Phanh

18 Banh

Xe hơi
Dừng xe ở các ngã tư, em thường về N, sau đó em đè nhẹ phanh chân ( ko dùng phanh tay). Em thấy có hiện tượng này không biết có bình thường không các cụ đó là : Sau khi xe dừng, về N, đè nhẹ chân Phanh, sau khoảng một vài giây em cảm giác chân phanh mặc dù ko tác dụng thêm lực, nhưng hình như bị đi xuống, em cảm thấy chân nó cứ hẫng hẫng sao ý? Cảm giác này có đúng không các cụ nhể? nếu đúng thì vì sao vậy? có ảnh hưởng gì ko?( Em đi Corolla 2009)?

wilyam_cuong

Xe máy
Theo em thì chẳng sao, xe nào em đi cũnng thấy thế

honda 67

Xe máy
Theo e, (>30s) bác cứ giật phanh tay. Để chân xuống sàn cho mái thoải (b)

nissancui

Xe tải
xe xài heo dầu khi mình tác động lên nó chưa đủ lục thì nó chưa nhả hết , hiện tượng này là bình thường , chứ bác đang chạy tốc độ mà :^)không nhả hết mới sợ:^)

series3

Xe tăng
Dừng xe ở các ngã tư, em thường về N, sau đó em đè nhẹ phanh chân ( ko dùng phanh tay). Em thấy có hiện tượng này không biết có bình thường không các cụ đó là : Sau khi xe dừng, về N, đè nhẹ chân Phanh, sau khoảng một vài giây em cảm giác chân phanh mặc dù ko tác dụng thêm lực, nhưng hình như bị đi xuống, em cảm thấy chân nó cứ hẫng hẫng sao ý? Cảm giác này có đúng không các cụ nhể? nếu đúng thì vì sao vậy? có ảnh hưởng gì ko?( Em đi Corolla 2009)?
Xe nhà em cũng thế và cũng giống như bác là chỉ khi chờ đèn đỏ về N còn bình thường phanh hoạt động tốt nên em nghĩ chả có vấn đề gì bác ạ (b)

mr_limo

Xe buýt
Chạ vấn đề gì đâu ợ, xe nhà em cam ld 2.4 2003 cũng thế, nhưng em không giải thích được là vì sao :21::21::21:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Ỉn của em cũng vậy, nên khi nó tụt hẫng là em lập tức kéo phanh tay:6:

giaophuong

Xe điện
Rất bình thường và nên tập có thói quen phanh tay.Đệm phanh chân,mải nghĩ gì đó ,nhả chân phanh là xe trôi ngay,nếu hơi dốc,đủ để bẹp đầu xe khác.

coolpix8700

Xe ngựa
Ngày trước, khi học các thầy bắt phải kéo phanh tay. Nhưng đi lâu quen rồi thì chắc phanh chân cũng đủ, vì dùng phanh tay thêm động tác, mất nhiều thời gian cho xe khởi động hơn!
Còn cái hiện tượng phanh nhẹ hẫng đi thì hình như do trợ lực phanh, em nghĩ thế không biết có đúng không?

Mazspeed

Xe container
Rất bình thường và nên tập có thói quen phanh tay.Đệm phanh chân,mải nghĩ gì đó ,nhả chân phanh là xe trôi ngay,nếu hơi dốc,đủ để bẹp đầu xe khác.
Về N rồi thì còn trôi đi đâu? Thông thường người ta về N để đỡ phải đệm phanh khi dừng, bác chủ thớt lại đi đạp phanh thì là thừa, không cần thiết. Không đạp phanh còn có cái lợi nữa là nhỡ có thằng nào đâm vào đít mình thì xe nó nhao lên phía trước, giảm được thiệt hại cho bộ mông (chưa tính đến có đâm tiếp vào thằng nào phía trên không!) :).

XGame

Xe hơi
Về N rồi thì còn trôi đi đâu? Thông thường người ta về N để đỡ phải đệm phanh khi dừng, bác chủ thớt lại đi đạp phanh thì là thừa, không cần thiết. Không đạp phanh còn có cái lợi nữa là nhỡ có thằng nào đâm vào đít mình thì xe nó nhao lên phía trước, giảm được thiệt hại cho bộ mông (chưa tính đến có đâm tiếp vào thằng nào phía trên không!) :).
Về N rồi nhưng đường dốc thì nó trôi vào xe khác chứ đi đâu nữa cụ.hay đường cụ đi nó luôn bằng phẳng như sân bóng đá nên cụ không bao giờ cần phanh khi dừng?

audi8

Xe tải
Em nghĩ hệ thống phanh BA đã can thiệp vào nhưng ko biết tại sao. :21::21::21:

Mazspeed

Xe container
Về N rồi nhưng đường dốc thì nó trôi vào xe khác chứ đi đâu nữa cụ.hay đường cụ đi nó luôn bằng phẳng như sân bóng đá nên cụ không bao giờ cần phanh khi dừng?
Ơ bác phải đọc tình huống của cụ chủ thớt chứ. Đang đỗ đèn xanh đèn đỏ mà, có mấy cái đèn xanh đỏ ở đầu dốc đâu. Vả lại đang trên dốc có mấy ai về N hả bác!

18 Banh

Xe hơi
Ơ bác phải đọc tình huống của cụ chủ thớt chứ. Đang đỗ đèn xanh đèn đỏ mà, có mấy cái đèn xanh đỏ ở đầu dốc đâu. Vả lại đang trên dốc có mấy ai về N hả bác!
Cụ ơi! đúng là thớt của em là dừng đèn xanh đèn đỏ, nhưng thôi khi dừng thì vẫn cứ đệm phanh cho an toàn cụ ah, không thừa đầu. Em đã bị một lần rồi, nó là thế này: Cụ có biết đèn xanh đèn đỏ ở ngã tư cầu Lạc Trung ko? ở đó đúng là nó hơi dốc cụ ạ. Hôm em dừng đèn đỏ ở đó, về N, ko đệm phanh, chúi đầu vào bật đài ngay, tự nhiên thấy ầm ầm ở mông, giật mình ngẩng lên thấy xe đang trôi về phía sau cụ ah, mấy bác hai bánh la dập vào xe minh ầm ầm. Vậy nên cứ thành thói quen, dừng là phanh cụ ah, cho chắc:69:

18 Banh

Xe hơi
Ỉn của em cũng vậy, nên khi nó tụt hẫng là em lập tức kéo phanh tay:6:
Cụ là thành viên tích cực trong OF, Cụ đưa ra những ý kiến, chỉ dẫn ngắn gọn, xúc tích, bổ ích trong nhiều thớt khác theo em là chuẩn"HAY"Em Vote Cụ !:41::41::41:

Tít...tít

Xe máy
Em nghĩ cái dòng đỏ là cụ sai rồi, về P thì mơi không cần phanh, về N chỗ phẳng mà xe dừng thì không phanh cũng được.Tuy nhiên các nhà kỹ thuật có cảnh báo ( ở chế độ N vẫn phải sử dụng phanh để dừng xe)(b)

tuanvhv

Xe máy
Các bác ơi đấy là do ABS hoạt động đấy, Em cứ tưởng Em gà mờ thế ra các bác còn gà mờ hơn Em, cái bác bảo về N rồi OK không cần phanh thì Em cũng bó tay phải về P thì mới thế được:ohmy:

toanvinh_forever

Xe điện
em dừng đèn đỏ đường bằng mà thỉnh thoảng vẫn thấy xe hơi trôi chậm chậm. em nói thật, đường ở VN thì chẳng có đường nào phẳng lì đâu, kiểu gì chẳng gập ghềnh lồi lõm, đủ để xe hơi trôi rồi, mà lúc tắc đường hơi trôi cũng đủ húc đít thằng khác

small_best

Xe lăn
Dừng ở chỗ hơi dốc mà về N thì xe vẫn hơi chầm chậm trôi, còn ở chỗ đường bằng thì ko trôi. Em cũng altis, cảm giác phanh cũng như cụ chủ thớt, ko sao đâu, đó là bình thường :69::69:

Mazspeed

Xe container
Chịu các bác, nếu dừng ở chỗ có dốc thì ai lại về N. Thật ra số N chỉ có mỗi tác dụng là đỗ không phải đệm phanh mỏi chân thôi, chứ thật ra khi dừng cứ để nguyên D rồi đạp phanh thì cũng chả sao cả. À bây giờ số N còn có tác dụng nữa là khi kẹt chân ga thì về N để ngắt truyền động, đạp phanh dừng xe.