[Funland] Phỏng vấn nhà vô địch cuộc đua Gymkhana hạng FWD

Không phải phét nhưng đúng là xem bác Dương Quang Hải Phòng đua hạng cầu trước mà cảm xúc phết. Trước đó đi thi chưa bao giờ vô địch nhưng vì đã tham gia khá nhiều giải đua rồi nên dù sao kỹ năng của bác cũng được đánh giá khá cao. Nhưng thi lần 1 bác làm luôn quả DNF vì đi sai sa hình nên ai cũng nghĩ thôi chắc ca này bỏ rồi, như thế thì người Giải nhất sẽ có thành tích là hơn 46s còn Nhì là hơn 47s. Nhìn mặt bác căng thẳng lắm luôn không ai nghĩ thành tích lượt 2 có thể khá hơn được.

Thế mà bác làm phát 45,6 giây khiến ae ai cũng ngỡ ngàng, leo thẳng lên vô địch, thôi thì chúc mừng bác với chức vô địch đầu tiên, lượt 2 này bác ấy đua tốt lắm luôn, vào cua mượt, gọn, chính xác. E có hỏi bí quyết để dành vô địch thì bác này lại có quan điểm khá hay, đua cái này xe chỉ là một phần, kỹ năng cũng rất đồng đều nên năng khiếu bẩm sinh là yếu tố rất quan trọng. Thì cũng đúng, đôi khi có những người sinh ra đã thuộc về một bộ môn nào đó.

Mà xe bác này cũng là xe đi mượn luôn chứ cũng chẳng phải xe bác ấy. Xe zin hoàn toàn chứ không như nhiều người nghĩ xe đi đua cứ phải độ tốn tiền lắm, đây xe zin mà vô địch luôn đấy mới ghê =))

Về giải đua, BTC đã cố gắng tạo ra đường đua tốt nhất trong điều kiện cho phép, những góc cua hẹp là thử thách các tay đua rất thích. Rất may lúc đua thì trời cũng tạnh, đường cũng khô hơn rồi chứ sáng hôm ấy mưa siêu to tuy vậy kể cả có mưa thì cũng là nơi để những kỹ năng khác được phô diễn, thôi lại đợi Giải Gymkhana toàn quốc nếu có mưa thì mới thấy được vậy. Về giải thưởng e cũng hỏi luôn nhà vô địch xem họ thấy tiền thường có ít quá không thì bác Quang bảo không, miễn là BTC có tiền thưởng để khích lệ anh em là được rồi chứ không cần lo ít hay nhiều. Đấy, vận động viên họ coi là đi chơi chứ họ cũng chẳng quan tâm gì đến mấy chuyện thưởng ít hay nhiều đâu, mà chỉ có người ở ngoài phán vậy thôi =))

Sau đây bác Dương Quang cũng như những tay đua còn lại được vào vòng Chung kết toàn quốc sẽ tập luyện thêm. Đối thủ mà bác Quang ngại nhất chính là tay đua Phạm Hoàng Đức hay còn được biết đến với tên Brian Pham.