[Funland] Polyp túi mật 4mm. Các cụ tư vấn giúp.

hamailinhvp2

Xe máy
Chào các cụ, chả là em đi khám sk định kỳ thì phát hiện bị polyp 4mm túi mật. Em lo quá, hỏi bác sỹ thì nhiều ý khác nhau. Bệnh này chữa sao, nên mổ luôn ko các cụ mà em thì ko thấy đau hay hiện tượng gì? Có cụ nào bác sỹ tư vấn em với, đang lo mất ăn mất ngủ hai hôm nay.

aquaaqua

Xe hơi
Chào cụ, 1 đồng nghiệp ở công ty em cũng bị polyp túi mật này, nói chung là gây khó chịu, mấy hôm trước đau quá nên đi cắt bỏ rồi. Thấy cũng nhẹ nhàng ạ. Của cụ như thế cũng không đáng ngại, Nếu không ảnh hưởng gì thì em nghe nói cứ chung sống với nó cũng vẫn ok

hamailinhvp2

Xe máy
Chào cụ, 1 đồng nghiệp ở công ty em cũng bị polyp túi mật này, nói chung là gây khó chịu, mấy hôm trước đau quá nên đi cắt bỏ rồi. Thấy cũng nhẹ nhàng ạ. Của cụ như thế cũng
không đáng ngại, Nếu không ảnh hưởng gì thì em nghe nói cứ chung sống với nó cũng vẫn ok
Cám ơn cụ. E thì ko đau hay khó chịu gì, vẫn ăn uống bình thường. Chỉ thấy bác sỹ kê 1 loạt thuốc và hẹn 3 tháng tái khám. Cái này e google thì thấy uống thuốc ko tiêu đc hết. Nên đi khám thêm chỗ khác thì bác sỹ khác lại bảo như cụ sống chung với nó. Nên ko biết nghe theo ai.

aquaaqua

Xe hơi
Cám ơn cụ. E thì ko đau hay khó chịu gì, vẫn ăn uống bình thường. Chỉ thấy bác sỹ kê 1 loạt thuốc và hẹn 3 tháng tái khám. Cái này e google thì thấy uống thuốc ko tiêu đc hết. Nên đi khám thêm chỗ khác thì bác sỹ khác lại bảo như cụ sống chung với nó. Nên ko biết nghe theo ai.
Nếu lo quá thì cụ đi tư vấn thêm vài chỗ nữa xem thế nào. Vì các bác sĩ cũng theo các trường phái khác nhau, có bác thích điều trị triệt để, có bác thì hạn chế mổ xẻ.
Theo ý kiến của riêng em thì cụ nên sống chung và theo dõi thôi ạ. Khi nó phát sinh bất thường hoặc ảnh hưởng cuộc sống mình mới thịt nó

mr.gallant

Xe tải
Chào các cụ, chả là em đi khám sk định kỳ thì phát hiện bị polyp 4mm túi mật. Em lo quá, hỏi bác sỹ thì nhiều ý khác nhau. Bệnh này chữa sao, nên mổ luôn ko các cụ mà em thì ko thấy đau hay hiện tượng gì? Có cụ nào bác sỹ tư vấn em với, đang lo mất ăn mất ngủ hai hôm nay.
cách đây 2 năm cháu cũng khám sk định kỳ (chế độ của cơ quan), cũng có polyp túi mật như cụ, cháu k nhớ rõ nhưng hình như chỉ 2mm. BS có nói không đáng ngại nếu nó không phát triển thêm, định kỳ 3 tháng nên đi khám lại (siêu âm) để xem nó có phát triển thêm k, trường hợp nó phát triển thêm và ảnh hưởng đến khả năng tiêu hoá (túi mật tiết dịch mật hỗ trợ tiêu hoá) và sức khoẻ cũng như tâm lý của cụ thì cụ nên khám và chữa ngay (có thể tiểu phẫu cắt bỏ nó luôn).
cháu thấy BS cũng tư vấn có loại thuốc uống tiêu dần cái polyp này được, cụ nên tham khảo và sử dụng dưới chỉ định của BS.
như cháu, cũng sống chung với nó 2 năm nay, mỗi lần đi khám sk định kỳ cũng đều siêu âm lại xem nó ntn, cũng k thấy phát triển thêm, cũng k gây ảnh hưởng gì đến sức khoẻ nên cứ tặc lưỡi là "kệ nó vậy" cụ ạ.

Liyuxin

Đi bộ
lý thuyết là polyp túi mật lớn từ 10mm thì có chỉ định xử lý nhá, còn nhỏ hơn thì các bác cứ theo dõi định kỳ bằng siêu âm nếu ko có gì bất thường, lúc siêu âm dặn bác sĩ soi kỹ cái túi mật giúp cho. Vì có khả năng nó cứ như thế thì kệ nó, của ai mà nó lớn lên, có nguy cơ xoắn gây đau viêm.. hoặc làm tắc túi mật thì mới phải xử.
Nên là bác nào có thì cứ theo dõi, bự lên thì ới e, e bên Hồng Ngọc, mời các bác bên Việt Đức hay Xanh Pôn hay 354... sang pt thoải mái, bảo hiểm có gì xài nấy, nha!

DDNTAN

Xe tải
E cũng bị polyt túi mật 2mm, đi khám sức khoẻ 2 năm nay nó vẫn vậy, ko thấy bác sỹ chỉ định gì, năm nay khi khám tiếp xem nó có to ra ko. E bị thế cũng chưa thấy ảnh hưởng gì đến sức khoẻ

đông y

Xe hơi
nếu chưa thấy ảnh hưởng gì thì không nên cắt cụ ạ.vì cắt mật cũng làm cho mình yếu đi nhiều lắm.em đã gặp vài trường hợp bệnh nhân cắt túi mật rồi.nhớ là đi khám định kỳ và phải kiêng rượu thuốc lá mỡ động vật

hong.viwaco

Xe container
Em cũng bị polyp túi mật nhưng chỉ 0,5mm. Bác sĩ bảo chưa phải lo :)

nghia gia

Xe đạp
các bác có biết thuốc nào trị polyp túi mật không chỉ em với.. em cảm ơn

magic_fire92010

Xe máy
e
lý thuyết là polyp túi mật lớn từ 10mm thì có chỉ định xử lý nhá, còn nhỏ hơn thì các bác cứ theo dõi định kỳ bằng siêu âm nếu ko có gì bất thường, lúc siêu âm dặn bác sĩ soi kỹ cái túi mật giúp cho. Vì có khả năng nó cứ như thế thì kệ nó, của ai mà nó lớn lên, có nguy cơ xoắn gây đau viêm.. hoặc làm tắc túi mật thì mới phải xử.
Nên là bác nào có thì cứ theo dõi, bự lên thì ới e, e bên Hồng Ngọc, mời các bác bên Việt Đức hay Xanh Pôn hay 354... sang pt thoải mái, bảo hiểm có gì xài nấy, nha!
m thấy bảo là từ 4cm đã phải quan tâm chứ nhỉ

nghia gia

Xe đạp
vậy 95%người bị mắc mà không có có thuốc trị ak