vn
Chùa Huyền Không II bây giờ em mới biết đấy.
Cách Huế bao xa hở Bác?
Tháng 6 này đi Huế nhất định em sẽ đến tham quan. Nghe Bác nói hay quá.
Chùa đó giờ em không nhớ đường lắm, nhưng bác cứ đi qua chùa Thiên Mụ, đến đấy hỏi là người ta chỉ cho, chắc chỉ hỏi dân Huế mới biết thôi,

Chùa Huyền Không II là cái tên quen thuộc người ta đặt cho nó thôi, vì trụ trì Chùa đó trước kia là trụ trì Chùa Huyền không, sau này ra lập riêng Chùa đó để ở ẩn. nó nằm trong một cải lòng chảo của thung lũng. Trong đó Trụ trì này dành khá nhiều công phu cho thư pháp về tấm lòng của Mẹ và sự nhân nghĩa, phong cảnh thì trời ơi, không một nơi nào bác đến mà lỡ bước chân đi, người tinh tế sẽ biết những biển chỉ dẫn bằng thơ để có thể đi xem từ đâu đến đâu là đẹp nhất. trong chùa đặt một tượng 1 nhỏ xíu, bước vào em bị vợ em mắng cho một trận vì cái tội không chịu bỏ dép ra, tại em không để ý câu thơ nói rằng:vứt bỏ bụi trần.... gì gì đó, vợ em đọc nó hiểu nó bảo là người ta viết câu thơ đó để nói rằng hãy để dép ở ngoài khi bước vào trong:102:. Đại khái phải đứng lại và đọc, hiểu, cảm nhận chứ không phải lao vù vù đi. hiiiiiiii

em nhớ tên trụ trì là gì gì Đức ấy

Tiện thể bác ghé thăm một nơi nữa cũng khá bí ẩn và ít người đến là Cầu Ngói Thành Toàn. hay lắm bác ơi, em đến đấy không nói được câu nào luôn, có 1 bà cụ chuyên xem bói bằng tiếng Anh nhìn thấy em ngơ ngơ tưởng người Nhật ra xổ 1 tràng làm em đỡ không nổi :77:

NGUYENNGOC

Xe tải
Hai lần đến Huế em chỉ đi đến chỗ Vua ở thôi, vì không có ai dẫn đường.
Cám ơn Bác rất nhiều.

vauhoi

Xe container
Em chưa đi, đi về bác cho anh em tí kinh nghiệm nhé, vodka bác trước.

Mây

Xe máy
Quan điểm cá nhân em thì ngoài Bắc không có chỗ nào hấp dẫn cho lắm nên bọn em thường đi thế này.

Ngày đầu tiên chạy thẳng vào Vinh, nghỉ lại một tối. Khoảng 3, 4 giờ chiều chạy là vừa, dừng ăn dọc đường ở Phủ Lý hoặc Ninh Bình, khoảng 9, 10 giờ tối thì đến Vinh.

Sáng hôm sau chạy tiếp vào Hà Tĩnh, rẽ vào ngã ba Đồng Lộc thắp hương cho các chị, chạy tiếp ra đường Hồ Chí Minh rồi, trưa trưa thì đến Phong Nha. Xuống đi thuyền này nọ hết khoảng 2 tiếng, rồi đi Đồng Hới. Chỗ cửa biển Nhật Lệ có các quán ăn được phết, bác định nghỉ ở lại Quảng Bình thì có thể vào Sun Spa Resort. Còn không thì chạy tiếp vào Huế cũng được.

Đến Huế, đi lang thang ăn uống khá phê. À cầu Tràng Tiền cấm xe 4bánh một số giờ nhất định nên trước khi phi lên thì bác ngó biển kỹ một chút. Huế có khách sạn Thành Nội cũ kỹ nhưng mà được cái rộng, đỗ xe thoải mái.

Ở Huế có thể leo lên đồi Vọng Cảnh để xem sao dân tình lại tranh cãi om tỏi lên như thế về dự án khách sạn. Tò mò thì đi thôi chứ lên đến nơi sẽ thấy chả có gì.

Lên Bạch Mã chắc cũng hay, em chưa lên đấy nhưng giang hồ có bảo là nên đi. Rời khỏi Huế, bác có thể dừng lại ở Lăng Cô. Thị trấn nhỏ nhỏ, biển vắng không thể văng hơn, cứ như là private beach nhà mình. Em hay ở Lang Co Beach Resort.

Thế đã bác nhá.

Mic71

Xe buýt
15 ngày là quá tuyệt rồi bác, em làm HC khó có điều kiện như thế.
Năm kia em đi 9 ngày, 10 đêm, 7 người lớn, 2 tài thay nhau lái, đi cũng nhiều nơi :ngày đầu đi thẳng đến Huế, ở Huế 1 ngày, hôm sau nữa phi thẳng vào Sài Gòn (đi cả đêm, 5h sáng đến SG). Ở SG 2 ngày, thăm 1 số nơi, lên Đà Lạt 1 ngày, về Nha trang 1 ngày rồi về. Thời gian đi trên đươnngf cũng nhiều, Đường cơ bản rất đep,bác lên có 2 tài thay nhau lái đỡ mệt, và an toàn.

15 ngày là vừa, còn nếu muốn phê và thoải mái hơn bác nên cho lên khoảng 20 chọc thẳng xuống Cà mau.

Đoạn đầu đi như bác Mây nói là ok, hoặc bác đề pa buổi trưa hay chiều ở HN cũng được. Đạp 1 phát vào Vinh vì chả có gì chơi, ăn ở Ninh Bình hoặc Thanh hoá.

Đến Huế thì ới bác Gấu là ra hết. Nên chạy lên Bạch mã làm 1 đêm, Lăng cô 1 đêm, sau đó chạy vào Đà nẵng măm măm, ghé Ngũ hành sơn rồi ra Hội an làm 1 đêm. Sau đó phi vào Quy nhơn, lại măm măm đồ biển, ghé qua chỗ Hàn Mặc Tử, trại cùi (nếu bác ko sợ nhưng chỗ này đẹp lắm) rồi làm 1 đêm ở bờ biển. Nhà khách Quy nhơn ngon bổ rẻ hoặc bác ở hs SG-QN cũng đặng, đều ngay bờ biển. À, hoặc bác vào resort của HAGL đắt tý nhưng được cái đầy đủ đồ chơi, all in one :)

Đạp tiếp vào Nha trang, chắc phải 2 đêm chỗ này, trước khi đến nhớ tạt qua đảo khỉ chơi 1 buổi cũng được, cách Nha trang độ 30km. Làm cái tour ra các đảo, hồ cá Trí nguyên, viện Hải dương học, tạt qua Ponagar tham quan và tắm bùn 1 phát :)

Từ Nha Trang bác có 2 hướng, 1 là qua Đà lạt, 2 là tiếp xuống Phan thiết, bác tham khảo ở cái bài bác gì hỏi đi Nam Cát tiên ấy, rồi về SG. Nhớ tạt qua núi Tà Cú xem cái tượng Phật nằm to nhất VN.

Còn sức và hứng thì bác chiến tiếp xuống miền Nam cho em :) Từ SG bác có thể ghé Tiền giang (70km từ SG) thăm ông Đạo dừa, làm cái tour bằng ghe vào vườn trái cây, ghé trại rắn Đồng tâm làm 1 con cobra chế biến 7 món rồi xem biểu diễn luôn. Tiếp nữa đến Cần thơ (150km) xem cái cầu dây văng :) rồi đi chợ nổi Phụng hiệp, Phong điền ... cho biết văn hoá sông nước.

Chén tiếp 20km nữa đến cái ngã 3, hoặc đi Sóc trăng hoặc đi Châu đốc.

Sóc trăng thì bác ghé chùa Dơi, xem văn hoá Miên và cây nến 60 năm cháy mới hết. Rồi lại tiếp nữa đến Cà mau, rung đùi cafe và ngủ phòng Công tử Bạc liêu đốt xiền 1 hôm xem cảm giác thế nào. Hôm sau bắt xe ôm lên tàu ra điểm cực Nam .... làm dấu 1 phát rồi về :)

Hướng Châu đốc thì bác ra khu biên giới Cam hốt ít hàng nhập lậu giá rẻ như bèo, còn sức thì đi núi Sam như chùa Hương vậy.

Đoạn miền Nam nếu ngại bác có thể đi bằng tàu cánh ngầm, có nhiều tuyến đi các nơi.

Em biết vậy thôi đó. Chúc bác vui vẻ và nhớ tường thuật nhé .

15 ngày là vừa, còn nếu muốn phê và thoải mái hơn bác nên cho lên khoảng 20 chọc thẳng xuống Cà mau.

Đoạn đầu đi như bác Mây nói là ok, hoặc bác đề pa buổi trưa hay chiều ở HN cũng được. Đạp 1 phát vào Vinh vì chả có gì chơi, ăn ở Ninh Bình hoặc Thanh hoá.

Đến Huế thì ới bác Gấu là ra hết. Nên chạy lên Bạch mã làm 1 đêm, Lăng cô 1 đêm, sau đó chạy vào Đà nẵng măm măm, ghé Ngũ hành sơn rồi ra Hội an làm 1 đêm. Sau đó phi vào Quy nhơn, lại măm măm đồ biển, ghé qua chỗ Hàn Mặc Tử, trại cùi (nếu bác ko sợ nhưng chỗ này đẹp lắm) rồi làm 1 đêm ở bờ biển. Nhà khách Quy nhơn ngon bổ rẻ hoặc bác ở hs SG-QN cũng đặng, đều ngay bờ biển. À, hoặc bác vào resort của HAGL đắt tý nhưng được cái đầy đủ đồ chơi, all in one :)

Đạp tiếp vào Nha trang, chắc phải 2 đêm chỗ này, trước khi đến nhớ tạt qua đảo khỉ chơi 1 buổi cũng được, cách Nha trang độ 30km. Làm cái tour ra các đảo, hồ cá Trí nguyên, viện Hải dương học, tạt qua Ponagar tham quan và tắm bùn 1 phát :)

Từ Nha Trang bác có 2 hướng, 1 là qua Đà lạt, 2 là tiếp xuống Phan thiết, bác tham khảo ở cái bài bác gì hỏi đi Nam Cát tiên ấy, rồi về SG. Nhớ tạt qua núi Tà Cú xem cái tượng Phật nằm to nhất VN.

Còn sức và hứng thì bác chiến tiếp xuống miền Nam cho em :) Từ SG bác có thể ghé Tiền giang (70km từ SG) thăm ông Đạo dừa, làm cái tour bằng ghe vào vườn trái cây, ghé trại rắn Đồng tâm làm 1 con cobra chế biến 7 món rồi xem biểu diễn luôn. Tiếp nữa đến Cần thơ (150km) xem cái cầu dây văng :) rồi đi chợ nổi Phụng hiệp, Phong điền ... cho biết văn hoá sông nước.

Chén tiếp 20km nữa đến cái ngã 3, hoặc đi Sóc trăng hoặc đi Châu đốc.

Sóc trăng thì bác ghé chùa Dơi, xem văn hoá Miên và cây nến 60 năm cháy mới hết. Rồi lại tiếp nữa đến Cà mau, rung đùi cafe và ngủ phòng Công tử Bạc liêu đốt xiền 1 hôm xem cảm giác thế nào. Hôm sau bắt xe ôm lên tàu ra điểm cực Nam .... làm dấu 1 phát rồi về :)

Hướng Châu đốc thì bác ra khu biên giới Cam hốt ít hàng nhập lậu giá rẻ như bèo, còn sức thì đi núi Sam như chùa Hương vậy.

Đoạn miền Nam nếu ngại bác có thể đi bằng tàu cánh ngầm, có nhiều tuyến đi các nơi.

Em biết vậy thôi đó. Chúc bác vui vẻ và nhớ tường thuật nhé .

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Bác chỉ có biết vậy mà làm 2 bài liền hè, server dạo này trục trặc ghê. Bác alex tìm lại mấy bài trong câu chuyện về các chuyến đi, ối bài xuyên việt, ít nhất có bài em :D:D:D

thuyketcau

Xe máy
khi nào về bác lên tàu Hoa sen về cho lành.......kết hợp ngắm biển luôn......

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
đồi Vọng Cảnh thực sự là chỗ dành cho đôi tình nhân. Từ chỗ này, ta có một không gian thoáng đáng, trước có núi, dưới có sông êm đềm(y) (y) (y)

Quan điểm cá nhân em thì ngoài Bắc không có chỗ nào hấp dẫn cho lắm nên bọn em thường đi thế này.

Ngày đầu tiên chạy thẳng vào Vinh, nghỉ lại một tối. Khoảng 3, 4 giờ chiều chạy là vừa, dừng ăn dọc đường ở Phủ Lý hoặc Ninh Bình, khoảng 9, 10 giờ tối thì đến Vinh.

Sáng hôm sau chạy tiếp vào Hà Tĩnh, rẽ vào ngã ba Đồng Lộc thắp hương cho các chị, chạy tiếp ra đường Hồ Chí Minh rồi, trưa trưa thì đến Phong Nha. Xuống đi thuyền này nọ hết khoảng 2 tiếng, rồi đi Đồng Hới. Chỗ cửa biển Nhật Lệ có các quán ăn được phết, bác định nghỉ ở lại Quảng Bình thì có thể vào Sun Spa Resort. Còn không thì chạy tiếp vào Huế cũng được.

Đến Huế, đi lang thang ăn uống khá phê. À cầu Tràng Tiền cấm xe 4bánh một số giờ nhất định nên trước khi phi lên thì bác ngó biển kỹ một chút. Huế có khách sạn Thành Nội cũ kỹ nhưng mà được cái rộng, đỗ xe thoải mái.

Ở Huế có thể leo lên đồi Vọng Cảnh để xem sao dân tình lại tranh cãi om tỏi lên như thế về dự án khách sạn. Tò mò thì đi thôi chứ lên đến nơi sẽ thấy chả có gì.

Lên Bạch Mã chắc cũng hay, em chưa lên đấy nhưng giang hồ có bảo là nên đi. Rời khỏi Huế, bác có thể dừng lại ở Lăng Cô. Thị trấn nhỏ nhỏ, biển vắng không thể văng hơn, cứ như là private beach nhà mình. Em hay ở Lang Co Beach Resort.

Thế đã bác nhá.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Bạch Mã là nơi nghỉ ngơi rất tuyệt. Hiện dịch vụ ăn ngủ nghỉ chưa nhiều nhưng đây là nơi đáng để đi.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
15 ngày thì hơi ít bác ạ. hôm nọ em với chơi một phát 9 ngày cả đi lẫn về ( chẳng được chơi tí nào ) toàn công việc thui ạ :D