[VHGT] Phụ nữ thật khổ khi gặp "đầu đất"

Motorider

Xe đạp
Sáng nay dừng ngã tư em nhìn sang xe taxi bên cạnh thì thấy một bà bầu đang quằn qoại, vừa khóc, vừa kêu, tóc tai rũ rượi quệt mồ hôi... ấy thế mà cu tài xế dừng xe chờ đèn đỏ (khá lâu). Em sốt ruột hạ kính la "đi đi, CA ko phạt đâu mà sợ", anh chồng ngồi xoa xoa vợ cũng nói, nhưng cái thằng đầu đất kia vẫn bơ nhìn đèn. Cái thằng đầu đất kia làm nghề tài xế mà không hiểu gì, cứ bo bo sợ CA lấy tiền của nó. Không biết chị kia có đến kịp bệnh viện không? tình cảnh đáng sợ

-----------------------------------------------------
Sau khi nhận một xô đá em đã tỉnh ra rồi ạ, kết luận là bà bầu đau đẻ không cần vội vượt đèn đỏ để tránh hậu quả lớn hơn. Tuy nhiên, Còn các trường hợp cấp cứu để dành mạng sống của ai đó, đặc biệt là của người thân chúng ta thì em nghĩ rất khó, rất khó . Em nghĩ các cụ cho thêm ý kiến cho trường hợp cấp cứu theo kiểu vào đến bệnh viện bác sĩ "bảo trễ hơn chút nữa là chết" thì nên sử trí thế nào ạ? Hy vọng chúng ta cũng có cách giải quyết thống nhất.

Chỉnh sửa cuối:

gasthuyquan

Xe tải
Cu đấy tuân thủ luật không đúng lúc nhỉ?

seadogs

Xe tăng
Taxi hãng gì thế cụ, để em còn tránh mấy thằng đầu đất đấy

xera

Xe hơi
Chắc lái mới chưa gặp tình huống đó nên chưa biết.Cụ chủ nặng lời quá!!!!

bigboong

Xe tải
Cụ khuyên ẩu quá. Vượt đèn đỏ là vị phạm luật giao thông rồi. Mà đã vi phạm thì rất dễ gây tai nạn. Nói xui xẻo lở bà bầu mà có chuyện gì thì biết đền ai đây. Tôi thấy anh tài xế taxi xử sự vậy là đúng rồi. Nhanh vài giây mà gây hậu quả khôn lường thì tai hại quá, tôi nghĩ anh tài cũng chẳng phải sợ công an như cụ chủ nghĩ đâu, mà quan trọng là tính mạng người tham gia giao thông. Cụ chủ có nghe câu: "muốn nhanh thì phải từ từ" chưa?

FashionR

Xe máy
Đèn đỏ thì nên dừng lại chứ ạ. Chỉ mất mấy chục giây. Nếu cố tình vượt càng dễ tai nạn hoặc gây tắc đường ngay giữa ngã 4. Em nghĩ nếu bà bầu có mệnh hệ gì thì 99,99% là ko phải do chờ đèn đỏ.

Cụ chủ vội quá!

Motorider

Xe đạp
Ngã tư đủ rộng để quan sát các cụ ạ, mình qua từ từ vẫn được. Em đã từng chở người bạn đi cấp cứu, cũng vượt, khi mình vượt qua 1 mình thì sẽ thu hút sự tập trung của các xe giao cắt và họ dễ nhận ra tình cảnh có người cần cấp cứu trên xe (nên hạ kính, vừa thoáng khí, vừa cho CA và các xe khác thấy), thêm tài xế hay người đi cùng năng động ra hiệu là ổn. Giờ cao điểm mà mỗi ngã tư đều tốn 1,2 phút thì tổng quãng đường tốn thêm 10 phút chí ít. Bà bầu mà lỡ vỡ ối thì 1 phút quý lắm chứ. Tình huống cấp cứu thì vẫn được phép phạm luật vì chỉ sai về lý do taxi ko có đèn còi chức năng ưu tiên, về tình thì đúng 100%.
@ cụ Seadogs, em không tiện nêu tên hãng vì nó chỉ là hành động của 1 cá nhân cụ ạ,

Chỉnh sửa cuối:

học lái

Xe điện
Cụ chủ ơi cụ lại lấy lệ ra cãi luật rồi, đúng là xxx chả phạt đâu nhưng đâm vào người khác thì sao???
Mà đau đẻ thì đau 1 lúc thì hết cơn, sau mới đau lại, con so hơn 8 h mới đẻ được cơ

09 - 09 -09

Xe hơi
Cón lâu mới đẻ được cụ ạ. Bác tài cẩn thận là tốt tuy cũng tùy tình huống!!!

Motorider

Xe đạp
Em đồng ý nếu đường toàn xe hơi mà vượt đèn đỏ thì giống tự sát. Nhưng môi trường GT ơ VN chưa đến nỗi vậy, nếu cứng nhắc quá thì không ổn, lý trí phải + với trái tim nữa, thấy khả năng vượt được là vượt, còn ngã tư lớn xe chạy nhanh quá thì thôi. Em bức xúc vì nhìn chị kia tội quá, em không khuyến khích phạm luật, nhưng luật và các nguyên tắc không thể áp dụng 100% trong tất cả tình huống của cuộc sống mà cần những cảm nhận khác để hành xử tốt nhất
Cụ chủ ơi cụ lại lấy lệ ra cãi luật rồi, đúng là xxx chả phạt đâu nhưng đâm vào người khác thì sao???
Mà đau đẻ thì đau 1 lúc thì hết cơn, sau mới đau lại, con so hơn 8 h mới đẻ được cơ

blackpaint

Xe container
Ngã tư đủ rộng để quan sát các cụ ạ, mình qua từ từ vẫn được. Em đã từng chở người bạn đi cấp cứu, cũng vượt, khi mình vượt qua 1 mình thì sẽ thu hút sự tập trung của các xe giao cắt và họ dễ nhận ra tình cảnh có người cần cấp cứu trên xe (nên hạ kính, vừa thoáng khí, vừa cho CA và các xe khác thấy), thêm tài xế hay người đi cùng năng động ra hiệu là ổn. Giờ cao điểm mà mỗi ngã tư đều tốn 1,2 phút thì tổng quãng đường tốn thêm 10 phút chí ít. Bà bầu mà lỡ vỡ ối thì 1 phút quý lắm chứ. Tình huống cấp cứu thì vẫn được phép phạm luật vì chỉ sai về lý do taxi ko có đèn còi chức năng ưu tiên, về tình thì đúng 100%.
@ cụ Seadogs, em không tiện nêu tên hãng vì nó chỉ là hành động của 1 cá nhân cụ ạ,
Ngộ nhỡ xe khác nó cho một phát thì khó đỡ lắm cụ ạ, tốt nhất là cứ chờ đèn thôi, trừ khi kiếm được cái còi hú thì ng khác mới biết là có xe ưu tiên, nhưng sai về Luật.

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com
iem thấy bác tài taxi như vậy là đúng rùi. Đau đẻ thui mà, mặc dù biết chẳng đau gì hơn đau đẻ (iem ko nghĩ vậy), nhưng nếu chỉ vì muốn nhanh vài giây mà vi phạm luật GT rùi chẳng may sảy ra tai nạn thì lúc đó có mà chậm cả đời chứ chẳng phải chậm vài giây chờ đèn xanh nữa, và cũng đau gấp vạn lần đau đẻ ấy chớ.
Mờ nói khí ko phải chớ, nếu chị đó có đẻ trên xe cũng chẳng sao, biết đâu cái số nó vậy, rùi cẩn thận mai sau đứa bé đó nó lại làm Bộ trưởng GT mẫn cán sáng suốt trong tương lai. óh òh ;):))

LuckyCar

Xe container
Tình huống này cũng khó, nhỡ vượt đèn có tai nạn có khi lại làm nguy hiểm cho bà mẹ và em bé.

Motorider

Xe đạp
Vâng, phần lớn ủng hộ tuân thủ luật ngay cả tình huống khó, điểm 10 dành cho văn hoá GT, có lẽ suy nghĩ cá nhân của em chưa đúng (điểm 0),
Dưng mà nếu mình cầm lái mà vợ ngồi kế bên như thế thì thách thức lớn cho tất cả mọi người ấy chứ nhỉ? Các cụ nghĩ bao nhiêu % ông chồng cầm lái tuân thủ luật trong tình huống này ạ ? em cá là các ông làm bố lần đầu sẽ vượt tuốt tuột

sonsodaco

Xe buýt
Cụ chủ ơi! Đau đẻ thì gọi cấp cứu 115 chứ. Nếu chưa đến mức cấp cứu thì chậm dăm mười phút vì đèn đỏ là bt cụ ạ. Cậu taxi kia cũng kjoong đất lắm đâu

tcthegioioto

Xe điện
Nói chung linh hoạt, thấy vắng thì cứ vượt cho đỡ nguy hiểm cháu bé. còn đông thì chịu khó chờ.. ;)

tuanzs

Xe container
Tình huống này cũng khó giải quyết nhỉ :D Phải em thì em cũng không vượt đèn đâu, việc để vợ đau như thế thì lỗi đầu tiên là ở cái anh Chồng.

PS: Em có cô bạn đẻ trên TX năm ngoái đấy - chả sao cả.

X X X

Xe đạp
Cụ chủ nói bác tài taxi "đầu đất" có quá không. Chờ vài giây thì cũng đâu có nghiêm trọng bằng việc vượt đèn đỏ. Mà chắc gì bà bầu kia đã cần đẻ gấp.