[Funland] Phải làm gì khi Hàng xóm vô ý thức

xukute

Xe tăng
Chào các cụ

Các cụ cao kiến giúp em với.
Chả là xóm em vốn rất đoàn kết, do có ít hộ gia đình và toàn các gia đình trẻ nên rất vui và có ý thức chung trong xóm.
Gần đây, có một hộ mua một căn trong xóm (nhà xây mới), không ở nhưng cuối tuần dắt bạn bè rất đông về nhậu nhẹt,hát hò tụ tập ồn ào.
Vì thuộc thành phần có điều kiện trong xã hội nên hộ này cải tạo tầng 5 thành nơi như phòng trà ngoài trời.
Cứ cuối tuần là tụ tập các thành phần trung niên về đàn hát từ 8h tối tới 11-12h đêm.
Đỉnh điểm là hôm qua tới 1h30 sáng ngày hôm sau.
Thực sự, mọi người ngại va chạm nên cũng im không ai phản ứng gì, nhưng thực sự với em cứ như tra tấn và thường xuyên mất ngủ cả đêm mỗi khi họ tụ tập.

Các cụ có cao kiến gì không ạ, em mấy lần định sang nói chuyện mà vợ em nó cứ ngăn lại, bảo kệ họ. Nhưng thực sự gia đình đó rất vô trách nhiệm với mọi người xung quanh vì họ cũng chẳng ở đấy.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ gọi cho đồng chí công an phường phụ trách khu vực nhé, đồng chí sẽ tới nhắc nhở.

3M Mask

Xe tải
Làm cái đơn ra Phường xem sao cụ

TACOMPUTER

Xe máy
Cứ sau 21h alo CA khu vực xử lý. Hàng năm có đóng tiền an ninh trật tự, tiền này tiền nọ nên cứ kiu họ xử lý. Ko xử lý sang năm khỏi đóng tiền.

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
Có góp ý thì góp lúc 2 bên chưa có tý dấm nào cụ nhé.
Lúc ngà ngà góp ý khéo khi lại lên phường cả đôi bên :|
Tốt nhất là qua chính quyền đừng tự mò sang

xukute

Xe tăng
Có góp ý thì góp lúc 2 bên chưa có tý dấm nào cụ nhé.
Lúc ngà ngà góp ý khéo khi lại lên phường cả đôi bên :|
Tốt nhất là qua chính quyền đừng tự mò sang
Vâng, tự mò sang chắc dễ xảy ra va chạm và họ cũng không coi xóm em ra gì.

dig31vn

Xe máy
Sau 21h mà làm ồn thì cứ gọi lên phường xử lý thôi cụ ạ, có tiền mà đek có lịch sự

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
Vâng, tự mò sang chắc dễ xảy ra va chạm và họ cũng không coi xóm em ra gì.
Xóm em cũng có nhà toàn thanh niên rồng phượng, nhậu nhẹt phê là hát hò cả đêm nhưng cũng chả ai góp ý.
Lâu ngày thấy quen, lâu lâu không thấy hát lại thắc mắc hay rủ nhau ăn cơm nhà nước rồi :)):)):))

huutrinh6688

Xe điện
Cứ quay clip + chụp ảnh vài lần làm bằng chứng lại xong làm cái đơn ra phường kèm bằng chứng cho nó thuyết phục.

xukute

Xe tăng
Xóm em cũng có nhà toàn thanh niên rồng phượng, nhậu nhẹt phê là hát hò cả đêm nhưng cũng chả ai góp ý.
Lâu ngày thấy quen, lâu lâu không thấy hát lại thắc mắc hay rủ nhau ăn cơm nhà nước rồi :)):)):))
Trẻ không nói và dễ góp ý. Đây ông này U50, thấy bảo làm HLV bóng đá và hát to khỏe lắm cụ ạ =))

le_petit

Xe tăng
Chào các cụ

Chả là xóm em vốn rất đoàn kết, do có ít hộ gia đình và toàn các gia đình trẻ nên rất vui và có ý thức chung trong xóm.
Gần đây, có một hộ mua một căn trong xóm (nhà xây mới), không ở nhưng cuối tuần dắt bạn bè rất đông về nhậu nhẹt,hát hò tụ tập ồn ào.
Vì thuộc thành phần có điều kiện trong xã hội nên hộ này cải tạo tầng 5 thành nơi như phòng trà ngoài trời.
Cứ cuối tuần là tụ tập các thành phần trung niên về đàn hát từ 8h tối tới 11-12h đêm.
Thực sự, mọi người ngại va chạm nên cũng im không ai phản ứng gì, nhưng thực sự với em cứ như tra tấn và thường xuyên mất ngủ cả đêm mỗi khi họ tụ tập.

Các cụ có cao kiến gì không ạ, em mấy lần định sang nói chuyện mà vợ em nó cứ ngăn lại, bảo kệ họ. Nhưng thực sự gia đình đó rất vô trách nhiệm với mọi người xung quanh vì họ cũng chẳng ở đấy.
Một xóm đoàn kết mà sao lại ko dám ý kiến với người mới đến.
Tôi đến ở xóm mới, chưa quen biết ai, có nhà hát karaoke (tối, chưa muộn), sáng sau tôi sang góp ý luôn, giờ đó con anh học, con em học, ko nên gây ồn thế, trước khi về "dọa" lần sau nghe thấy là ném đá mái tôn nhắc nhở (nói kiểu đùa, chứ ném thật nó chém chết, nó đầu gấu xóm còn mình đến vợ còn túm tóc được). Gần chục năm nay nó chỉ hát hơn tiếng tối chủ nhật.
Con nhỏ nhà tôi đi chơi nhà người quen, thấy hàng xóm ở đó chiều mở nhạc ầm ỹ, nó chạy sang nhắc luôn (nhà quen chịu đựng lâu rồi).Từ đó mọi người ở đó được yên.

Trục

Xe ba gác
Em chưa từng phải gọi Police bao giờ, nhẹ nhàng góp ý thì họ sẽ biết điểm dừng thôi.
Thấy ồn không nói, họ nghĩ mức âm lượng đó, hàng xóm không thấy phiền ấy mà.

Matizcoi

Xe cút kít
Báo công an phường là nhanh và hiệu quả nhất :D

vihali

Xe container
Xóm đoàn kết thì họp lại, chọn nhà gần đó, cứ khi nào họ hát thì bật nhạc hướng ra cửa sổ át tiếng, khéo lúc đó các anh ấy lịch sự mắng hàng xóm ko có ý thức. Lúc đó mới xin lỗi "nghe các anh nói chuyện, tưởng mới 9h, còn sớm, chứ 1h khuya lỡ làm ồn, em thật vô ý thức".

Thạch Hầu

Xe tải
Trước 22h thì nhịn cũng được, nhưng sau 22h mà còn hát hò ầm ĩ cụ cứ sang góp ý nhẹ nhàng, không tiếp thu sửa đổi thì báo tổ trưởng dân phố hoặc tổ bảo vệ trong khu (những khu chung cư và liền kề bao giờ cũng có công ty bảo vệ), chứ báo conan phường thì cũng hơi căng quá và không cần thiết. Dù là thành phần gì thì cơ bản họ cũng không dám quá coi thường hàng xóm và nhất là đội bảo vệ, dân phố đâu.
Trường hợp này thì theo quy định tại điều 6 - Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Mặc dù không ai sợ phạt 100 - 300K nhưng lại sợ bị chính quyền lập biên bản xử lý cụ ạ.

"Điều 6. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;"

Dungha

Xe điện
Sau 22h cứ sang góp ý nhẹ nhàng. Lần sau vẫn vậy thì báo công an phường thôi.

nhutinhco

Xe điện
Chào các cụ

Cụ đưa ra các phỏng đoán đồng chí kia sẽ phản ứng thế nào, rồi đưa ra quyết định
Kịch bản tốt đẹp thế nào
Kịch bản trung tính thế nào
Kịch bản tệ thế nào

Ngày xưa khu em có 1 trung niên tên C, nuôi chó (loại chó mà thiên hạ vẫn dẫn chó đến để lấy giống) - Thanh niên này được gọi là C Mán (không phải C chó nhé).
Thanh niên này thì chửi bậy, chí phèo, nhưng người như hạt cơm, ai ẩy cũng có thể lăn ra ngã (chân bé như tay người khác). Vậy nên, chả ai muốn dây vào.
Anh này lấn nguyên 1 khu lối đi chung để làm 1 căn tạm, làm móng,đựng đồ bán hàng online.
Anh này rửa xe thì nước chảy lênh láng ra sân tập thể chung.
Chó của anh này thỉnh thoảng không rọ mòn,đi vệ sinh ra sân khu tập thể.

Mọi người rấ tức chế, có người muốn bạt tai cho 1 trận, có người muốn kiện lên công an.
Nhưng ... hình như chả đâu vào đâu
Mấy năm em chuyển khỏi khu đó.
Năm vừa rồi, em có việc về thăm lại khu đó thì anh bạn C kia mới bị đột quỵ - giờ nằm 1 chỗ.
Sân tập thể giờ sạch sẽ, chó không gây mất vệ sinh, anh ấy cũng không chí phèo nữa.

xukute

Xe tăng
Cám ơn các cụ.
Về cảm nhận thì em thấy chắc họ không coi trọng hàng xóm đâu ạ.
Tối qua, tầm 23h vợ em có chạy sang nhắc nhưng họ vẫn hát đến hơn 1h sáng luôn.

Chắc em phải làm cái đơn ra phường quá.